Msikilizaji, nianze makala haya kwa kukuuliza swali hili. Je, umeshawahi kukwea mlima ambao una barafu? Kwa mfano, hapa Afrika Mashariki kuna milima ya Kilimanjaro nchini Tanzania, Ruwenzori kule Uganda na nchini Kenya kuna mlima Kenya. Je, unafahamu kuwa milima hii ina barafu, kwa kimombo glaciers, ambayo kwa mujibu wa wataalam ina umuhimu mkubwa katika maisha ya binadamu hapa duniani? Hata hivyo, kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, kwa mujibu wa shirika la hali ya hewa duniani, WMO, barafu inayopatikana kwenye milima inayoyeyuka kwa kasi zaidi, na ndiyo sababu ya Umoja wa Mataifa kutenga Machi 21 kama siku ya kimataifa ya kutoa hamasisho kuhusu kuyeyuka kwa barafu hii. Katika makala yetu hivi leo tunaangazia barafu ya milimani na ni kwa nini juhudi zinahitajika ili kuhifadhi Kwenye laini ya simu nimemwalika Daktari Richard Mwita, ni mtafiti katika maswala ya hali ya hewa na anafanya kazi na idara ya utabiri wa hali ya hewa nchini Kenya, na hapa ameanza kwa kutujuza umuhimu wa barafu ipatikanayo kwenye milima. kulingana na Uh, sayansi ambayo inahusiana na swala zima la barafu, ni kwamba barafu inachukua nafasi ya muhimu sana katika kule kudhibiti hali ya hewa kule milimani Maake tunajua kwamba barafu ni maji ambayo yameshikamana, na kwa hiyo kwa kiwango kikubwa haya maji ni ya muhimu sana kwa mazingira ambayo ni ya karibia mlimani. Na pia tunajua mlima ni mojawapo ya viashiria vya hali ya hewa katika sehemu, na kwa hiyo huchangia katika kule kudhibiti mwenendo wa hali ya hewa katika maeneo yale. E, ikiwa ni pamoja na ule mvuto wa mawingu na maji kwa ujumla, na hivi kuchangia katika ule msunguko ambao unachangia hali ya mvua katika sehemu fulani. Kwa hivyo barafu ikiunganishwa pamoja na mlima pamoja na viashiria vingine, vina sehemu ama nafasi ya msingi sana katika kuelekeza hali ya hewa katika maeneo. Sasa, kwa faida ya msikilizaji, ni nini chanzo cha hali hii ya kuyeyuka kwa kasi uh, kwa barafu ya milimani? Kwa kweli um, mchango mzima um, ama mkubwa ambao unaleta kule kuyeyuka kwa barafu ni kuongezeka kwa viwango vya joto uh, duniani na kwa hivyo, uh, ongezeko hili pia linachangiwa na ongezeko la joto katika kila maeneo na hivi, uh, ukanda mzima wa, wa Afrika Mashariki hauwezi ukawa umejitenga. Na kwa hiyo lile ongezeko la joto hasa ndilo kiini cha kule kuyeyuka kwa barafu. Maanake tunaona kwamba uh, karibia uh, tuseme miaka kama sitini hivi iliyopita, viwango vya joto vimekuwa vikiongezeka maradufu hivi, kufikia sasa kuna maeneo ambayo vimeongezeka kwa zaidi ya nyuzi mmoja eh, eh, ukilinganisha na vile viwango ambavyo vilikuwepo pale awali, na tunaona kwamba katika ule mtaguzo ama ule mkutano ambao ulifanyika kule Paris nchini Ufaransa ni kwamba walisema kwamba kuwe na mikakati ya kupunguza ongezeko la joto walao uh, isipitishe uh, nyuzi moja nukta tano kufikia mwaka wa elfu mbili na thelathini lakini unaona kwamba uh, hilo azimio ni kana kwamba limevunjwa li tayari na hivi bado tuko mwaka wa ishirini elfu mbili na ishirini na tano. Kwa hivyo kuongezeka kwa joto hasa ndiyo kiini cha kule kuyeyuka kwa barafu. Pengine barafu hii ya milimani inachangia vipi mifumo ya maji na upatikanaji wa maji kwa mamilioni ya watu duniani, na ni vipi kuyeyuka kwa barafu hii kunatishia mifumo ya maji? Kwa kweli tunajua kwamba barafu ikiangaliwa katika uh, tuseme ulimwengu mzima ni kwamba inachangia zaidi ya asilimia sabini juu ya mia, kwamba maji mengi yameshikiliwa kwenye barafu kule milimani. Hata ukiangalia ile milima ya Alps ambayo inajulikana sana, na hata ukija hapa uh, Afrika Mashariki, mlima wa Kenya uh, uh, kule Tanzania Kilimanjaro, na pia Ruwenzori kule Tanzania, pamoja na milima mingine, tunaona kwamba yale maji yanapoyeyuka kidogo yanachangia ongezeko la maji katika zile chemchemi ambazo tuko nazo, kama ni mito, vijito na tunaona kwamba kwa, kwa kiasi kikubwa hasa inachangia kwa maji ambayo yanavuka yana na kuingia kule chini, ambayo kwa Kiingereza ni, ni maarufu kama ground water. Lakini hata hivyo, kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa na makali ya hali ya hewa ambayo kwa sasa imejulikana kote ulimwenguni, tunaona kwamba pia kuna mchango mkubwa kwa yale maji kuvuka kuingia kwenye anga ile tunaita evaporation. Maanake viwango vya joto vinapopanda, basi pia na maji yale ambayo yako ardhini, pia kiwango fulani cha maji hayo yanafuka na kuingia kwenye anga. Kwa hivyo mchango wa maji ya barafu kwenye chemchemi za maji, kule kwenye mito na bahari na labda hata viziwa ni kwamba uh, imepungua, make kuna ile athari ya makali ya mabadiliko ya hali ya hewa, makali ya nchi. Aidha, daktari Mwita anaeleza namna ya kupotea kwa barafu hii kuna athiri mifumo ya hali ya hewa. Uh, kukweli, kwa kweli ninafikiria kwamba hamna utafiti ambao umejitokeza dhahiri shahiri kuonyesha kwamba labda kiwango hiki kama kile ndicho ambacho kimeafikiwa kufikia sasa, ila kulingana labda na uchambuzi wetu na kulingana jinsi tunavyoona uh, mwenendo wa mabadiliko ya uh, hali ya hewa, mwenendo wa, wa, wa, wa viwango vya joto, pia viwango vya mvua ni kana kwamba kumepumpa ila kidogo. Tukiangalia pia, kuna kuna uwezekano, kuna baadhi ya maeneo ambayo kidogo mvua imeongezeka, hasa tukiangalia katika ukanda wa Afrika Mashariki pale ambapo tuna tunabugia tuna mizimu miwili ya mvua mikuu kuanzia mwezi wa, wa Machi hadi mwezi wa Mei na ule msimu mwingine wa vuli kuanzia mwezi wa kumi kuendelea hadi mwezi wa Desemba. Na hivi tunaona kana kwamba mvua katika eh, katika msimu huu wa masika ambao ni wa Machi hadi Mei, ni kana kwamba kuna baadhi ya maeneo ambayo yanaonyesha dalili za mvua kuongezeka kidogo, japo kuna ongezeko, pia kuna baadhi ya viashiria fulani ambavyo vimeathirika, kwa mfano ile mianzo ya mvua katika msimu tunaona kwamba inachelewa. Pale awali, eh, karibia tuseme miongo miwili mitatu mvua ilikuwa inaanza wakati mwingine hata mwisho wa mwezi wa pili wa Februari. Lakini sasa hivi tunaona hata ile chelewa chelewa imeingia kwenye mianzo ya mvua. Kwa hivyo hii kwa ujumla ni yule um, tuseme msururu na na tuseme msukumo mzima wa, wa hali ya mabadiliko ya hali ya hewa. Uh, ule mchango wa barafu kutoka kule milima mikuu ni kana kwamba haina ile msukumo mkubwa, maanake tunajua kwamba imepungua kwa zaidi ya asilimia sitini uh, kufikia sasa hivi, na labda sijui kulingana labda na, na zile tabiri ambazo zinatolewa za miaka ijayo kama kumi ishirini hivi, sina uhakika kama kwamba tutakuwa tunazungumzia swala zima la barafu tena katika maeneo ya Afrika Mashariki na bara kwa ujumla. Kwa kumaliza makala haya, Daktari Mwita anaeleza baadhi ya mikakati inayoweza kufanywa ili kuokoa barafu ya milimani ambayo wataalam wanaonya inayoyuka kwa kasi zaidi. Ah, mikakati ipo, kwa sababu tukiangalia katika mitaguzo mbalimbali na mikutano ya kitaifa ambayo imekuwa ikifanywa maarufu kama COPs, kuna tuseme ile mikakati ambayo inajulikana kwa kimombo kama mitigation ule kuweka mikakati ambayo ni ya kuzuia hali isiwe mbaya zaidi, kama kwa mfano upanzi wa miti e, kuongeza a, tuseme ule maeneo yaliyo na miti kama kule misitu a, maeneo ya kuhifadhi chemchemi za maji ili isije labda ikabadilishwa kuwa maeneo ya, ya kilimo ama maeneo ya ule kulisha mifugo na ama labda kupanua miundo msingi kama vile shule, barabara na mambo kama yale. Kwa hivyo ule uhifadhi wa zingira kwa ujumla ni mojawapo ya mikakati ambayo ni mikuu ambayo inaweza ikatumika katika labda ule kurejesha kurejesha hali ya barafu, ila itahitaji eh, jino na jicho kuweza kufaulu, make kama viwango vya joto vimeongezeka, na havijaongezeka tu katika eneo moja, bali vimeongezeka katika maeneo mengi na makubwa. Kwa hivyo itahitaji tuseme, uh, zile jitihada za pamoja, nchi zikaweza kukubaliana kama ule mwito ambao umekuwepo katika mikutano hii ya kitaifa, kuweza kukubaliana na kusema kwamba ndio tuna tatizo la kuyeyuka kwa barafu pia tuna tatizo la mabadiliko ya hali ya hewa na pia tabia nchi. Pia tuna tatizo la athari ambazo zinaandamanishwa na haya mabadiliko. Kwa hivyo hivi tufanye nini? Kwa, kwa kauli moja pale tutakapokubaliana, inawezekana. Msikilizaji, kwa mujibu wa WMO miaka mitano kati ya sita iliyopita dunia ilirekodi kasi ya juu zaidi ya kuyeyuka kwa barafu ya milimani, na katika maeneo mengi barafu hii ya milimani itatoweka katika karne hii ya 21 na hivyo haja ya kuifadhi. Ndivyo tunatamatisha makala yetu hivi leo. Shukran kwa Daktari Richard Mwita, mtafiti katika maswala ya hali ya hewa. Jina langu Binletijai.