Karibu katika makala ya Siha Njema. Mimi ni Carol Korir. Siku chache zilizopita ulimwengu uliungana kuadhimisha siku ya kimataifa ya maji ambao huadhimishwa kila Machi ishirini na mbili, wakati huu ripoti kadhaa zikieleza hofu ya ongezeko la watu wasio na maji salama. Hii imechangiwa na ongezeko la migogoro, athari hasi ya tabia nchi na pia uwezo wa kifedha kumudu gharama ya maji. Ndiyo mada yetu leo katika makala siha njema: kwa nini ulimwengu unalia kiu ya maji? shirika la afya duniani katika ubashiri wake linasema mwaka huu nusu ya watu ulimwenguni wanakabiliwa na ukosefu wa maji safi who inataja mabadiliko ya tabia ya nchi kama swala kubwa linalochangia na kwa mujibu ya ripoti ya hivi punde ya shirika la kimsaada la oxfam hali hii ni mbaya zaidi kwani ukosefu wa maji unatajwa kuchangia ongezeko la balaa njaa jo odongo afisa katika oxfam ukanda wa afrika anatupa picha halisi ya maswala hayo mawili ambayo pia ni tishio kubwa la kiafya haswa katika nchi za Afrika watu ambao wanaathirika uh, wana na ukosefu wa maji umepanda na takribani asilimia themanini ukiangalia miaka mitano iliyopita elfu mbili kumi na tisa hadi elfu mbili na ishirini na nne uh, ukiangalia takwimu um, karibu watu milioni hamsini na tano wakati huu ambao wameathirika hawana maji maji safi ya kunywa -maji safi ya kupika nayo, na ni na changamoto sana. Ukiangalia uh, mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa watu kama milioni thelathini na moja peke yake ndio walikuwa wana changamoto ya maji. Hilo ni ongezeko kubwa, idadi kubwa sana, ukiangalia miaka mitano peke yake. Lakini pia uh, ukiangalia wanajaribu kutabiri na kusema kwamba mwezi huu hadi mwezi unaokuja ama unaofuata, yani Machi na April, kuna uwezekano wa kuwa na lanina tabia nchi mabadiliko ya tabia nchi tunayoita La Nina ambayo pia itachangia zaidi ya mambo kama haya kama ukame ama jilali aa, mafuriko kuleta shida kubwa katika maisha ya e jamii hizi barani Afrika Afrika. Lakini pia hmm, kuna changamoto kubwa zaidi kwa sababu ukiangalia pia aa, kwenye Afrika uongozi mbaya ambao pengine uh, wakubwa wetu ama wao ambao wako katika nyanja hizo za u, -za uongozi pia unachangia hilo. Umaskini pia unachangia, hakuna umaskini mkubwa sana na pia ukosefu wa uwekezaji wa rasilimali katika sekta ya maji katika Afrika imekuwa ni changamoto sana. Tuko na serikali ambayo pengine haiweki pesa ya kutosha katika sekta ya maji. Inakuwa kwamba watu hawawezi pata uh, maji safi, watu hawawezi kusaidika. Kuna pia uh, ukosefu wa usawa, inequality. Kuna takriban watu chache tu ambao wana rasilimali kubwa, lakini watu wengi hawana rasilimali. Kwamba tuseme kama Kenya kwa wakati huu, wanasema karibu elfu moja thelathini na sita elfu ya shamba, mashamba hayo yamezidi kwa kame zaidi. Ukiangalia hivyo ni kwamba watu wengi hawawezi kupanda uh, mimea hawawezi pata chakula. Na pia ukiangalia kukosekana kwa maji safi inafanya wasichana na wamama wanatembea njia refu sana wakitafuta maji takribani kilomita kumi, na wakitafuta maji hivyo kilomita kumi, ukifikiria ama ukikadiria, ni kwamba watatembea karibu nusu, karibu ni nusu siku ama karibu wengine hata siku nzima, na ni wamama wengine, ni wazee wako na njaa, wengine wamebeba wa watoto, na inakuwa ni changamoto kubwa sana. Pia kwenye barabarani unapata kwamba kuna shida zingine kama uh, wanaweza dhulumiwa. Kadri mizozo inavyoongezeka barani Afrika ndivyo majanga zaidi ya kibinadamu na afya yanavyozidi kuongezeka. Nchini DRC ambapo kumeshuhudiwa mzozo unaohusishwa na mapigano ya waasi na vikosi vya serikali, hali ya kibinadamu imezorota pakubwa, kutokana na mapigano ambayo yameathiri huduma za maji na afya. Mariam Fafi ni kiongozi wa ujumbe wa kamati ya kimataifa ya shirika la msalaba mwekundu ICRC eneo la Goma. Vilipuzi vilivyotumika vilikuwa vizito na vilisababisha madhara makubwa, kukatwa viungo vya watu wengi na kuathiri miundombinu na utoaji huduma za kimsingi. Mwezi uliopita wakimbizi wengi walihama tena, wengine mara ya pili au ya tatu, na kila wanapohama inawafanya wawe na mahitaji zaidi. Wengine pia wameamua kurejea ya makazi yao asili na huku pia kuna mahitaji mengi ambayo hayawezi kutimizwa. Can have for instance, um, on the border of, uh, angalia mpaka wasake uh, kwenda Minova uh, to, to hakuna maji uh, like pia hakuna makazi sababu makazi ya zamani yalitelekezwa kwa miezi miaka kwa hiyo watu hawana mahali pa, pa kukaa in. Sasa uh, nchini Sudan ambapo kumekuwa na mapigano ya karibu miaka miwili kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF huduma za maji zimeathirika na na kudhoofisha pia hali ya raia. Filipa Anakureta ni mratibu wa huduma za maji nchini Sudan katika ICRC. Kumekuwa na mashambulizi yanayolenga miundo mbinu ya maji moja kwa moja, mabomba, vituo na tenki, ila pia kumekuwa na vizuizi visivyo vya moja kwa moja, kumaanisha kutokana na usalama mdogo, wadau wanaotoa huduma hawawezi kufika vituo vyao ili kuwapa wanajamii maji na na katika mantiki ya Sudan ambayo imeathirika pia na mabadiliko ya tabia nchi, magonjwa ya mlipuko kama kipindupindu, upatikanaji wa maji ni muhimu, sababu usalama wa jamii kwa ujumla unaathirika kama hakuna maji, na vituo vya afya haviwezi kufanya kazi kama hakuna maji. Hali hii ni zaidi ya maji tu, ni jinsi gani ambavyo jamii inaathirika kwa kila upande kama hakuna maji. Kama hamna maji, miradi ya kilimo cha umwagilia maji haiwezi kuendelea. Kwa hiyo uchumi wa raia unaathirika, na hii ni jamii ambayo tayari imepigika kutokana na mzozo ambao umedumu karibu miaka miwili. Na dukas wangu msimamizi wa huduma za msaada katika Oxfam eneo la Goma anatupa taswira ya tishio kubwa la kiafya mashariki mwa DRC kutokana na ongezeko la magonjwa ya milipuko. Tangu so, kwanza kwa mzozo mwaka huu uh, DRC imekabiliwa na vikwazo vikubwa katika kudhibiti kipindupindu, uh, kwa vile nchi haina vituo vya kutosha vya kupima na hospitali zinazofanya kazi ziliweza kuharibiwa wakati huu ambapo kuna hii uh, uh, na pia uharibifu wa kambi za wakimbizi wakati wa gazia imeendelea ku eneza huu uh, hii uh, mripuko wa uh, kipindupindu. Kwa hivyo vile tunaona ni kuwa hili linageuka kuwa janga kubwa la kibinadamu, kwa maana watu wanakunywa maji moja kwa moja kutoka kwenye mito na chemichemi ambazo zimechafuliwa tayari, kwa sababu matangi ya maji na vifaa vya vyoo zishaharibiwa. Ukichanganya hii na mfumo wa afya ulioporomoka, haya magonjwa yanaendelea kusambaa. Aa, na tunaona kuwa itaendelea kuwa uh, mbaya na mbaya zaidi. Kama watu hawana maji ya kutosha, inamaanisha kuwa kuosha mikono si jambo ambalo wanaliweka kipao wanalolipea ki, kipao mbele, na kwa hivyo hii inafanya watu waendelee kuambukizana. Unaweza kuzungumziaje uhusiano kati ya changamoto hizi za magonjwa haya na ukosefu wa maji? Sababu ya hizi gasia zinazoendelea mahali nyingi, ambayo ambapo maji inatolewa ziliweza kuharibiwa. Na kama unavyojua uh, kolera inahitaji kuwa watu wanakuwa na uh, tabia nzuri ya kuweza kuosha, kuweza kudhibiti uh, huu ugonjwa kwa sababu ya ukosefu wa maji kwa sasa, uh, watu wanaenda kutafuta maji ambayo saa zingine ni, ni chafu na kwa hivyo, hii inaongezea uh, transmission ya yeah. Pia kwa sababu ya ukosefu wa choo uh, watu wanaenda mahali ambapo hakuna choo na maji ikishapitia kwa hii uh, kwa hizo choo zao bado inaweza, inaendelea kueneza huu uh, ugonjwa ugonjwa wa Mpok. Pia unahitaji kuwa watu wako na maadili mazuri, kuangalia vile watu wanavyoishi, kuhakikisha wanaosha uh, mikono vizuri, lakini pia kuwaelezea njia zingine. Watu wengi wamekaa pamoja uh, magonjwa haya yanaendelea kuenea kwa kasi sana. Baada ya kuona namna lengo nambari sita katika orodha ya malengo ya kimaendeleo endelevu, huduma za maji safi inavyofungamana na mambo ya kimsingi ya kila mwanadamu, ni matumaini yangu kuwa serikali za dunia zitafanya kadri ya uwezo wao kumaliza mizozo, kuwekeza katika miradi ya kukabili athari za mabadiliko ya tabianchi. Vilevile zihakikishe kuwa hitaji hili la kimsingi, maji, linapewa kila mwanadamu, kwani maji ni huai. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri.