Karibu katika makala ya Siha Njema. Mimi ni Carol Korir. Juma hili tunaangazia mpango wa lishe katika shule za umma nchini Kenya, ambao unalenga kupunguza visa vya utapiamlo na kuboresha pia elimu katika maeneo ya vijijini nchini Kenya, utapia mlo bado ni changamoto kubwa ya kiafya ya watoto. Ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia watoto UNICEF ikionyesha kuwa takriban watoto milioni mbili nchini Kenya wanakabiliwa na matatizo yanayotokana na utapia mlo. Katika makala haya mwenzangu Victor Maturi amezuru eneo la Nyanza na magharibi mwa Kenya kuangazia mpango huu unaoonekana kuwa suluhu, huku wanafunzi wakipata vyakula vilivyo na virutubishi bora vinavyosaidia kuboresha kinga ya mwili hivyo kuimarisha afya zao. Ni saa sita na nusu saa za Afrika Mashariki, katika shule ya msingi ya Kosao, jimbo la Kisumu nchini Kenya, na wanafunzi wako kwenye foleni kupata chakula cha mchana. Mpango wa lishe bora shuleni maarufu Food for Education umekuwa afueni kwa maelfu ya wanafunzi katika shule hii imarisha afya na masomo yao. Marian Atieno ni mwanafunzi wa gredi ya saba. Tangu Food for Education kuja, tumekuwa tukipata chakula kwa wakati unaofaa. Chakula hiki ni kimoto na pia ni lishe bora, tumepata afya njema. Imetusaidia kurudi darasani wakati unaofaa. Wanafunzi wengine walikuwa wanarudi nyumbani, wengine walikuwa wanabeba chakula, lakini siku hizi inapatikana kwa bei nafuu shule hii ya kosao ina wanafunzi takriban elfu tatu wengi wao wakitoka kwenye jamii isizojiweza eneo la kisumu kaskazini na viunga vyake doris olang mwanafunzi mwingine wa gredi ya nne yuko kwenye foleni na anatabasamu akipokea chakula chake nakula na chapati na lishe bora na ni kitamu imenisaidia nisikue nenda nyumbani na rudi alafu napata mwalimu darasani kabla ya tatu kuingia shule yetu, nilikuwa naenda nyumbani alafu narudi. Mpango huu ulioanzishwa mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja katika eneo hili la magharibi mwa Kenya haujasaidia tu kuinua viwango vya elimu, bali pia umeimarisha afya ya wanafunzi kwa kiwango kikubwa. Kwa shilingi kumi na tano pekee kila mwanafunzi hupata chakula bora kama anavyoelezea Michael Njiru. Muhudumu wa mpango huu walisha bora shuleni. Huu mradi ulianza kwa Kisumu mwaka wa 2022 e, hii ni shule moja ya e, shule ambazo tunapea chakula kila siku, miongoni mwa shule 24 zilizo Kisumu. Kila siku hapa the average watoto wenye tuna feed ni 2500 kila siku, ambacho tuna try kumaliza ni ile watoto wengi wa public schools, hawapatagi chakula kila siku. Chakula ni shilingi kumi na tano, na si mahali kwingi unaweza pata chakula kama hicho kwa kila siku. Sana sana tunatumia mchele kwa dengu eh, na maharagwe na uh, hizo zingine zinaitwa western dengu so at least, uh, it's a balanced diet every single day. Kwa hivyo tuseme lengo lenu hapa ni watoto kuwa na lishe bora na kuweza kwamba kutuza watoto kiafya upande wa chakula huo ndio muhimu na pia tusaidia watoto waweze kusoma vizuri. Nimeona kuna vitu wanaweka kwa mkono. tueleze kwa fupi hizo vitu ambazo wanaweka kwa mkono, tunaziita eh, tap to it watch. hapo ndani iko eh, na microchip yenye inatumia teknolojia inaitwa NFC, Near Field Communication, ambayo mzazi akilipa kilipa pesa inaingia hapo kama artificial money Wakati wa lunch time tunatumia gadget iko na NFC akikuja akigudisha hapo juu inaweza kukata shilingi 15, kila siku na kama haina inasema insufficient. Wakati huu familia nyingi zinapata ugumu wa kumudu lishe bora, mipango kama hii inatoa suluhisho ya changamoto hizo za kiafya zinazohusiana na lishe kwa watoto wa shule za msingi. Mwalimu Bentanya King na mzazi Wilkista Olang katika shule hii ya Kosao wanaeleza umuhimu wa mpango huu. Iko na lishe bora sana, imefanya wana, wanafunzi wawe na mwili afya njema sana. Hakuna ile unyonge ama udhaifu, mtoto ako na nguvu. Hata unapomfunza darasani, anakuwa makini sana na anaelewa kile ambacho unamfundisha. Unataka wakuje shule kila siku hata unaweza pata kuna watoto wengine huko kwa nyumba, labda kuna shida ya kifedha hivi, unapata hata usiku mtoto hajakula kitu, lakini amefurahi kwa sababu akikuja shule amejua ya kwamba wakati wa mankuli wa mchana atakula. Kwa hivyo wanafunzi wa wanaendelea tu kukuja shule, wanapenda shule sana, wanafunzi wameongezeka kwa shule eh, sana. Mimi kama mzazi nimesaidika sana kwa sababu mtoto wangu anakuja shule mimi nalipa tu shilingi kumi na tano na mtoto anakuja na anakula. Sasa unapata ile bajeti yenye nilikuwa ninafanya kitambo nilipokuwa nikimpikia akibeba ilikuwa juu nikilinganisha na wa, wa, wakati huu. kilomita 58 kutoka shule hii ya Kosao. Ni shule ya msingi ya Kakamega iliyoko jimbo la Kakamega nchini Kenya. Katika eneo hili takribani shule 30 zimesajiliwa chini ya mpango huu maalum. James Mutembi, ambaye ni mzazi, anaelezea manufaa ya mpango huu kwa watoto wao. upande wa, wa madini katika chakula kiko sawa, kiko balanced diet vizuri. Naona hata afya ya mtoto wangu inakuwa mzuri, sio rahisi akuwe mgonjwa, sio rahisi akuwe na ulegevu wa mwili kwa ushirikiano kati ya serikali ya Ufaransa, serikali za kaunti na mashirika ya kijamii kama Food for Education, karibia wanafunzi 1100 wa shule za msingi wanafaidika katika majimbo ya Kakamega, Busia na Kisumu, kama anavyoelezea Charity Njeri, mtaalamu wa lishe bora na msimamizi wa mpango huu eneo hili la magharibi mwa Kenya. Lishe bora shuleni haishughulikii tu tatizo la njaa, bali pia inahakikisha kuwa watoto wanapata virutubishi muhimu, hivyo kuwawezesha kusoma na kustawi vyema. Chakula chetu kinakuwa wali kwa pojo ama wali kwa maharagwe na tunaongeza viungo ambavyo vinahakikisha kuwa chakula hicho kina umuhimu wa afya kwa watoto wetu. Tunaongeza mboga, tunaongeza mboga aina ya cabbage, Carrots, tunaongeza nyanya na vitunguu, tunaweka turmeric kuhakikisha tu watoto wetu wamefurahia chakula chetu na wanapata viungo ambavyo vina umuhimu kwa mwili wao. Ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF inaonyesha kuwa takriban watoto milioni mbili nchini Kenya wanakabiliwa na matatizo yanayotokana na utapia mlo huku asilimia wa 11 wakiwa na uzito mdogo kuliko inavyostahili. Mipango kama hii ya lishe bora inaonekana kuwa suluhisho mwafaka kwa tatizo hili. Wawira Njiru, mwanzilishi wa shirika la Food for Education, anaelezea zaidi kuhusu umuhimu wa mpango huu. Na tulianza na watoto 25 hiyo ilikuwa 2012 na kutoka hiyo siku tumegrow polepole polepole, pole pole, na sasa tumefikisha 450,000 um, children kila siku kwa mashule 1263. Wakati huu ni Kenya peke yake, lakini tunaanza kitu ambayo tunaita pan african vision ya school feeding. Kwa hivyo tunataka african countries ziweze kufanya school feeding, kwa sababu kama saa hii tunaambiwa na World Bank uh, by 2030 kutakuwa na watoto 170 million wanaingia shuleni kwa Afrika mzima, na hao watoto wanaingia shuleni, hakuna madarasa, hakuna walimu wanatosha, lakini most importantly wanahitaji chakula ndio waweze kusoma, lazima tumbo zao zikuwe zimejaa. Okay, mimi naitwa Violet uh, Keremi mzazi wa Kaka Mega Primary. uh, tunashukuru tangu hii mradi ianze, hatujawai kupata issues za watoto kuwa na mambo na tumbo, wamekula chakula tumbo imewauma. Kila mtoto akirudi nyumbani, nikipata ripoti kwa wazazi, watoto wamefurahia chakula, ilikuwa imepikwa vizuri, ni chakula iko na viungo vyote ambavyo vinatakana kwenye mwili na kwenye katika kukua kwao. Tunaomba serikali ikaweze kuangalia sana sana sana kaunti zingine ambazo hazijapata hii lishe, especially counties zenye ziko maybe north eastern huko. Watoto wanateseka, wengine hawaendi shule kwa sababu ya kukosa lishe. Jina langu ni Bimeri Wandere, mwalimu mkuu wa shule ya Bung'aya. Katika performance wameimprove pakubwa. Uh, wako na concentration ya kutosha kwa sababu hata wanaposoma pale kuanzia tu asubuhi, wana wana ule uhakika manake chakula, uhakika chakula huwa kinafika mapema, wana ile uhakika ya kwamba watakula chakula. Kwa hivyo wanatulia tu darasani, concentration inakuwa juu, na inapofika wakati wa mankuli wanapata kile chakula na mambo ni sawa. Dunia inapoadhimisha siku ya chakula shuleni kwa mtoto wa Afrika mwezi Machi, mpango huu ni mfano wa jinsi uwekezaji katika lishe bora unavyoweza kubadilisha sekta ya elimu na afya Jamii zilizo hatarini. Victor Muturi, Kisumu, RF Kiswahili. Kufikia hapo, tunatia kikomo makala ya siha njema. Mimi ni Carol Coril, hadi wakati mwingine, kwaheri.