Hujambo na karibu katika makala ya siha njema. Mimi naitwa Carol Corir. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO, Tedros Adenom Gebresus, katika ujumbe wake wakati wa maadhimisho ya siku ya wanawake duniani, alisema tuluthi tatu ya wahudumu wa afya duniani ni wanawake na kuinua hadhi yao ni muhimu, kuwatengenezea mazingira mazuri ya kuwa salama wanapokuwa kazini na hata nje. Ripoti mpya kutoka WHO inayoangazia sababu za wanawake waj ito kupoteza maisha wanapojifungua ni uvujaji damu kupitiliza na matatizo ya shinikizo la damu. Isitoshe, wanawake wengi duniani bado hawapati matibabu ya kuokoa maisha au matunzo ya kufaa wakati wanapokuwa wajawazito au kujifungua. Makala ya siha njema wiki hii, mwandishi wetu Diana Wanyonyi anaangazia baadhi ya matunzo kwa wanawake wajawazito ambayo yanaweza kuokoa maisha na kupunguza idadi kubwa ya vifo vya kinamama wajawazito, vilevile huduma za kinamama na gharama yake. Katika kongamano la 49 la kiafya la madaktari wanaoshughulikia magonjwa ya wanawake humo nchini lililokamilika hapa mjini Mombasa, wataalamu hao wamesema maafa hayo yanaweza kuepukika iwapok kuwa na utaratibu salama ya kimatibabu. Pia suala la tatizo la upatikanaji wa picha za uchunguzi wa viungo ndani ya mwili maarufu kama ultrasound, pia limejadiliwa kwa kina. Nimezungumza na baadhi ya madaktari hapa. Kwa majina naitwa Dr Bernard Olayo. Mimi ndio mwanzilishi wa kikundi cha Center for Public Health and Development CPHD, ambayo inahusika na maisha ya wakinamama na watoto hospitalini. Lengo letu kubwa ni kuzuia vifo vya akinamama na watoto wale wamezaliwa. mm. yeah. hali iko vipi hapa nchini Kenya? Hali si nzuri, kwa sababu tukiangalia takwimu zetu za afya Kenya imesimama, tumeshindwa kupunguza vifo vya kina mama na watoto wale wamezaliwa kwa hizo miaka mitano ambazo zimepita. Tukiangalia takwimu za nchi zingine kama Uganda, Tanzania na hata Somalia, wamefanya jitihada sana na wakapunguza kwa kiasi kikubwa kwa hiyo muda, lakini Kenya tumesimama mahali kwanza. Ukiangalia vifo vya kina mama ni kama tumepanda juu kidogo, ni shida kubwa. Ni muhimu tufanye kazi pamoja kati ya serikali kuu na serikali za kaunti tutafute njia za kupunguza hizo vifo. Kitu gani ambacho kimechangia maafa ya kinamama na watoto? Shida kubwa ambayo inasababisha maafa ya kinamama na aa watoto wazaliwa ni hali ya afya imepungua kidogo. Ukiangalia health imekuwa devolve, zamani ilikuwa central government, sasa ni devolution. Zile fedha ambazo tunaweka kwa afya imepungua kidogo hali ya wafanyikazi wa afya imekuwa shida, mwona mara nyingi tuko na migomo na tena tumejiuliza, ni wakati wakati gani wakinamama wanakufa hospitalini? Tukiangalia wale ambao wamekufa kwa mwaka, tunajiuliza wale kufa siku gani, na tumegundua ya kwamba wengi wao ni wale ambao wame, wamejipata hospitalini Jumamosi na Jumapili, that is weekends na usiku, na hiyo inamaanisha ya kwamba hao mama wamejipata hospitalini wakati hatuna wale wafanyikazi wenye wa kuna uzoefu wa kuwatunza. So hiyo ndio shida kubwa. Kifedha hatuko vibaya sana, juu ukiangalia nchi zingine kama Uganda na Tanzania tuko na hela zaidi kuwashinda. Ni vile tunatumia hizo fedha, ndio tunazitumia vibaya. Daktari, tuzungumzie kuhusiana na hii ultrasound, hii teknolojia ni vipi na ai na no, umuhimu wake nini katika maswala ya afya? Teknoloji ya ultrasound tumekuwa nayo kutoka miaka za sabini. Ni, ni very safe technology, ni teknoloji nzuri, inasaidia mfanyikazi wa afya kuona ndani ya mamu. mama mama mja mzito aone hali ya mtoto, placenta imekuwa wapi. Vifo vya kina mama zinatokana na vitu vitatu. Ya kwanza ni kuvuja damu, na hiyo kuvuja damu husababishwa na mambo ya placenta kuwa chini. Ukiangalia mfuko wa kina mama, mara nyingi tunafaa uh, placenta iko upande wa juu, lakini ikiwa chini kwa njia ya mtoto, wakati mtoto anazaliwa inararuka na inasababisha kuvuja damu baadaye mama na mtoto kufariki. So tunaleta teknolojia mbele ili kila mfanyikazi wa afya awe na ujuzi wa kuangalia mama vizuri na ajue kama ako na shida, alafu amwelekeze kwa njia ya referral aende mahali inayofaa. Daktari Kireki Omanwa ni rais wa madaktari hao. Obstetrician kwa kawaida huwa anashughulikia mama ambaye ni mjamzito halafu gynecologist anashughulikia mama ambaye ana shida zingine zozote ambao sio za ujauzito, lakini huwa tunaziweka pamoja. Ndio maana tunaitwa obstetricians and gynecologists, kwa maana huwezi kushughulikia mama ambao ni wajawazito peke au kando na hawa wengine ambao wana shida zingine kando. Kwa sasa hivi tukiangalia nchi yetu ya Kenya, kile kiwango cha kinamama ambao wanaaga dunia wakati ambapo wamezaa, baada ya kuzaa kwa mfano kwa sababu ya kuvuja damu kupindukia baada ya kuzaa. Kuna magonjwa mengine kama shinikizo la damu, high blood pressure, wakati ambao kina mama ni wajawazito. Kuna sepsis, alafu kuna madhara mengine baada ya kuavya mimba, mimba kwa njia ambayo sio halali, na kuna ingine ambayo tunaita obstructed labor kwenye ambapo ile njia ya kizazi inakuwa ni nyembamba na mtoto hawezi kutoka kwa njia ya kawaida, na hiyo mara nyingi e, huwa imesababishwa na kukeketwa no. E, kwa sasa hivi ukiangalia e, takwimu za Kenya zinaonyesha kwamba kwa kila wanawake laki mmoja ambao wanajifungua no. mia tatu hamsini na tano huwa wanaaga dunia wakijifungulia ama wakijifungulia hospitalini manyumbani. Ni mchanganyiko, kwa maana sio kina mama wote ambao huja hospitalini na wale. Kuna wengine wale ambao wakija hospitalini huwa hawapati hawapatile mbazo ztakiwa. Makosa sio yao sababu, kwa sababu mara nyingi i ukapata kwamba hamna wafanyakazi ambao wanahitajika wanaweza ambao kuwasaidia nawezakuwasadia. kupata kwamba kuna ukosefu wa damu ya kutosha maana mm -hmm. ikiwa wanavuja damu kupindukia baada ya kuzaa wanahitaji kuongezewa damu kuna madawa ambayo unapata kwamba ni madawa gushi ambayo hayafanyi kazi vile ambavyo yanatakiwa kufanya. Kuna vile vyumba vya kuhudumia kinamama ambao ni wako katika hali ya maututi mm -hmm. ICU, mm -hmm. unakuta vyumba vipo, lakini hamna vifaa, ama ukipata vyumba vipo, kuna vifaa hamna wafanya kazi ambao wamefundishwa wanaweza kuwahudumia hawa mama. Daktari Onesmas Shauri Chome anafafanua kwa nini huduma za ultrasound ni bei ghali. Kina mama waja wazito ndo huwa wanatumia sana hii huduma ya ultrasound kuliko watu wengine. Ultrasound inakuwa ghali kwa sababu ya gharama ya kuimpoti hizi vifaa ambazo zinatumika kwa ultrasound. Zinatoka Ulaya, zinatoka China, zingine zinatoka Uingereza, zinatoka Ujerumani. Kwa hivyo ile gharama ya kuimpoti hizo mashini za kufanyia hiyo ultrasound ndo inakuwa ni ghali kidogo. Nini ambacho mnachokifanya ili kulinda usiri wa mgonjwa wakiwa hospitalini? Okay, daktari kitu cha kwanza anatekana a observe patient rights. Aweke usiri kwa sababu ikiwa hata weka usiri itakuwa basi daktari anakiuka haki ya mgonjwa na pia atakuwa anaenda kinyume na sheria ambayo yeye mwenyewe aliapishwa kama daktari. Kwa mtu ambaye amedhalilishwa kingono ni jambo ambalo linafaa lifanywe uchunguzi kwa kiina kwa sababu mengine ni madai ya uongo. Mtu anaweza kuwa anamwekelea mtu kesi ili ampate kumkula pesa. Natumaini kwamba daktari ni mtu ambaye ametrainiwa na wakati ahitimu kama daktari ni lazima akule kiapo kwamba ni lazima afiche usiri na pia a observe patient rights, yani ajue kwamba hizi ndo haki za mgonjwa yule ambaye kwamba anamhudumia. Mm -hmm. na hizo haki zake ziwe zitaweza kufuatiliwa kulingana na mujibu wa sheria. Tuhuma kama hizo zikiwepo ni hatua gani ambazo mnachukua kama madaktari, daktari akipatikana na kudhulumu ama kuenda kinyume na haki za mgonjwa? Na sana sana, kulingana na idara ya afya, huwa daktari kama huyo anachukuliwa hatua ya kisheria, na pia anafutwa cheti chake, kinakanseliwa na anawachishwa kufanya kazi kabisa. Polisi wanafaa wahusishwe, na uchunguzi wa kina ufanywe na ukweli ubainike, ndo hatua ichukuliwe kisheria. Tayari serikali ya Kenya imetoa mwongozo wa namna ultrasound ya kisasa zinapaswa kutumika katika hospitali zote nchini. ka hapo tunatamatisha makala Siha Njema. Shukrani Diana Wanyonyi kwa kufanikisha hili. Kumbuka serikali za dunia zilikubaliana kuhusu kutenga asilimia 15 ya bajeti zao kwa ajili ya afya. Ni matumaini kuwa ikiwa lengo hili litafikiwa, wanawake wote wapate huduma stahiki katika kipindi chote cha kuwa mja mzito hadi kujifungua. Mimi ni Carol Corin, hadi wakati mwingine, kwa heri.