Gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi. Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu. Karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Msikilizaji, jumamoja lililopita mtandao wa wafanyabiashara na makampuni ya Ufaransa hapa nchini Kenya walikutana na wenzao wa Kenya kuangalia namna bora zaidi ya kushirikiana, hasa katika maswala ya teknolojia. Kwa mujibu wa takwimu zilizoko, hali ya biashara za mtandaoni kikanda inaendelea kuimarika, huku matarajio ya matumizi ya akili mnemba yakionekana kuleta mageuzi makubwa katika sekta hiyo. Ushirikiano kati ya Kenya na Ufaransa katika matumizi ya teknolojia hiyo yanalenga kusaidia biashara kukabiliana na changamoto zilizopo na kuongeza ufanisi. Kwa mujibu wa utafiti wa Kictanet, matumizi ya simu janja yalifikia asilimia 62 mwaka jana ikilinganishwa na idadi ya watu nchini inayokadiriwa kufikia milioni 50. Mwanahabari wetu Victor Moturi alikutana na waziri wa mawasiliano na teknolojia wa Kenya William Kabogo katika hafla iliyowakutanisha wafanyabiashara kutoka Ufaransa na Kenya. Waziri alieleza hatua ambazo Kenya imepiga katika kuimarisha biashara kupitia mifumo ya kidijitali uhusiano baina ya wafanyi biashara wa Kifaransa na wa hapa Kenya, kuna uhusiano na umesikia. Kuna makampuni mengi kama hiyo, kampuni moja ya logistics wako na karibu nchi 47 na Kenya ni baina ya nchi zile ambazo wanafanya kazi nazo, na ndio umesikia nikihimiza ofisi yetu iko wazi, kama kuna wale katika hawa madelegates ambao wako na kazi kuhusiana na mtandao ama digital economy, ofisi yetu iko wazi ili tuweze kushirikiana. Umesikia nikisimama hapo, awali nilikuwa nimesafiri kwenda Ufaransa kwa ile AI summit, na nimefanya kuweza kupatana pale na watu wengi ambao wangependa kufanya biashara hapa Afrika, na hizo contacts tumeanza kuzungumza na wao. Wengi wao wanaakisia kuja hapa Nairobi because kitu Nairobi tuko naye sio nchi nyingi, ukisikia all weather in the world is in Nairobi any other day, kumaanisha kuwa tuna winter, kuna summer, kuna spring, kuna autumn. At the same time na extreme temperatures hamna. Kwa hivyo pia sisi ni viongozi kama nchi, Kenya ni kiongozi, na ndio tunasema Kenya mbele, Kenya huongoza, wengine wanafata, na ndio tunasema hata katika dijitali Kenya ndio Silicon savana, e, japokuwa watu wengi hawaja invest heavily katika biashara za mtandao, saa hii kunaanza kufunguka, na pia unajua mashirika ambayo uh, husaidia kifedha sisi tunafanya na ADF sana na shirika zingine, lakini Wafaransa ni wengi hapa Nairobi ambao tungependa kufanya kazi nao. Na mpengine waziri, eh, vijana wengi wanasema wana ugumu wa kuanzisha biashara ya mtandaoni kwa sababu ya changamoto za usajili. Pengine je, nyinyi kama wizara mmefanya nini kutatua changamoto kama hizi? Yes, katika Kenya kama wizara ya, ya mitandao ICT na digital economy tuna mpango wa kueneza fiber optic internet katika kila kijiji ndani ya Kenya, na kule ambako hatutaweza kufanya kwa sababu ya sababu hii au ile, kwa mfano security North Eastern ama mahali kama hapo tunatumia satellite kitu kama Starlink. Pia tuna mpango kama wizara, mpango wa rais katika bottom up eh, eh, transformation agenda beta ya kuweza kufungua internet hubs ama digital hubs mmoja katika kila wodi. Hizo ni wodi 1450 na hivi sasa tumeanza karibu 270 zimejengwa. Pia tungependa kubadilisha mambo ya posta posta ikifanya kazi yake ile ya kawaida ya mabarua na nini, pia hapo tujenge digital hub. Kwa hivyo tumeweka kipaumbele maneno ya dijitali because hapo ndipo dunia inaenda. Waziri, kuna hili swala la kuwa na mtandao hafifu wa yani, the strength of the, the internet hasa katika mashinani kule vijijini milima na mabonde, lakini sasa hivi kama wizara tuko wapi? Hizo ni porojo. Wacha nikwambie ukweli, mimi ni mtu nimesafiri Ukienda na mobile yako hii South Africa utajuta, bei ya bundles, pia connectivity, hata ikawa ina connect Kenya. I am telling you, mambo ya 5G tunaelekea 6G. It is the fastest internet country in Africa na mimi nakwambia sio kama sasa, waziri, kama mtu ametembea Africa, tuko na cable yetu teams ile inabeba internet kutoka uh, warabuni, kuja hapa. Kuna wengine wameleta cable zao wanatulipa sisi kama serikali saa hii, ni kupatia Wakenya internet accessible, high speed. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Katika kampeni za mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili, Rais alisema kwamba mitandao eh, kila wifi akitoka kila mahali na bila malipo. Hadi sasa vijana wanasubiri, Wakenya wanasubiri. Unajua sasa umesema, rais alisema, lakini hukusema tumetengeneza ngapi. 2700 ziko ile kitu haikupangwa vizuri, na ni uzuri kusema kweli, ni mambo, how will they be sustained? Umeweka uh, internet umeweka uh, switches umeweka extenders, internet iko wakati wa launching, lakini baadaye, baada ya wiki moja, hatukuwa tumepangilia njia ya kufuatia kuhakikisha kuwa ile wifi iko. Lakini kwa sasa tumeanza kupatia vijana wale wanaishi kusema karibu sokoni pale, wanachukua wana man wanachukua shilingi tano ndio waweze kuingia mtandaoni na kutumia mambo ya e-government mambo ya ushuru mambo ya nini. Mama mboga anapata access kwa internet pale sokoni, na hiyo ni kitu tunafanya kama wizara. Kwa hivyo lengo la mheshimiwa Rais kuweza kufikisha wifi, free wifi katika soko zote. Nenda pale marikiti, nenda pale market ya Koinange Street, simama tu hapo, angalia utaona GOK Free wifi. Hii kitu ni kitu iko katika mpango ya serikali ni mzuri, wananchi na Wakenya na wengine kusema at least tunajaribu. Naona kwamba ndio mwingia katika wizara hii, pengine ni sera zipi ambazo mnaweza kuweka, kuna kwa mnaweza kuboresha sana sekta hii ya mtandao. Mwezi wa Januari niliingia tarehe 19 kwa hivyo tarehe 19 siku 9 kutoka leo dafikisha miezi miwili, lakini lengo ama mpango wa serikali, tuko na mpango wa kufikisha internet katika kila chumba cha serikali ili Wakenya waweze kuhudumiwa na hii mitandao, hospitali, kwa DC office kwa CDF kwa wapi. Tunapea mpango wa kujenga, nimekwambia digital hubs katika kila wodi, kumaanisha wodi 1450 watapata centers of learning mahali vijana wataenda kujifundisha mambo ya kompyuta mambo ya dijitali kuweza kufanya biashara kuweza kuajiriwa kimitandao kama vile wanafanya India kampuni za Amerika wanaajiri wakenya wakiwa hapa wakenya wamesoma vijana huo mpango tuko nao na unaendelea ukienda tatu siti kuna watu wameemployiwa 1600 Mombasa Road kuna HBO pia ya, ya, ya mama moja ameajiri watu 3400 tunataka watumie hizi digital Eh, hubs zetu kusoma na kwenda kufungua zao. Niko na proposal kwa cabinet ya kuweza kuanza mikopo ya mashini, sio ya pesa, mashini. Kijana akisoma kwa hub ya world, anashikana na mwenzake wanakuja kwa mtandao katika ministry, wanaomba pesa ya kununua kompyuta na kuweka internet na renti ya miezi mitatu. Hao si wako kazini? Kenya kila mahali atafanyia. Narok atafanyia Wajir atafanyia Kajado, mahali alipo. Migration for work itakuja kuwa a thing of the past. Mfumo wa sha kidogo una shida, mimi nasema everything that is new katika dunia, hata Marekani iko na shida. Sisi tunasema inafanya kazi. Nimepatana na mama jana, ananiambia mtu wao alipata kansa akaenda hospitali akaangaliwa, akaambiwa Ma... test na nini, mwisho akapatikana akona level 3 cancer. Kufika kwa kashia bili ilikuwa 46 38 imelipwa na serikali. Sasa wewe utasema hiyo haifanyi, Wakenya wanasema hivyo utasema haifanyi because of ignorance. Sisi tunasema it's not 100% kuna wengine wanasema wametumia pesa sijui kufanya nini au nini. Turekebishe bwana, turekebishe. Ni wapi NHIF ingekulipia hiyo pesa 150000? Tunasema mahali tumekosea mahali haifanyi, turekebisha namna namneni. Ikifika miezi sita na haifanyi na wakenya wamesema haifanyi, mheshimiwa rais hana budi ni kutupilia mbali, but so far lazima tugari na msikilizaji. Na kufikia hapa, sina budi kukunja jamvi la makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Shukran kwa mwenzangu Victor Moturi ambaye ameshirikiana nami kwa jumaa hili. Usikose kufuatilia makala nyingine wiki ijayo. Amekuwa na nami Emmanuel Makundi