La uchumi. Gurudumu la uchumi. Uhali gani, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu, karibu ambatane nami katika makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Wiki hii tunajadili changamoto za upatikanaji wa nishati ya uhakika barani Afrika ambapo pamoja na baadhi ya mataifa kuwa na rasilimali za kutosha kuzalisha nishati ya ziada, suala la miundo mbinu limeendelea kusalia kikwazo, ambapo baadhi mataifa ya mataifa yanalazimika kununua nishati toka mataifa jirani. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa kuhusu nishati, watu milioni 600 barani Afrika hawana umeme, ikiwa ni karibu na asilimia 80 kidunia. Hii ina maana kuwa raia wengi wanategemea kuni na mkaa kupikia. Kwa hivyo nakusihi uendelee kutegea sikio, ambapo tutaangazia namna bora ya nchi za Afrika kuwa na nishati ya kutosha na endelevu kwa mustakabali wa bara hilo. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu na msikilizaji. Kuzungumzia hili nimemwalika kwa njia ya simu Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi, akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili. Shukran sana Makundi nam. Leo nataka tuangazie hili katika maeneo kadhaa: kwanza kuelewa shida yenyewe, athari za kiuchumi, sera na utawala bora, miundombinu, pamoja na mustakabali wa baadaye wa bara la Afrika. Pengine kwa kwanza, ni kwa namna gani kukosekana kwa nishati ya uhakika kunapunguza kasi ya maendeleo kwa bara la Afrika? Uh, ukiangalia kwanza ni Afrika kushindwa kuwa na uchumi wa viwanda. Hii imekuwa ni changamoto kubwa. Mwekezaji akija, lazima atataka kuwekeza uh, kwenye sekta ya viwanda, lakini atataka aone chanzo cha nishati chenye kuaminika. Sasa kama hauna reliable source of energy yeye, yeah, anaona hakuna haja ya kuja ya kuwekeza uh, kwenye eneo hilo. Lakini pia eh, tegemea kuona utofauti wa kukua uh, kwa miji. Kuna miji utaiona inafanya vizuri kiuchumi, miji hii imekuwa imechangamuka, maeneo mengine yana changamoto ya kutokukua, na hii inachochea kitu nakiita rural urban migration, watu kutoka vijijini kwenda mijini, kuona huko ni kwamba kuna maisha mazuri. Kwa hiyo hata ule ukuaji wa uchumi umekuwa ni tofauti, maeneo mengine yamekuwa vizuri, maeneo mengine yamekuwa na changamoto. Lakini uh, kukosekana kwa hii nishati ya umeme, kukosekana kwa nishati ya uhakika uh, ukiachilia mbali ukizungumzia upatikanaji wake na, na usambazaji wake, ikikosekana kutokuwa na uhakika eh, kuna changamoto kubwa ya biashara pia kuzorota, lakini pia eh, tumeona baadhi ya maeneo imekuwa naam, changamoto na hata kuweza kufikisha biashara za kimataifa. Naam, pengine umekuwa ukifuatilia kwa karibu swala hili sekta gani una, unaona ndizo zimekuwa zikiathiriwa zaidi? Uh, ukiangalia makundi almost sekta zote zinaumia sana. Angalia mfano uh, leo hii sekta ya kilimo, kumbuka inachangia kwa ukubwa malighafi za viwandani uh, sasa, kama inapotokea uh, hauna nishati ya uhakika, na maana huwezi uh, kusimika viwanda. Kama hilo litatokea, wakulima walikosa soko la uh, kuuza mazao viwandani, lakini pia uh, eneo lingine, uzalishaji bidhaa kwa ujumla unaathirika sana. Sekta ya fedha inaumia sana na hili Misabu, biitha, uh, kwa sababu hauzalishi bidhaa uh, kwa ukubwa, zile ambazo unauza nje, kinachotokea kina ni kwamba wewe unaagiza sana uh, fedha inaathirika lakini pia kwa ukubwa tu. Eh, kuna kuna nishati ya ya uhakika eh, ili watalii wanahitaji kuwa na mazingira mazuri ya uhakika. Haya yanaweza mm, eh, eh, uh, eh, zinalisha viwandani, Zinaathirika, na ali, bila shaka athari za kiuchumi huwa ni kubwa kulingana na eneo ama na nchi. Pengine hebu mjuze msikilizaji wetu, kuna uhusiano gani kati ya uhaba wa nishati ya uhakika na kutokuwepo kwa usawa wa kiuchumi? Uh, ambacho kinatokea ni kwamba yapo maeneo utakuta yanachangia vilivyo kwenye pato la taifa, lakini kuna maeneo mengine hayachangii vilivyo. Leo hii ukiangalia nchi nyingi za Afrika, uh, ile miji mikubwa ambayo inatazamwa kibiashara ndio ambayo mapato yake yanachangia vilivyo ukilinganisha na maeneo mengine. Kuna changamoto uh, yenyewe hayachangii vilivyo kwenye pato la taifa, na hii eh, hii imbalance ambayo inatokea kukosekana kwa huu msambazo, kinachokwenda kutokea ni kwamba watu wengi wanahamia eneo moja. Shuhudia leo hii kwenye miji mikubwa kuna kundi kubwa la watu linahamia huko, hiyo tunaita ile population iliyo kubwa, watu walio wengi huko mijini na kusababisha hata huduma za kijamii zisitoshe. Sasa socio economic development, maendeleo ya uchumi yanayohusu watu yanashinda kuwafikia wale wengine walio kwenye miji ambayo inachechemea kukua. Ndio maana unaona leo hii ile miji mikubwa kibiashara kwenye nchi za Afrika imekua mikubwa, huwezi kulinganisha na miji ile midogo ambayo inaendelea, na mkabla tujapata mapumziko mafupi, hali kwa kifupi tu, mtu atakuwa anajiuliza kutopatikana kwa nishati ya uhakika kuna uhusiano gani ama kuna kuna uhusiana vipi na athari za upatikanaji ama utengenezaji wa ajira? Eh, kwanza kabisa eh, upatikanaji wa nishati ndio eh, uh, inakwenda sambamba na ukuaji wa uchumi wa viwanda na ukitaka eh, kuifanya sehemu kubwa ya watu wasio na ajira waweze kuajiriwa lazima uwe na viwanda vya kutosha. Sasa eh, kutokea kwenye eneo la malighafi kutokea kutoka eneo la malighafi unakwenda eneo la uchakataji kutoka uchakataji kuelekea sokoni. Haya maeneo katikati kuna watu wanaoweza kunufaika. Angalia sekta fedha, sekta mawasiliano, miundombinu. Leo hii kuna maeneo yalikuwa kwa sababu ya ufikishwaji wa barabara eh, barabara hizi zinatokana na uwepo wa viwanda ambao kuchangamsha biashara maeneo hayo. Sasa inapotokea haya yafanyiki, e, au au upatikanaji wa nishati si ule ambao unatija au kwa uhakika, tegemea kuona e, watu wakikosa ajira kwenye maeneo hayo. Lakini pia zipo sekta nyingine mbalimbali ambazo e, ikiwepo mm, sekta nishati na zenyewe pia zinakuwa kwa ukubwa. E, sasa hizi nazo pia zinaweza kuumia kwa changamoto za aina hii. Sekta zote za uzalishaji, yeah, uvuvi, ufugaji zinaumia sana na kukosekana kwa nishati ya uhakika, hasa uchumi wa viwanda. Gurudumu la uchumi Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Nam msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na tunajadili changamoto ya upatikanaji wa nishati ya uhakika barani Afrika na kwenye laini ya simu tunaye Ali Mkimo, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi, akiwa nchini Tanzania. jina langu ni Emmanuel, uh, Makundi. Ali, kuna swala la sera hapa ambalo limekuwa likijadiliwa mara kadhaa. unafikiri ni sera gani, ama sera za gani za aina gani serikali za afrika zinaweza kutekeleza uh, kuikabili changamoto hii? Makundi, wakati unafanyika ule mkutano wa mission mia tatu hapa Tanzania, eh, miongoni mwa vitu ambavyo vilizungumzwa sana juu ya hizi sera eh, ukiangalia kwenye zile podium wakati wakati, wakati unazungumza yale majadiliano hata kule eh, walipokuwa wakijadili kwa ukubwa, kwenye zile hata, hata hizi side meetings eh, makubwa yaliokuwa yanazungumzwa ni sera rafiki za kushirikisha sekta binafsi kuwepo, kuna urahisi eh, wa sekta binafsi kuingia, natue, natue na tuwe na, tuwe na vyanzo anuai eh, unajua tunahitaji kuwa na ile diversification vyanzo vilivyo anuai vya nishati ili isaidie kuto kutegemea chanzo kimoja cha nishati e, ee, kinachoitesa Afrika bwana, chanzo kimoja nishati, na alizungumza sana. Kinachoitesa Afrika ni kama vile wanategemea chanzo kimoja tu cha nishati, alizungumza sana AJ Banga, lakini pia Dr. Kunumi Adesina juu ya kutegemea chanzo kikubwa hasa cha umeme wa maji. Ile hydroelectric power imekuwa inategemewa sana kulinganisha na vyanzo vingine vya nishati iliyo safi e, ee, sasa kuna haja ya kuwa na vyanzo anuwai, na vyanzo hivi vinaweza kuwepo ikiwa tutaishirikisha na sekta binafsi kwa ukubwa hapo nitoe rai hapa, sekta binafsi napaswa kufahamu hii ni huduma zaidi, si biashara. Hapa kidogo pia kuna mkanganyiko ambao wakati mwingine umekuwa kutokea kwa sababu najua sekta binafsi wao ni profit oriented wapo kwa ajili ya faida zaidi. Uh, sasa kuwaambia waingie katika mtindo ambao ni wa huduma kidogo, hii pia kidogo ina, ina, ina, inaweza kuleta ukakasi. Sasa ili wao waje, wanapaswa kuwekewa mazingira mazuri. namba ali, sasa ni, ni kwa vipi uboreshaji wa miundombinu unaweza kupunguza pengo kati ya maeneo ya vijijini na mijini? Kuna muda uligusia swala la watu kuhama kutoka vijijini kwenda mijini kwa sababu ya nishati ya uhakika katika maeneo yenye ya miji. Uh, hakuna budi kuiboresha kui zaidi miundombinu hii uh, ili tuweze kupata uh, chanzo cha nishati ambacho cha uhakika na uh, kuna kuna haja sasa ya kushirikiana kwa pamoja uh, na kuangalia mnyororo mzima wa ugavi wa sekta ya nishati ili kuona namna gani tunaweza kunufaika na hili na ukizungumzia miundombinu hii eh, kwa sababu wakati mwingine kinachoiumiza sekta ya nishati ni uchakavu pia wa miundombinu ambayo imekuwepo, hizi renovation za mara kwa mara ndio Ma maana tulisema nchi za Afrika hawana budi waanzishe taasisi ya kifedha ambayo yenyewe itasimamia mabadiliko ya tabia nchi na sekta ya nishati kwa pamoja, kwa sababu hivi vitu vimekuwa vikiendana sana. Hii eh, ipo haja ya kufanya hivi, sababu ukiangalia kuna ahadi nyingi zinatoka, fedha hazitoki. Wakati mwingine mikutano mingi ya kimataifa inafanyika, imekuwa changamoto kupata uh, kiasi cha fedha ambacho nasema ni reliable, inaweza kusaidia uh, kuikuza sekta hii. Ah, pengine kwa kumalizia tu Ali, na kwa kifupi sana kama mtaalamu, unaona kuna siku bara la la Afrika litaondokana na changamoto hii na ni kwa vipi? Uh, siku ambayo taasisi kubwa za kifedha za kimataifa zilizo Afrika zikaamua kuungana kwa pamoja kuwekeza kwenye sekta nishati na mabadiliko ya tabia nchi ndiko ambako tunaweza kuondokana na hii changamoto, lakini e, kwa hivi sasa tukitegemea zaidi fedha za ahadi tunaweza tusifikie tunakotaka kwenda. Kuna haja ya kuwa na taasisi ya aji wa nishati yenye ni kuaminika Afrika. Nam msikilizaji, na tamati ya makala haya ndiyo mwanzo wa maandalizi mak ya makala nyingine ya gurudumu la uchumi wiki ijayo. Ali Mkimo, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi, kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala haya ya juma hili. Shukran sana Makundi. Nam, na kwa muda wa takriban dakika kumi umekuwa nami Emmanuel Makundi, hadi wiki ijayo. kwa heri.