Gurudumu la uchumi, gurudumu la uchumi. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu, ni kukaribisha katika makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, ambapo leo tutajadili suala ambalo hivi karibuni limeendelea kuibua utata na mjadala duniani kote. Mada yetu ya leo, msikilizaji, ni kuhusu athari za ushuru wa forodha kwa biashara za kimataifa Kufuatia mabadiliko ya hivi majuzi katika sera za biashara ya, ya Marekani, ambapo athari zimeshuhudiwa duniani kote, tunajadili namna gani vikwazo hivi, hivi vya kikodi vina athari kuanzia kwa mnunuzi hadi katika uhusiano wa kimataifa na vina maana gani kwa biashara na uchumi wa dunia. Kuungana nasi kujadili hili kwenye laini ya simu, tunaungana na Profesa Wetengere Kitojo. Ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu. Uh, prof, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi, na heri ya mwaka mpya kwa sababu hatukuzungumza tangu mwaka umeanza. Nakushukuru sana <laughs> na wewe pia naam. Pengine uh, kwa kuanza tu uh, profesa, unazungumziaje kwanza hatua ambayo, ama sera mabadiliko ya kisera ambayo yame, yameendelea kuchukuliwa na Rais Trump, unadhani yatakuwa na athari kwa kiwango gani katika biashara za kimataifa? Jambo la kwanza tufahamu kwamba Trump alipoingia tu madarakani amefanya mabadiliko makubwa katika sera zake katika aa, ule mkakati wake wa make America great again na, na suala ambalo unaliona anajaribu kama kui kuilinda Marekani ili kujaribu kuifanya iwe kubwa tena. Na matokeo yake anapoweka hivyo vikwazo, kwa sababu tunavyoona hivyo kama vikwazo vya kiuchumi vikwazo vya biashara na zile nchi ambazo anaziwekea vikwazo, matokeo yake tumeona zingine tayari zinaanza nazo kujibu mapigo, kuiwekea Marekani nao vikwazo na, na matokeo yake ni kwamba e, vitaongeza gharama gharama ya maisha katika nchi walizopo, lakini pia zitaathiri e, ule ukubwa wa biashara au hazitaweza kuhamasisha biashara kati ya mataifa hayo. Ushuru huu wa forodha una, una athari gani, pengine mtu atakuwa anajiuliza, kwa gharama ya jumla ya, ya bidhaa kama ambavyo umetoka kugusia, kwa watumiaji na, na biashara yenyewe? Ah, sasa, kama, kama kwa mfano Marekani imeweka uh, vikwazo kwa bidhaa zinazotoka Mexico, hilo ni jambo la kwanza. Utaona kwamba zile bidhaa ambazo ni muhimu, e, kama Mexico inachangia karibu hamsini pasenti ya mboga mboga na matunda yanayoliwa Marekani. Kwa hiyo ukiweka uh, vikwazo hivyo maana yake ni kwamba bei za hizo bidhaa nchini, kwa sababu ni, ni bidhaa ambayo inahitajika sana Marekani, ni sehemu kubwa ya Wamarekani wanategemea bidhaa za kutoka Mexico, bei ya bidhaa hizo Marekani itaongezeka, itaongeza kitu kinachoitwa mfumuko wa bei au inflation. Kwa hiyo walaji wataanza kuumia walaji wakianza kuumia, ule uingiaji wake utapungua. Kule wazalishaji nao wataathirika, kama wana soko lingine uh, kwamba zile bidhaa wanazozalisha zilikuwa zinataka zipate outlet, ili waweze kuzalisha zaidi. Kwa hiyo kule nako zitazalishwa zaidi. Kwa hiyo utaona athari hii ya tarif kwenye nchi moja inavyoathiri nchi zote mbili, kwa hiyo inaathiri ule uwezekano wa ukuaji wa uchumi wa nchi zote mbili. Pengine kuna mtu pia atakuwa anajiuliza kwa namna yoyote ile baada ya kuanza kutekelezwa kwa vikwazo hivi kwa mataifa ambayo umeyataja profesa, kwa namna yoyote kunaweza kukawa na athari kwa ugavi kimataifa, pengine zaidi ya Marekani, zaidi ya Mexico, zaidi ya Canada, zaidi ya China ya maanake? Ni kwamba nchi moja inapoathirika kibiashara, tena hizi nchi tunataja, nchi kubwa tunataja Mexico, tunataja Kanada, tunataja Marekani, tunataja China, matokeo yake ni kwamba lazima kwa njia moja au nyingine E, uchumi wa dunia nao utatikisika, kwa sababu u, uchumi wa nchi kubwa unapoathirika hauathiriki tu wenyewe, lakini pia unaathirika na unaathiri na nchi nyingine pia, kwa njia moja au nyingine. Kwa hiyo so, sio tu hizi nchi tunazoziongelea ambazo zitaanza kuathirika, lakini baadaye pia uchumi wa dunia pia nao utaanza kuathirika. Pengine kumsaidia msikilizaji, Profesa, unaweza kueleza pengine kwa kifupi tu sababu za kiuchumi nyuma ya utekelezaji wa sera za namna hii, hasa kwa taifa kubwa kama Marekani linategemewa kiuchumi duniani yeah. Un, unakuta taifa kubwa kama Marekani, kama ulivyoona kama nilivyoanza mwanzo, na ndio maana nimependa kuanza kwa mwanzo kwamba uh, Trump alipoingia alikuwa, alikuwa na sera yake ya make America great again. Sasa ana, ana, ana, mwenyewe alikuwa analalamika kwamba e, anashindwa kufanya biashara vizuri, anashindwa kuwa na mahusiano vizuri ya kibiashara na kukua kwa uchumi wake kwa sababu ya athari ya bidhaa zinaotoka kwenye nchi hizo ambazo amezitaja Uh, unajua kila nchi lazima pia inanufaika ina, yani, kwa mfano kama China bidhaa zake zitakuwa zinaingia Marekani tu tena labda ni bei rahisi zaidi ya zile za Marekani, lazima uchumi wa China wa Marekani utakuwa unaathirika, na ule wa China ndio unaonufaika. Kwa hiyo anaona kwamba hizi bidhaa zimekuwa zikiingia ziki Marekani kirahisi na hivyo kuathiri uchumi wa, wa Marekani. Kwa hiyo anakuwa ana kama analinda uchumi wake ili uchumi wake uweze kujimarisha zaidi. Lakini katika hiyo hatima ya kutaka kulinda uchumi, ndio hayo yote yanatokea. Nakumbuka Marekani ndio uh, advocate wa, wa biashara huru Eh, biashara huru. Sasa unashangaa tena Marekani huyo huyo akianza kuweka vikwazo vya biashara ambavyo vinapingwa sana na, na shirika la, la biashara duniani. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, na kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi. Na leo tunajadili athari za kiuchumi kutokana na uamuzi wa serikali ya Marekani kutangaza vikwazo. Moja ya kitu ambacho tunacho kuweza kukiona ni uh, kama hatua za haraka zitachukuliwa, kuongezeka kwa gharama ya maisha uh, ku katika nchi zote husika uh, lakini pia kukwamisha ku, ku, ku, uh, biashara miongoni mwa mataifa haya, na hii ndio inapeleka pia kuongezeka kwa gharama za maisha, kwa sababu zile bidhaa ambazo zilikuwa zinapatikana kuingia katika nchi moja zinakuwa nao na gharama kubwa. Kwa hiyo wananchi wa nchi hizo wanazipata kwa gharama kubwa, lakini pia kudorora kwa uchumi kwa nchi hizo, na kwa sababu nchi hizi ni kubwa, lazima pia zitakuwa na athari ya kudorora kwa uchumi wa dunia kwa jumla. Naam, Profesa, umetoka kugusia kidogo kuhusu a, shirika la kimataifa la kibiashara ambalo linajaribu kule, kuleta urari wa kibiashara duniani. Sasa unadhani vita hii ya Marekani na wenzake itaathiri vipi sasa uhusiano wa kibiashara duniani na biashara kiujumla? Ni, ni, ni, ni, ni uh, tatizo kwamba kwa sababu Marekani ni taifa kubwa, hata haya mashirika uh, yanayosimamia biashara yenyewe Uh, hayana sei pia kwa Marekani na Marekani inakuwa na sei zaidi. Kwa hiyo uh, sio zai sana, ni, ni ku, ku, kuyashughulikia mpaka pale labda madhara yatakapoonekana yanakuwa makubwa. Maana sasa hapa tutaona madhara ya muda mfupi, alafu tutakuwa na madhara ya muda mrefu. Sasa yanapotokea madhara ya muda mrefu, ndipo sasa unaona hatua zitaanza zitaanza kuchukuliwa, kwa sababu mimi naamini kama kutakuwa na hatua zitakazochukuliwa, kutakuwa na madhara katika nchi hizo ambayo inaweza pia kuathiri nchi zingine. A, pengine sasa kwa hiki ambacho kimefanywa na Marekani na sisi uh, nchi za Afrika nyingi zipo katika jumuia ECOWAS, jumuia ya Afrika Mashariki zina, zinaweza kujifunza nini? Kwa sababu katika sehemu ya miungano yao vikwazo vya kibiashara bado vimeendelea kukithiri yani, ni, ni jambo ambalo tunatakiwa kujifunza na, na ambalo tunalifahamu vizuri kikweli kwamba uh, sisi kama Tanzania, Kenya, Uganda na, na, na, na maeneo mengine ambayo wanashirikiana katika Afrika sio, sio afya sana kiuchumi. Kuweka vikwazo kujilinda, ni, ni vizuri kukaa mezani na, na kupanga mipango yenu vizuri, ni kiasi gani ambacho utaagiza uta, kiasi gani ambacho utauza uta, nje ya nchi ka, katika maongezi ambayo yatanufaisha wote, badala ya wewe ndani ya jumuiya kujiangalia mwenyewe na kuamua kujilinda, na matokeo yake utajiathiri wewe mwenyewe na yule uliyomwekea vikwazo na eneo lote ambalo linazunguka kuwekea vikwazo ambavyo vitaathiri, na matokeo yake badala ya uchumi kukua kama ulivyotegemea uchumi unadorora. nam Uh, msikilizaji, natamani na tungeendelea lakini muda hauturuhusu, tumekuwa na hayo tu. Uh, pengine tupatapo nafasi wiki ijayo tutaangalia nafasi kulijadili zaidi. Uh, shukran kwa Profesa Wetengere Kitojo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi, ukiwa nchini Tanzania. Asante sana profesa. Nakushukuru sana ndugu yangu nam uh, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Umekuwa nami Emmanuel Makundi. Kwaheri.