Hatua ambao natumia mimi kujikinga na ugonjwa kifu wa kifua kikuu. Cha kwanza huwa mara nyingi wakati inaendesha bodaboda huwa natumia maski ya eh, kujizuia pua kwa sababu ugonjwa unaambukizwa na licha ya kutibika na kuzuilika. Kifua kikuu yaani TB kinasalia kwa chanzo kikuu cha vifo duniani kote. Kwa mfano, hapo ni kuna siku nishaibeba abiria safari nzima safari safari nzima tunaanza mpaka tunakua kumaliza ni anapooa. Tatizo la kifua kikuu yani TB katika mataifa ya Afrika Mashariki ni kubwa na linatishia afya ya umma. Kwa mfano nchi kama Tanzania, Kenya, Uganda na Rwanda zinatajwa kuwa miongoni mwa zile zilizo na viwango vikubwa vya maambukizi ya kifua kikuu. Kwa hiyo mmeona, wameokolewa watu kuambukizwa elfu themanini na moja, sindio, mia tisa kumi na nane. Bodaboda, yaani pikipiki za abiria ni mojawapo ya njia maarufu ya usafiri katika eneo la Afrika Mashariki, nachofikiria nacho ambayo inahatarisha hatarisha afya yangu kama mimi katika kazi yangu hii. Ni kwa sababu unakutana na watu wengi kila siku, na pia ni namna ambavyo ninajilinda mii mwenyewe. Maambukizi ya kifua kikuu yanaweza kuenezwa kwa urahisi katika miji mikubwa na maeneo ya umma ambapo kuna mkusanyiko mikubwa ya watu kama vile vituo vya mabasi, masoko na hata sehemu za kazi kama waendesha bodaboda wanavyojihusisha. Changamoto ambayo tunapitia ni kama ile ambapo mtu inaweza akaenda hospitalini alafu akapuuziwa huku dokta akidhani kwamba ah, bodaboda siwauni wanaendesha pikipiki bila kuvaa koti. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama na kuangaza namna waendesha bodaboda wanavyoweza kuchukua tahadhari ya kupambana na maambukizi ya kifua kikuu. Na, wako na nasema karibu tuwe sote, ahadi tamati. Kifua kikuu ni ugonjwa wa kuambukiza ambao husababishwa na bakteria aina ya ugonjwa. Huu kwa kawaida huathili mapafu, lakini pia unaweza kuathili sehemu nyingine za mwili. Kifua kikuu husambazwa kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine kwa kupitia hewa wakati anapokohoa kupiga chafya au mate yake yakiwa hewani, jambo linalowafanya waendesha bodaboda kuwa katika hatari kubwa ya kukumbwa na maambukizi kutokana na kuwa na mwingiliano na watu kila siku. Kwa majina, naitwa Rax van Benardi. Mimi kama bodaboda katika shughuli zangu za kila siku, nishawahi kukutana na watu ambao wana dalili za kifua kikuu, kwa sababu pia nazifahamu dalili hizo kama kukohoa mara kwa mara kwa mfano hapo, ni kuna siku nishai kubeba abiria safari nzima, toka tunaanza safari mpaka kumaliza safari. Ni tu hatua kubwa ambayo huwaga naichukua napokutana na abiria kama hao, cha kwanza huwa nawashauri, lakini sasa kwenye washauri, kuna wengine huwa wanaelewa na wengine ambao hawaelewi ushauri kwao, ambao nawashauri, nawashauri waende kwenda kwenye vituo vya afya ili wakapime, wakacheki afya zao, ili wapate Uh, ili wapate majibu na kinachowasumbua. Kwa majina naitwa Riziki Tobias Mrema, mimi ni mwendesha bodaboda anayepatikana hapa jijini Mwanza. Hatua ambayo natumia mimi kujikinga na ugonjwa kifu wa kifua kikuu, cha kwanza, huwa mara nyingi wakati naendesha bodaboda au naendesha kifaa changu changu ambao naipatia fedha, huwa natumia maski ya eh, kujizuia pua, kwa sababu ugonjwa ugonjwa huu unaambukizwa na kama hali ya hewa kama tunavyofundishwa maafisa wa afya mbalimbali wanaotumwa katika mji letu kutuelimisha. Waendesha bodaboda wanakutana na idadi kubwa ya watu, na kama wanapata maambukizi kutoka kwa abiria mmoja au mtu mwingine mwene kifua kikuu, kuna uwezekano mkubwa wa kueneza ugonjwa huo kwa wengine, hasa wanapokutana na watu wengine au kuwa katika maeneo yenye watu wengi. Nachofikiria nacho, ambayo inahatarisha afya yangu kama mimi katika kazi yangu hii, ni kwa sababu unakutana na watu wengi kila siku na pia ni namna ambavyo ninajilinda mimi mwenyewe. Kwa mfano, inaeza nikabeba mtu alafu sijavaa element bahati mbaya, au ule mtu anaeza akawa anakoa na anafanyaje, akikoa ile hewa ikiniingilia, nahisi kwamba ntakua nimehatarisha afya yangu. Kundi hili limekuwa na mchango mkubwa wa kutoa huduma ya usafiri katika maeneo mengi ya Afrika Mashariki. Uh, ugumu ambao sisi tunaonyesha barabara tunaopata endapo tunapata magonjwa au maambukizi haya ya kifua kikuu huwa mara nyingi kiukweli, sio kwamba tunakosa fedha au au labda tunashindwa tuna kupata huduma kutoka hospitali. Hapana, mara nyingi huwa ni ubizi wetu, kwa sababu kazi yetu kama unavyoiona ni kazi ambayo inahitaji, si mara kwa mara, tuwe katika eneo la kazi ili kupata fedha hiyo ambayo tunajipatia kwa ajili ya mahitaji yetu mbalimbali. Kwa hiyo tunakosa muda wa kwenda kupata matibabu hayo na sio vingine. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, TB ilikuwa janga kubwa wakati huo ikiathiri mtu mmoja kati ya kila watu saba. Kifua kikuu katika nchi zinazoendelea huleta mzigo mkubwa wa kiafya kutokana na rasilimali chache za uchunguzi, matibabu na kuzuia kusambaa, kwa viwango vya juu maambukizi na matokeo duni ya kiafya. Kwa upande wangu nadhani bado elimu kuhusiana na ugonjwa wa kifua kikuu bodaboda wengi hawajaipata, kwa sababu ukizingatia bodaboda wengi hawana elimu elimu zao ni kuishia darasa la saba wengi wao ni wameishia hapo. Kwa hiyo kwa ufikira wangu, nadhani wengi hawajapata, hawana uzoefu kuhusu ugonjwa wa kifua kikuu. Kila mwaka ifikapo Machi 24 ulimwengu waadhimisha siku ya kifua kikuu duniani, ili kujikumbusha kuwa ugonjwa huu mbaya unaendelea kuwatesa mamilioni ya watu duniani kote. Kwa mujibu wa wizara ya afya nchini Tanzania, vifo vitokanavyo na ugonjwa wa kifua kikuu vimepungua kutoka elfu 56 mwaka 2015 hadi elfu 18 na mia nne mwaka 2024, hii ikiwa ni sawa na punguzo la asilimia 68. Katika mgawanyo wa kitakwimu, ugonjwa wa kifua kikuu huwa watu 1500 kila mwezi nchini Tanzania, kutoka watu 4332 mwaka 2015. Kiwango hicho kimesababisha Tanzania kuwa miongoni mwa nchi kumi na tatu duniani zilizo katika hatua sahihi ya kuelekea kufikia lengo la dunia la kutokomeza kifua kikuu ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Daktari Godwin Molely ni naibu waziri wa afya. Haya hayajatokea bahati mbaya, yametokea kwa sababu kuna uwekezaji uliowekezwa. Kwa hiyo mmeona, wameokolewa watu kuambukizwa elfu themanini na moja, si ndiyo? eh mia tisa kumi kumi na nane walikuwa waambukizwe karibia wilaya nzima ya watu wameokolewa, hawajaambukizwa. Maana yake wale watu wangekuwa hospitalini na wangekuwa na dozi ya zaidi ya miezi sita, wameokolewa. Lakini umeona kulikuwa na watu elfu thelathini na saba na mia sita walikuwa wafya, yani wangekuwa wako makaburini, yani ungekuwa ni kaburi, unazihesabu elfu thelathini na saba na ngapi na mia sita. Leo wako na familia wao, yani kuna wamama walikuwa wawe wajane kuna wababa walikuwa wawe wagane, kuna watoto walikuwa wafe kabla ya kufikisha ndoto zao, lakini leo wako salama. Watu wengi wa Afrika Mashariki, ikiwa pamoja na waendesha bodaboda, wanaishi kwenye hali ya kifedha iliyo ngumu. Hii inafanya kuwa vigumu kwao kupata matibabu ya kifua kikuu na kufuatilia matibabu ya muda mrefu ambayo ni muhimu ili kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo. Baadhi ya waendesha bodaboda waliozungumza na makala haya wanasema swala la elimu kwao limekuwa ni swala gumu. Ah, kwa uelewa wangu mimi nahisi baadhi yetu wana elimu, kwa sababu baadhi yetu wametoka mazingira ambao labda ndugu zao majirani zao walipata ugonjwa huu. Kwa hiyo tukinapokaa kijueni kupiga stori, wanatupa elimu kuhusiana na ugonjwa huu. Kwa hiyo wengine tunachukua tahadhari kutokana na stori, lakini hatujawi kukutana hatu na watu ambao wanaumwa ugonjwa huu hivyo kwa uelewa wangu kidogo ninahisi kwamba kulingana kwa, na namna nilivyosikia wenzangu wanaongea, nikimwona mtu naweza nikagundua huyu ana ugonjwa au la. Tatizo la kifua kikuu ni kubwa na linalohitaji juhudi za pamoja kutoka kwa serikali, mashirika ya afya na jamii, ili kupunguza maambukizi, kutoa elimu na kuhakikisha huduma za afya zinapatikana kwa wote. Uendesha bodaboda wakiwa sehemu ya jamii inayotokana na watu wengi ni muhimu kuwa na mikakati ya kuwalinda na kuwapa elimu kuhusu njia ya kujikinga na TB. Lakini ukipunguza mkusanyiko wa watu na konjesheni ya watu kwenye maeneo mbalimbali, pia sisi upande wa afya unaputupunguzia kasi ya maambukizi ya magonjwa. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapa anaweka nukta. Katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo, tulitwama na kuangaza namna waendesha bodaboda wanavyoweza kuchukua tahadhari ya kupambana na maambukizi ya kifua kikuu. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Kwa sasa na uwe na wakati mwema.