Malengo ya maendeleo endelevu nambari mbili ya Umoja wa Mataifa inalenga kumaliza njaa na kuihakikishia dunia usalama wa chakula kufikia mwaka 2030. Hata hivyo, kumekuwa na wito mbalimbali wa kuwashirikisha kikamilifu wakulima wadogo katika kuwafikia lengo hili. Kwa mujibu wa Benki ya Maendeleo ya Afrika, AfDB, wakulima wadogo wanachangia kwa zaidi ya asilimia sabini ya uzalishaji wa chakula barani Afrika, lakini licha ya jukumu lao muhimu, wakulima hao wanakabiliwa na changamoto zinazo fisha uzalishaji na uendelevu ikiwemo ufadhili na mabadiliko ya tabia nchi. Karibu katika makala ya mazingira leo, dunia yako kesho. Jina langu Mtijai, na nimeshirikiana na mwenzangu Douglas Omariba. Idadi ya watu barani Afrika inatarajiwa kuongezeka maradufu ifikapo mwaka elfu mbili hamsini. Wataalam wanasema ufadhili wa kilimo ni muhimu katika kuhakikisha kuna usalama wa chakula na maendeleo ya kiuchumi. Wiki iliyopita Benki ya Maendeleo ya Afrika iliandaa kikao na wakulima na wadau wengine wa kilimo jijini Nairobi kujadili mbinu ya kuwasaidia wakulima hao kupata mikopo ya riba ya chini na jinsi ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Douglas Omariba alihudhuria kongamano hilo na kuzungumza na wadau mbalimbali kuhusiana na juhudi hizi. Makamu wa Rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika anayehusika na kilimo, maendeleo ya watu na jamii, Dr. Beth Danford anasisitiza jukumu muhimu ambalo wakulima wadogo wanafanya katika kuchangia usalama wa chakula na pia maendeleo ya kiuchumi. Wakulima wadogo wanachangia asilimia 80 ya chakula kinachozalishwa barani Afrika, wakati huo huo wanakabiliwa na changamoto ya athari za mabadiliko ya tabia nchi na ukosefu wa soko. Wakulima wadogo wa Afrika ni msingi wa chumi zetu, ilihali wanakumbwa na vikwazo vya kupata ufadhili. Afisa mkuu mtendaji wa shirikisho la wakulima la Kenya, Daktari Mwenda Mailudha anaeleza changamoto wakulima wadogo wanazokumbana nazo si tu kutoka nchini Kenya, lakini pia katika mataifa mengine ya Afrika. Mojawapo ni kupata mikopo ya kufanyia kazi ama access to finance. Banks ama credit institutions wanasema ya kwamba hawajui wakulima ama wanasema wako na riski kubwa sana, lakini kuna changamoto zingine kama climate change na access to markets. So hii inaadhiri wakulima, inaadhiri vile wakulima wanatoa produce. Tunaimiza mambo ambayo inaitwa climate smart agriculture, ama vile wakulima wanaweza jenga resilience kwa mambo ya climate change. Kwa mujibu wa takwimu za benki ya maendeleo ya Afrika kwa sasa ni asilimia sita tu ya wakulima wadogo ambao wanaweza kupata mikopo, huku chini ya asilimia ishirini ya wakulima wadogo wa Afrika wakitumia mbegu zilizoboreshwa. Daktari Daniel Chalo, meneja kutoka taasisi ya teknolojia ya kilimo Afrika, anaeleza jinsi wakulima wadogo barani wanaweza kusaidiwa ili kuendelea kuzalisha vyakula. Jambo la kwanza ni kwamba wakulima wanafaa kusaidiwa kwa njia ya kupata fedha kama vile mikopo ambayo itawawezesha kununua pembejeo ambazo wanahitaji katika ukulima wao. Jambo la pili ni kuwawezesha wakulima kupata tingatinga ama mashine ambazo zitawezesha kuzalisha vyakula zaidi, sababu ukiangalia kiwango kikubwa sana cha wakulima katika bara la Afrika bado wanategemea vifaa vidhaifu, uh, kama vile you know, jembe la mkono, mapanga, lakini tunaweza kuwasaidia ili waweze kupata uh, trakta ama mashine ambazo zitawezesha uh, kuongeza uh, uzalishaji wao. Mabadiliko ya tabia nchi yameathiri sana uh, wakulima hawa wadogo. Njia gani ile bora mnakuja nayo kuwasaidia ili kupambana na makali haya? Kwanza kabisa ni mbegu ambayo inastahimili adhari za tabia nchi. Kuna mbegu ambazo zinaweza kukua katika muda mdogo ama ambazo zinaweza kukua kwa mazingira ya maji ambayo yamepunguka. Jambo la pili ni kuwasaidia wakulima katika mbinu za kuhifadhi maji, maji ambayo wanaweza kutumia kunyunyizia mimea yao katika hali ya kiangazi, waingie kwa ukulima na njia ya kisasa. Wakulima wadogo wanang'ang'ania zile pembejeo kutoka kwa wakulima wakubwa ambao wanafanya kilimo kwa ajili ya biashara hawa wakulima wadogo watalindwaje? Kusema kweli, hilo ni changamoto kubwa, na katika mataifa ambayo yamestawi unapata ya, ya kwamba bei zinatofautishwa kulingana na kiwango cha wakulima. Utapata wakulima wadogo wana bei zao ambazo zimepunguka kidogo hiyo inamaanisha ya kwamba hawatang'ang'ania na wakulima wakubwa katika masoko ya pepejeo, na hilo ni jambo la sera za serikali kuhakikisha ya kwamba kila kiwango cha wakulima kimelindwa visawa. Ukiangalia mataifa, haswa tuangalia Afrika Mashariki, Kenya, Tanzania, Rwanda na mengine, tuna sheria ambazo zinawalinda au wakulima wadogo. Ukiangalia katika nchi tofauti, kuna sheria ambayo inamlinda mkulima mdogo, kuna sheria ambazo zinawasaidia kupata soko. Ila changamoto ipo bado, wakulima wapate masoko, wakulima wapate pepejeo kwa bei ambayo inafaa, kwa sababu kuimplement hizo sheria imekuwa ni shida. Msikilizaji, Moto Hope Capital ni mojawapo ya kampuni ambazo zinatoa ufadhili wa kifedha kwa njia ya mikopo kwa wakulima wadogo nchini Kenya, na haswa wale wa kahawa na mahindi. Vincent Kiarie ambaye ni afisa mkuu mtendaji wa kampuni hiyo anaeleza jinsi ufadhili huo umepiga jeki ukulima. Tunaweza kuwasaidia waweze kupata fedha wa za kuweza kununua uh, farming inputs kwa sababu wakati wanapovuna kawa yao na wapeleka kwenye cooperative inachukua hadi miezi nne ndio waweze kupokea pesa uh, sasa sisi kama uh, Moto Capital tunaweza kuwapatia hizo fedha wakigoja waweze kulipwa, then uh, with that wanaweza kununua You know fertilizer, wanaweza kupeleka watoto shule, wanaweza kugoja hadi wapate ile bei ya mia moja. So tunaweza kuondoa brokers ambao ambayo wanateka advantage. Mmeweza kuwafikia wakulima wangapi? Tunafanya na wakulima elfu tatu mia sita. Hiyo ni maeneo ya Molo na Kitale. Changamoto gani umekutana nayo katika kujaribu kutoa ufadhili huu kwa hawa wakulima? Changamoto kubwa ni uh, climate change ambayo inaathiri sana wakulima. Uh, so ni kumaanisha kuwa uh, chakula ambao wamepanda, then hawawezi kuvuna. So ni kumaanisha kama wamepata mkopo Uh, wanashindwa kulipa kwa sababu sasa uh, kama kuna kiangazi uh, inao hawawezi kuvuna, so hiyo imekuwa changamoto kubwa sana kwetu kama ufadhili uh, lakini tunazungumza na insurance uh, waweze kuungana na sisi, ndio tuweze kuwasaidia wakulima wasiweze poteza uh, mazao yao. Mtu atajiuliza, labda riba yenu basi inakaaje, mnawasaidia ama mko pale kwa biashara? Tunajaribu kutafuta hiyo balance ambayo mkulima atanufaika na sisi pia tuweze kunufaika, kwa sababu pia sisi ni kama biashara ile nyingine kama wao pia. You know, ukulima ni biashara pia, sisi pia kwa biashara um, lakini uh, riba yetu ni uh, very affordable because uh, the most we charge is 24% per year. Na ukiangalia kwenye mabanki mabanki um, ziko katika 21 there some of them go up to 22 percent, so naweza sema hiyo ni fair kabisa. mm -hmm. Yeah. Ngelesha yule mkulima mdogo ambaye yuko nyumbani anakusikiliza, ngemwambia nini? Ningemwambia kuwa wanafanya kazi ambaye ni uh, muhimu sana katika nchi na dunia nzima. So kitu ningemuhimiza niaendelee kufanya kazi kwa bidii, tuko pamoja, tutashirikiana nao. Kuna challenges ambazo wanakumbana nazo, lakini wasikufe moyo, kwa sababu bila wao, then tutakuwa na shida kubwa sana katika dunia. So wale ambao wangependa kutafuta, tuko kwenye mtandao, angeweza kupata Motohope Capital, ambapo tupata zile contacts pale. zaidi ya watu kusini mwa jangwa la Sahara wanajishughulisha na kilimo na sekta. wa shirika Tomo Wio kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika anatoa wito kwa serikali za nchi mbalimbali barani kuwawezesha wakulima wadogo kupata pembejeo kwa urahisi. Vile unajua pembejeo nyingi zinatoka kwa nchi za nje, na kulingana na ile hali ya uchumi, kama serikali haiwezi kuingilia kati, itakuwa vigumu sana kwa mkulima mdogo katika kontinenti ya Afrika kujimudu. Hiyo ndio sababu tunaona kuna um, kiwango kikubwa cha usaidizi ambacho inahitaji serikali kuingilia kati. Serikali iingilie kati, iweke sera ambayo inaweza kushukisha kiwango cha riba, kwa sababu fedha ni muhimu ili mkulima mdogo aweze kuende benki na asisumbuliwe, apate fedha kwa riba ya chini na aweze kujinunulia pembejeo. Msikilizaji, inakadiriwa kuwa zaidi ya watu milioni 600 watakuwa wanakumbwa na njaa kufikia mwaka 2030, hili likiashiria changamoto iliyopo katika kuwafikia lengo la kumaliza njaa duniani, hivyo haja ya sekta na wadau mbalimbali kushirikiana kuhakikisha usalama wa chakula na hasa barani Afrika. Mimi ni Minlet Jai, makala haya yamekujia kwa ushirikiano na mwenzangu Douglas Omariba.