Okay. Naam msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki. Bado upo nami, bwana Benson Wakuli. Shabaha yetu leo inalenga wapi? Shabaha yetu leo inalenga kule mbali, taifa la Qatar ambalo limefanikiwa kuwaleta pamoja marais Felix Chisekedi wa DRC na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame katika juhudi za kutafuta suluhu kwa mzozo unaoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hivyo, tunakuuliza unazungumziaji, hatua hii unahisi Katari itaweza kufanikiwa kumaliza mzozo wa mashariki mwa DRC? Karibu kwenye makala leo, tuanze kwa kusikiliza ujumbe wako sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp. Baadaye kama kawaida, andatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako kuhusiana na mada ya leo. Mimi ni Richness Majaliwa toka nchini Namibia. E, taifa la Qatar kweli wanajaribu kuwaunganisha e, Rais Felix Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame ili kutatua mzozo huu. Kivyangu, mi nadhani e, swala hilo la kuwakutanisha linaweza lika, likawa suluhisho ama lisiwe suluhisho kwa sababu sio mara ya kwanza viongozi kadhaa e, wa kimataifa wanawaunganisha, wanajaribu kuwapatanisha, ila haijaleta suluhisho lolote. Kwanza, kwa mafikiri yangu ninaona kwamba hiyo mkutano ambao walifanya wao wenyewe haitaleta amani kwenye pande wa este ya Congo, kwa sababu wao wenyewe waasi wa M23 walisema ya kwamba hawakubali maongezi ya Chisekedi na rais Paul Kagame, kwa sababu sio Rais Paul Kagame ndiyo kichwa kya hiyo eh, kikundi cha waasi. Yaani inabidi Rais Chisekedi peke yake haongee na yule ambaye anahusika na hiyo eh, mgogoro, Mimi ni Zawadi Kamondi toka mashariki mwa Kongo, mjini Goma. Kwangu binafsi, sizani kama Qatar itaweza, kwa sababu Umoja wa Mataifa, hata Amerika wamepana sanktio, wamesema mambo ya siselefele kusitisha kukata vita, lakini vitu haviendeki. Tunaona M23 ingali inaendelea kusonga mbele. Rma sijui kama Qatar nao wataweza, lakini ni Mungu tu. Rma kwangu binafsi, sizani kama Qatar itaweza mpango huu. Naitwa Almas Hassan nikiwa katika mji wa Dar es Salaam. Rais wa Rwanda anasema kwamba hahusiki kwenye mashambulizi hayo wakati anakubali kwenda kwenye makubaliano na kwenye meza ya mazungumzo. Kwa hiyo sasa, inaonekana kwamba kweli Rwanda inahusika. Maoni yangu mimi ni kwamba wafanye wanavyoweza ili wakubaliane katika Kongo Mashariki huko vita isimame, watu biashara iendelee kama kawaida. Mimi naitwa Saidi kutoka Kenya. E, kulingana na maswala ya DRC na Rwanda, naona kwamba haiwezi ikaishia kidiplomasia, sababu inahitaji jitihada pia za kivita. Kwa nini nasema hivi? Kwanza utaangalia kila wakati wanapokubaliana kusema kwamba wasitishe mashambulio, ni hapo ndipo miji ya, ya, ya DRC inakamatwa. Sasa je, swali ni hili: rais wa Kongo atabakilia tafuta suluhu kidiplomasia wakati miji inaendelea kukamatwa? Ahadi ni deni, a, msikilizaji, nilivyokuahidi, natembelea ukurasa kurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako kuhusiana na mada yetu ya leo, nianze na jamaa anajiita Sebastian Kasungu. Yuko wapi? Yuko Kivu Kusini, jijini Uvira. Taifa la na Katar nalinda maslahi yake katika nchi hizi mbili, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu ya kibiashara, biashara isiharibiki, na ndiyo maana emir wa Katar aliwaitisha haraka Paul Kagame na Felix Tshisekedi kuhusu mzozo wa mashariki mwa Kongo. Diplomasia ya Katar haitafaulu kamwe, kwa sababu marais Paul Kagame na Felix Tshisekedi ni wanafiki kwa raia wao. David Shichenga wa ugumu tuna dumu weza Tanga, Tanzania. Zoezi la kupata suluhu ya mzozo wa DRC ni zoezi gumu kiasi kwamba hao wanaotakiwa kusuluhisha mzozo huu ambao ni Jumuiya ya Afrika Mashariki na Jumuiya SADIK wameshindwa kutimiza wajibu wao na kukaa kimya. Sasa sidani kama serikali ya Katari itafaulu kusuluhisha mzozo huu. Gabriel Msindiro kutoka Uvira anasema mimi nina imani wenzetu wa Ulaya kwa sababu hao ndio wanaochochea hivyo vinavyoendelea mashariki mwa DRC, ila ningeomba tu marais wetu wawe imara zaidi na kujitegemea badala ya kutegemea wenzetu wa Ulaya ambao ni wanafiki. Tarasis Tambo anasema, yuko wapi? Yuko katika mji wa Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais Kagame ni mwanasiasa wa muda mrefu. Rais Chisekedi hana haja ya kujilazimisha kabisa katika suala hili tangu wakati huo. Kitu ambacho Chisekedi hana ni nguvu kama alivyokuwa Rais Joseph Kabila. Nam, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. milima mirefu ya tarafa la Fizi, naitwa kwa majina Leonard David. Nilichotaka kusema ni kwamba yale mazungumzo rais aliyofanya huko na makubaliano walioifanya kuhusu kurejesha amani hapa mashariki mwa DRC ni mambo ambayo itasaidia raia. Kwa jina naitwa Geoffrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada iliyowekwa hapo mezani ya RFI Kiswahili kuhusu Katari, mimi naona kwa, kwa sehemu kubwa hii juhudi inaweza ikaleta matunda, kwa sababu ukija kuangalia kwa sehemu kubwa kitu ambacho nishajifunza ni kwamba nchi za Afrika kidogo zinaheshimu mawazo ya wazungu wazungu au watu weupe weupe wa huko nchi nyingine kuliko watu wa Afrika. Lakini kutokana na nchi hiyo ya Katari, labda kwa sehemu kubwa, kwa asilimia kadhaa, amani inaweza kupatikana. Naitwa Alex Ingeleka wa Kalemi, Tanganyika, DRC. Nafikiri kwamba kuwakusanisha viongozi hao wawili ni jambo ambalo ni la muhimu sana, na tunasubiria utekelezwaji, kwa sababu Rais Kagame ni kama atekelezi makubaliano ambayo huwa wanakubaliana na rais na mwenzake rais wa DRC huko <laughs> Ingenier Jonathan Bakuzola nikiwa Goma, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ingali mapema kukusudia kusema ya kwamba suluhisho itatoka huko Qatar kufatana na mazungumuzo ya awa marais mbili wa Kongo na wa Rwanda, ila ni njia nzuri ambao wanapitia waendelee, tunawapongeza ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Lakini sasa tukirudi nyuma, Kenya ipo, Angola ipo, walikutana huko kote, lakini suluhu haijafika. Kusema kwamba Katari itaweza au haiwezi, hatuwezi kuandikisha mate na wino upo. Kumbe tusubiri tuone, anakwenda wapi, anarudi wapi, kwa sababu wanazungumza huku 3 inaendelea kushika miji. Uh, jina langu ni Mwona Gkayasi kutoka nchi ya Kenya ukiangalia nchi zote za magharibi zinaweza kujaribu kuleta utatuzi katika mzozo huu, na vilevile nchi za Afrika Kusini, lakini wote wameambulia patupu. Itakuwa vigumu sasa mtu kutoka nje kuweza kuleta mpatanisho kati ya nchi hizi mbili. Kwanza kabisa Felix Tshisekedi anafaa kuita magaidi hawa na waita magaidi ama waasi wa M23 ili wakaweze kuketi nao kwenye meza kama ndugu, maanake ni watu wa kutoka katika nchi yake na msikilizaji, narejea kwenye ukurasa wa RFA Kiswahili kusoma maoni yako kuhusiana na mada yetu ya leo kuhusu taifa la Qatar kuwaleta pamoja marais wa DRC pamoja na Rwanda kujaribu kusuluhisha mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Dalfin Matabishi Eric anasema yuko Kalimabengi kwenye duka la Ogopa. Mimi binafsi kufaulu kwa DRC na jirani Rwanda kiukweli, rais wa Rwanda Paul Kagame aachikuunga mkono waasi wa M ishirini na tatu hapo Amani itapatikana. Amani Claud anasema yuko Lubumbashi, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kutokana na mazungumzo yao kwa sasa ni kumchezea tu rais wa DRC, kwani juzi walikubaliana kusitisha mapigano na jana waasi wanaendelea kuteka miji katika mashariki mwa DRC. Je, hii ni ishara e gani? Suali la balkha kutoka kwa Amani Claud. Jonathan Bukuzola zola anasema yuko wapi? Yuko Goma, ingali mapema kusema ya kwamba suluhisho na mzozo wa DRC linaweza patikana kupitia Katari, naomba tu ushirikiano wa pande zote mbili. Etu Matabish anasema Katari inaweza kufaulu kama haitegemea upande mmoja, kama pia hapatakuwa na masharti magumu kwa pande zote mbili. Sisi raia tunataka amani kurejea mashariki mwa DRC. Nam, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti Jambo wa rifa ya Kiswahili, kwa majina anaitwa Jean Pierre Kasli e, kutoka Moba, DRC, Tanganyika province. Unaweza kusema sisi wote wananchi wa DRC tunatarajia na tunatamani sana mzozo ambao unaendelea mashariki mwa nchi yetu upate kumalizika. Kwa hiyo tunatumaini mazungumzo yao na kikao chao kinaweza kuleta matunda ya muhimu sana kwa wakaji wote wa mashariki ya Kongo. Majina mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. Kwa kuchangia mada ya leo, nasema ya kwamba hapo awali Rais Kagame alijitokeza hadharani akasema ya kwamba yeye hana uhusiano wowote na kundi la M23, na kwa hivyo sizani kama rais wa kata atafanikiwa katika juhudi za kutafuta suluhu kumaliza vita vya Kongo kwa maoni haya msikilizaji, makala habari rafiki yanafika kikomo jioni hii. Shukurani za dhati kwako uliye shiriki kwenye makala ya leo. Hadi makala yapo kesho, mada itakuwa huru. Msikilizaji, anza kutuma maoni yako hivi sasa. Kwa heri.