Ni Ijumaa, msikilizaji, tunakaribia wikendi, na kama ilivyo ada, Ijumaa tunakupa nafasi ya kuchangia mada uipendayo. Tuanze kwa kusikiliza mada yako ya sauti. Jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia kwa mada huru ya leo RFI Kiswahili. Kwanza awali ya yote napenda kuwashukuru watangazaji wote wa RFI Kiswahili Ruben Lukumbuka, Ali Bilali, Benson Wakoli, Mislet Ijai, Caroline Nkoli, Douglas Omaliba na wengineo wengi ambao wanafanya na kazi hapa RFI Kiswahili. Nawapenda sana na kwa moyo mkunjufu kabisa napenda kuwasikiliza kila itwapo leo. Kitu kingine ambacho ningependa kuongea Leo napenda kutoa wito kwa marais wawili wa DRC pamoja na mwenzake wa Rwanda waweze kukaa meza moja, waweze kumaliza vita, kwa sababu yanaendelea nchini Kongo, yanasikitisha sana kwa kweli, hayafurahishi. Kitu kingine ambacho ningependa kuongelea, mada huru ya leo, napenda kuwashukuru wote kabisa ambao tunaendelea kuifuatilia RFA Kiswahili, asanteni sana. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo, nazungumza kuhusu nchi za magharibi, nchi za wazungu zinasimamia Afrika, Afrika paingie vita kila aina. Vita ziko kila pahala, na wenyewe wanajifanya kama wazima moto, kwa mwenyendo wachochezi, kwa sababu vitu vyao vitembee, maslahi yao binafsi, vitu vyao vitembee, silaha zitembee, masasi yatembee, vyakula vyao vimewekwa kwenye mastoke viweze kutoka, kwa sababu wanasema kama wako wanasaidia wale wakimbizi hii Afrika ifungue macho. Afrika isimame imara tena. Afrika iwe na umoja na sauti moja. Asante refi. Jambo RFI Kiswahili, inaitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Mada yangu huru ya leo ni kuambia wakaaji wa mji wa Bukavu na vitongoji tuwe makini kabisa, sababu kuna watu ambao wanajifanya ma... wafanyakazi wa serikali ambao wanakuja wakitoza kodi kama vile shirika la maji na umeme na vingine, wanakuja unawakaribisha, na wanapoingia katika nyumba wanageuka mabandia na wanachukua pesa na kufanya usalama mdogo. Kwa hiyo inabidi tuwe makini, wezi wanabadili mfumo wa kuiba. Kwa hiyo unapoona watu kama nao, inabidi uwe makini kabisa ha. Hapa ni Jean Luc Bati mwana Burumaville toka Jimbo la Ituri mashariki mwa DRC Congo kwa centre ya Komanda. Kupitia mada ya leo, nimependa sisi wakongomani tupige magoti mbele ya Mwenyezi Mungu, tumsii ili salama irudi kwa nchi yetu ya Congo. Kwa jina naitwa na kakubwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera, kwa mada yangu huru ya leo, mimi napenda kutuma ujumbe wangu katika Umoja wa Mataifa sababu naona ya kwamba kuna nchi nyingi ambazo zinaendelea kusumbuka na vita hapa katika Afrika na penginepo, hususan nchi ya DRC, eh, Sudan, Ukraine pamoja na Palestine. Sasa ningeomba Umoja wa Mataifa, najua ya kwamba ina nguvu ya kuweza kumaliza vita katika nchi hizo. Sasa sielewi namna gani wameshindwa kumaliza vita hiyo. Ningeomba iweze kufanya nguvu zake zote imalize vita katika nchi hizo ili kwamba iweze kujirudishia heshima katika dunia kwenye ukurasa wetu wa Facebook nipitie mada yako. Shukuru Mbole. Darius kutoka Diarasi, Lubumbashi, unasema leo: niseme pole kwa ndugu zangu wa Kongomani tunaopitia hali ya vita, na pole familia zilizopoteza ndugu zao, na tuungane ili kuleta amani, tusitegemee mtu yeyote. Pawa Kalunga kutoka tarafani Moba, Kirungu, mtaa wa hewa bora, Kaseke, kwenye mada huru leo, napenda kuzungumzia mizozo inayoendelea kushuhudiwa duniani kote. Umoja wa Mataifa wanafanya nini ili kurejesha amani ulimwenguni kwani tumechoka kusikia milio ya risasi. Ndugu zetu wa Sudan, Kongo, Ukraine na Mali penginepo wanaendelea kuteseka. Umoja wa Mataifa, fanyeni jambo kuhusu amani ulimwenguni kote. William Samson ukiwa Darasima sisi leo, kwa mada huru, ningependa kuzungumzia uchumi wa hapa kwetu unashuka kutokana na kukosekana kwa fedha za kigeni, hususan dola. Hebu wakubwa mtusaidie. Obi Gogo wa Udumuka, Iringa, Tanzania madahuru yangu ni kuhusiana na wizara ya afya kuhusu baadhi ya magonjwa ambayo yanaibuka na kuonekana hayana dawa kwa haraka haraka. Hatimaye wale ambao wanapatwa na magonjwa hayo wanaishia kupoteza uhai. Wizara wizara ijitahidi kuwa na dawa za dharura za hayo magonjwa kama mpox na Marburg. Mzee mkonta Gabriel unasema shukran sana RFI Kiswahili yangu ya leo ni kuhusu ahadi yake Rais Felix Chisekedi kuhusu usalama wa taifa imekwamia wapi unauliza hivyo. Unasema ahadi ni deni. Baraka Bim ukiwa Bukavu, DRC. Kwa madahuru ya leo, napongeza Rais Felix Chisekedi kwa kuongeza mshahara wa wanajeshi wetu wa FRDC ambao wapo kwenye uwanja wa vita. Ni jambo nzuri, ila namwomba atafute jinsi ya kurudisha amani mashariki mwa Kongo. Na msikilizaji, ni madahuru una nafasi ya kuchangia mada yoyote uipendayo, tuzidi tu kupata mada yako ya sauti. Kutoka ndolera sidikivu DRC, mimi ni frakana kajungo. Kutokana na idadi ambayo inasemwa na UN eh, watu milioni ishirini na nane ambao wamekabiliwa na njaa nchini nchini mwetu Congo, kwa kweli suluhisho hilo linapaswa patikana, eh, ikiwa amani itarejea nchini mwetu kutokana na hao waasi wa m ishirini na tatu ambao wanasumbua miji fulani fulani, na tunaomba sana shirika ambalo linasimamia chakula eh, na kilimo watizame jinsi wana, wanaweza wakasaidia eh, wananchi katika nchi yetu ya Kongo. Asante. Jambo RFI Kiswahili, naitwa Mtundu wa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga. Kwa mada huru ya leo, nataka nizungumzie uh, hali inayotukumba mashariki mwa DRC. Ningetoa mwito kwa serikali yetu ya Kongo kuweza kusikiliza nini ambayo M23 wanatafuta, ili raia tuweze kuishi na amani, maana inaenda kuonekana serikali yetu haijali, haijali maslahi ya raia wa kawaida wao wapo katika mapashwa yao binafsi, sababu kienda kuta M23 wanaendelea kwa mwendo wa kasi kwenda kutaka kuteka hata mji mkuu wa Kinshasa. Alafu ingilikuwa jambo la maana kuweza kuwasikiliza na kusikia nini wanayotaka. Ingilikuwa jambo la maana kuishi kwa amani kuliko kuishi katika mapinduzi. Hiyo si hali nzuri. Sahani bin Hodari leo ikiwa ni mada huru ningependa kuzungumzia tu kuhusu hali ya kiusalama inayoendelea kuwa mbaya kwenye mashariki mwa DRC. Kwa kweli jitihada ambazo zinaendelea kutekelezwa hazitoshi, hazitoshi kwa kweli kuweza ni kumaliza mgogoro huu ambao unaendelea kati ya M23 na jeshi la Kongo ama serikali ya DRC. Kwa kweli jitihada zinatakiwa kuongezwa zaidi kuwa wakimia wengi wanaonekana kuwa vibaraka vya viongozi wa dunia wanaendelea kutekeleza yale ambao wanazungumza. Kwa kweli sisi wa Afrika tunatakiwa pia kuchukua mfano wetu, tunatakiwa kusaidiana. Wakati mtu ambaye anatoka mbali ndo anakuja kusaidia nchi za hapa Afrika inatupa haya. Kwa kweli asante sana ya RFI Kiswahili. Kashilembo Roje kutoka Bujumbura. Mada yangu uru leo Ijumaa ilikuwa naomba tu serikali ya Israeli, hususani premier ministre wa Israeli arudilie meza ya mazungumuzo, kwa sababu kwa mtutu amani haitapatikana, juu wanaua tu wa raia ju wenyewe wako wanakufa pamoya wazee, wa na wazee awaue wamasi akiiko naua wazee. Tunaomba warudilie mazungumuzo ya amani, na wakifanya mazungumuzo ya amani solusion itapatikana gisi mbele tuliona, gisi hatua kwa hatua ikwe na naendelea Nirejee kwenye ukurasa wa Facebook. Mkombozi kutoka mashariki mwa DRC, kijijini Makobola, kwa mada huru, unazungumzia vyama vya upinzani nchini DRC kukosa kuunga mkono chama cha UDPS ili kupanga serikali mpya itakayomaliza vita mashariki mwa DRC. Inabidi wasaidiane na Rais Chisekedi ili kutatua hali hii mashariki mwa nchi yetu. David Sechenga toka Wagum, tuna dumuheza Tanga, Tanzania, unasema ikiwa rais wa Burundi Evariste Ndaishimie anayo madai ya Rwanda kuivamia Burundi na kudai wanajeshi wa Rwanda kuwaua raia baadhi wa Burundi. Hilo ni jambo baya sana. Unauliza kwa nini Rais Kagame asipigane na suala la kuleta maendeleo nchini mwake na badala yake anafikiria kuvamia nchi zingine. Nitamatisha na ujumbe wako Joseph Kahuku Honda kutoka Kaluezi, DRC, kwa mada huru ya leo. Nitawapongeza RFI Kiswahili kwa kutujuza habari za kweli na zenye uhakika. Unasema tunawafuata vizuri hapa Kaluizi. Na basi msikilizaji, kwa ujumbe huo, mie natamatisha na makala ya habari rafiki kwa leo. Ni kushukuru sana kwa kushirikiana nami katika makala haya jumaa hili. Tukutane wakati mwingine kwenye makala haya. Nimekuwa Minzletijai. Kwa heri.