Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki. Bado upo nami, bwana Benson Wakoli. Leo tunajadili hatua ya kanisa Anglikana nchini Kenya kwa mara nyingine limesisitiza marufuku ya kuwazuia wanasiasa kuzungumza kanisani, katika juhudi za kuwazuia wanasiasa kufanya siasa kanisani. Tunakuuliza msikilizaji, unazungumziaje hatua hii ya kanisa Anglikana nchini Kenya? Karibu, tuanze kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao WhatsApp. Baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako. Habari rafiki, ni sauti kutoka Nairobi, Kenya. Yaani Kenya kuna vitimbi na kuna vituko. Hivi juzi tu ilikuwa ni kanisa Katoliki iliwaonya na ilikataa kuchukua pesa kutoka kwenye wanasiasa. Hivi leo kanisa la Anglikana limekataza wanasiasa kuzungumza katika majukwaa yao. Maajabu haya! Watu hawa ni waongo, yaani wana <laughs> sitasemaje, wanaeneza uongo zaidi. Juzi uh, rais wa Kenya alisema atanunua mash mashine ya kupika chapati milioni moja. Yani, wakati mwingine unafikiri kuwa ni mtu ambaye hafikiri anapozungumza, lakini ni maajabu sana. Nchini mwangu tunahitaji maombi, tuombeni tafadhali. Niite Estash Muhindo Kamavu, mwenyewe mwnyerio wa kizingo kutoka huko DRC katika wilaya ya Beni. Naiunga mkono hatua hii ya kanisa la Kianglikani. Wakati tunapokwenda kanisani jameni, tunakwenda kumwomba Mwenyezi Mungu, tunakwenda kuomba toba, tunakwenda kufanya ibada zetu, lakini tunashangaa tena hao wanasiasa nao wanakuja na mambo yao ambayo hatuyajua, mambo hatuyajali hata hata. Katika njia yangu huko DRC mambo haya yanatusumbua zaidi kabisa. Naitwa mheshimiwa Profeser sele Marega, naita nikiwa hapa Kalundu Uvira. Mimi naweza kwamba wafanyasiasa walitaka kugeuza makanisani fasi yao ya kufanya siasa za kwao, na siyo tu hapo Kenya na sehemu zingine, lakini hata hapa DRC binafikia. Ukifata makanisa mengi yanasema kwamba siasa sio vizuri kuingia ndani ya kanisa, lakini unakuta wale wale watu wa makanisa wanakimbilia wafanya siasa kwamba wawasaidie na natuma kwamba wafanyasiasa wapate njia ya kuanza kuzungumzia siasa zao makanisani. Kwa jina anaitwa Geoffrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Hili swala la wanasiasa nchini Kenya kuendelea kutoa hela nyingi kanisani, nimeona kwa sehemu kubwa limekuwa likileta mzozo, kwa sababu baadhi ya Wakenya walio wengi kwa asilimia kubwa wanalipinga sana hili swala, kwa sababu viongozi wa serikali wakiendelea kufanya hivyo wanaweza kasababisha tena vurugu za maandamano kwa sababu Wakenya ni watu ambao kidogo hawapendi vitu ambavyo vinawasumbuasumbua. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu kanisa ya Anglican kuweza kurahisisha watu wa siasa kuweza kuleta siasa kwenye kanisa. Upande wangu siyasapoti, kwa sababu pako kanisa na pako siasa. Kanisa, vile tunasikia, vile tunajua ni ya kiroho, sasa siasa ni ya dunia. Sasa sioni ya dunia na ya kiroho kuyachanga pamoja, sijui inaweza kuleta nini. Kumbe ndani ya kanisa ni kanisa, siasa nje ya kanisa. Napatikana mjini Uvira, DRC, Kivu ya kusini. niite reparateur Babuka Isake na Katanda. Kwa kweli, mambo ya siasa na mambo ya dhehebu kuchangamana, hili si jambo rahisi. Ni kwamba wanasiasa wajitenge, wafanye siasa upande wao na maneno ya Mungu yawe upande wake, kwani maji na mafuta hawawezi yakachangamana. <tip> na tembelea ukurasa wa RFI Kiswahili nilivyokuahidi, msikilizaji, kuona kina nani wamechangia mada ya leo kuhusiana na kanisa Anglikana nchini Kenya kuwazuia wanasiasa kufanya siasa kanisani. Namwona Joseph Chegi anasema akiwa Embakasi kusini mwa Nairobi, hili suala la kiongozi wa kanisa la Kianglikana Askofu Jackson Sapit kupinga maamuzi ya tatanishi ya wa wanasiasa kufanya siasa kwa madhehebu mbalimbali ya kuabudu ni vizuri, kisa na maana dini na siasa haviambatani kama mwangaza na giza. Huku Kenya makanisa mengi hasa ya Kipentekosti yanaongoza kwa kuhadaiwa na wanasiasa kufanya siasa juu ya madhehebu ambapo kimaadili si vyema. Maoni yake Joseph Chege kutoka Nairobi, Embakasi, Kenya. Sebastian Kasongo jamaa wa Kivu kusini jijini Uvira, kanisa siyo chanzo cha mapambano ya wanasiasa, kama wameshindwa na siasa waache waumini kwa usalama, hilo lipo hata hapa nchini DRC ambapo siasa mbovu inatumiwa kuwagawanya waumini waaminifu. Kutoka Luberizi, DRC ni Ndambara Stefano. Acha nipongeze kanisa Angelikana kwa hatua hiyo nchini Kenya, hatua nzuri sana. Andre Kaboju anasema jambo la msingi sana kukataa kuwapa nafasi wanasiasa kanisani. Kuwaruhusu wanasiasa kufanya siasa kanisani ni kushusha imani na kanisa. Huku kwetu DRC mambo ni kama yayo hayo, inakasirisha sana msikilizaji. Tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti itwa Mapenzi Togera Moize maharufu historian Kiwa Mulongwe, Uvira, DRC. Hatua iliyochukuliwa na kanisa la kiangilikane huko Kenya ni hatua nzuri sana, sio vyema kuja kufanya siasa kanisani. Hapa kwetu Kongo mambo kama hayo yanashuhudiwa. Wanasiasa wanapofika kwenye ma maeneo ya ibada, hususani kanisani, huwa wanatoa ma mahutuba ya kisiasa mengi ya kugawanya watu, na wanatoa pesa pia, ina inachangia kuwapa nafasi waseme. Ningeomba makanisa mengine madhehebu mengine na yachukue yafuate hiyo hatua kutoka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC maeneo hapo hale diakule sahani hodari kwa kweli. Wanasiasa hawatakiwi kuwa wakizungumza mambo ya kisiasa wakiwa kanisani, maana kanisani wanatakiwa tu kuzungumzia mambo ya Mungu. Wakati hizo hatua zinatakiwa kuheshimishwa kwenye inji zote, pia hapa kwenye inji yangu ya DRC watu ambao walikuwa wakifanya kampeni kwenye kanisa, jambo hilo hali haingiliani vizuri. Ndio maana ni bora watu wawezi ni kuheshimu kanisa. Kanisa sio mahali ya siasa. Presenta Moses Labia kutoka Standard Radio FM Singida, mkoa wa Singida, nchini Tanzania. E, mimi kwa upande wangu naona sio sahihi kuruhusu wanasiasa kufanya e, kampeni ama mazungumzo yao katika makanisa yetu. E, japo huku nchini Tanzania naona wanaendelea, lakini vijana kupinga wanakuwa na makusudi yao maalum, kwa sababu wanasiasa wakija makanisani, inakuwa ile tabia ambayo wanakuja kufanya kuongelea kutoa misaada natembelea tena ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako msikilizaji, kuhusiana na mada yetu ya leo. Namwona jamaa anajiita Kolonga kutoka Kiwanja, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkuu wa kanisa hapo Kenya amefanya jambo la maana. Kura ni barabarani, sokoni. Kanisani ni nafasi ya kuabudu muumba wetu. Maoni mengine ni ya kutoka kwa Hosea Kingiba kanisa hilo limefanya vyema sana, hatutakiwi kuchanganya dini na siasa. David Shichenga, jamaa wawapi wa wagumu tona dumu Mweheza, Tanga, Tanzania. Hatua hii kwa kanisa Anglikana ni hatua nzuri sana nchini Kenya, kwani kanisani ni mahali pa kufanya ibada wala si mahali pa kufanya siasa. Hivyo kanisa imeona hilo na hata kuchukua hatua ya kuwazuia. Hapa nchini Tanzania hali kama hiyo haipo, na kama ipo ni kwa asilimia ndogo sana kufanyika. Chris Johnson anasema lazima viongozi wa kanisa wapige marufuku kuhutubia kanisani, hata Yesu hakuchanganya siasa na dini. Nam msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti kutoka Burundi Ngozi Kambini Musasa, ni mwelwa Juma Chabalala, kuhusu mada ya leo. Kwa kweli, napenda kupongeza kanisa hilo kwa watu ambao wa wameikamata kwa kuzuia wanasiasa kuzungumzia siasa ndani ya kanisa. Kwa kweli, hilo si jambo jema kabisa kwa wanakanisa kuzungumzia siasa kanisa. Ni kanisa inahusika na mambo ya kimungu na siasa ni siasa inahusika na mambo ya kimwili. Kwa hiyo naweza nikasima kanisa yote ulimwenguni yasiwe na hali ya kuzungumzia siasa katika ndani ya kanisa. Jambo, alefaiki Kiswahili, kwa majina naitwa Alexi Jeremia, niko Chakechake, Mwanza Tanzania, ni fanzi wa Simba Sports Club. Hatua hiyo ya Anglikana, nadhani kama kuna tabia hiyo kwenye makanisa mengine huko nchini Kenya wanafaa kuiga hatua waliochukua kanisa hilo la Anglikana, kwa sababu kanisani watu tunafata kuabudu na kusikiliza neno la Mwenyezi Mungu na si kufata maneno ya wanasiasa makanisani, sehemu zote wanahubiri neno la Mwenyezi Mungu. Injinia Jonathan Bakuzola toka Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanasiasa wengi wamejificha ndani ya makanisa, na makanisa leo nyingi sana zimepotosha watu, zimegeuka kuwa machama ya kisiasa na kadhalika. Serikali za Afrika zingetia kila kitu, kuna nafasi yake, nafasi ya kanisa ibaki, nafasi ya uchumi ibaki. Kwa jina naitwa, anaitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpaka mpaa Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa manispaa kama nchini Tanzania. Ah, mimi niseme kwamba kanisa la Anglikana nchini Kenya mimi naona liko sawa, kwa sababu mara nyingi wanasiasa walio wengi wamekuwa wakiona kwamba sehemu ya kanisa, kwa kuwa kuna mkusanyiko wa watu wengi, watumia kama fursa kujinadi, wakati ni sehemu ya kwenda kupata mahubiri na kupata neno la Bwana. Kwa hiyo mimi niwapongeza sana kanisa hilo kwa kuwazuia wanasiasa. Tukirejea kwenye taifa langu, mimi sijawahi kuona hali hii kama ikitokea kwenye makanisa, wanasiasa kutumia majukwaa kama sehemu ya kujinadi. Kwa maoni hayo, makala ya Bara Rafiki siku kama hii, msikilizaji, yanafika kikomo. Shukran sufufu kwako uliyetumia muda wako kuchangia mada yetu hii leo. Hadi yapo kesho, ndani ya makala mengine ya Bara Rafiki, inshallah. Kwa heri.