Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya leo ya Habari Rafiki. Bado hupo nami Benson Wakuli. Leo tunajadili hatua ya serikali ya Rwanda kutangaza kusitisha uhusiano wa kidiplomasia na taifa la Ubelgiji kutokana na kile Rwanda inasema Ubelgiji imeendelea kuendeleza propaganda kuhusu kutokana na mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC na, kwa hivyo tumekuuliza unazungumziaje hatua hii, nam tuanze kwa kusikiliza maoni yako ya sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp. Baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako. Kwa majina mimi ni Godfrey Musoke soke kutoka Kampala, Uganda. Mazungumizo ndiyo njia njiya pekee ya kusitisha vita vya Kongo. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura Burundi. Sisi hatuwezi kuyaingilia kwa sababu kiini kabisa, tunajua kiini ni nchi ya udemokrasi wa Kongo. Sisi kikubwa hapa ni raia wa Kongo wanayetaabika waweze kupata usalama. Ikiwa hiyo sababu inaweza kuwa ni dawa ya kuweza kumaliza matatizo ya Kongo, sisi tuna support kwa sababu ya kusikilia imani raia inayotaabika inayoangaika. Kwa jina naitwa Jofli nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia. Kwa mada mlioweka hapo mezani Refix Kiswahili kuhusu Rwanda kusitisha uhusiano na nchi ya Ubelgiji, mimi naona kweli hii vita itaendelea kuwa mbaya zaidi, kwa sababu ukija kuangalia kwa sehemu kubwa, Rwanda inaendelea kutuhumia kwa kuhusu nani wa waasi wa M ishirini na tatu, bado nchi nyingi baadhi zinaendelea kuwashinikiza. Mimi naona bado uhusiano baadhi ya nchi nyingi especially hasa ukanda wetu wa Afrika utaendelea kudorora. Tuka Uvira Kalundo, nayeongea ni mzee Kakozi Augustin baba babakabemba. Hiyo hatua ya Rwanda ya kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na nchi ya, Bel ya Ubelgigi wanajuana Uniite Estash Muhindo, kama vu mwenyewe, mwenyerio wa kivingo kutoka huko DRC katika wilaya ya Beni. Mimi kuhusu hatua hii ya Rwanda nataka kuuliza, Rwanda anaogopa nini? Sababu amekuwa akijidai ya kwamba yeye hahusiki katika vita ambavyo vinavyoendelea huko mashariki mwa DRC. Sasa wakati anaposhika hatua hii ya kusitisha mambo yake na, na, na Ubeljiji anaogopa nini kama kwelikweli hahusiki katika Haya, Kiswahili mtundu wa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga. Kini ambacho kimesababisha waweze kumwekea vikwazo tofauti, kiwa ingekuwa jambo la maana, ila anapokamata hatua ya kusitisha uhusiano, ina maana kwamba ana vitu fulani fulani uh, moyoni mwake ambavyo anataka visikosolewe na aendeleshe kutatiza tatiza labda upande mmoja au mwingine toka Lubero Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Buhale, naitwa Didieka kule sahani bini hodari kwa kweli. Jambo ambalo lilikuwa likitakiwa kufanya ilikuwa ni mazungumzo hii ambayo ingeweza ni kufanyika huko Rwanda. Nadhani mazungumzo hayo yangeweza ni kuwa vizuri, lakini vile M23 imeonekana kukataa swala hilo, kwa kweli sisi raia ambao tunapatikana mashariki mwa DRC tumeonekana kuvunjika moyo, sababu kwa kweli tulikuwa tukitarajia kwamba mazungumzo hayo yanaweza ni kufanya chochote hapa nilivyaidi, natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako kuhusiana na maada yetu ya leo. Msikilizaji Mahuna Alfin anasema yuko kijijini Ndunda Rulimbi, kweli nchi ya Rwanda kwanini inafanya hivyo? Yaani Rwanda haina wananchi kama nchi nyingine? Cha kushangaza kuona DRC na Burundi kushindwa kuleta usalama na kushindwa kupambana na waasi wa M23. Hili linaleta aibu sana. Zablon Mnyangeso, kijana mkongwe wa Beni, DRC, serikali ya Rwanda jambo ambalo inapaswa kufanya ni kuondoa vikosi vyake nchini Congo ili uhusiano wake na nchi zingine uzidi kuimarika. Jam Smith anasema Ubiligiji iwache kuingilia madaraka ya nchi ya Rwanda na DRC. DRC yenyewe izungumuzi na 23, mambo yote yatenda sawa na usalama utarejia mashariki mwa taifa hilo. Jamad Mkombozi kutoka mashariki mwa DRC kijijini Makobola, hili lina aweza kuzusha vita mashariki mwa DRC kwa maana Rwanda haipendi kuambiwa na kukubali kuwa M23 ina baadhi ya wanachama kutoka jeshi la Rwanda. Tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Mjambo harafi Kiswahili. Mimi ni bwana Alisha Charles kutoka Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo Kivu Kusini, hapa mjini Uvira. Hatua ambayo Rwanda amechukua kwa ajili ya kumfurusha balozi wa Ubelgiji si hatua nzuri, kama vile jinsi wa Belgiji wenyewe wamesema kwamba haina maana yoyote, kwa sababu Rwanda ni nchi ambayo inaishi kwa misaada. Wajini anaitwa Vincent JJ Kaji, kijana ambaye Tanzania natokea maeneo ya Kagongo manispa kama nchi Tanzania. Ah, mimi naona kwamba kiuhalisia mzono unaenda kuwa mzozo mkubwa na athari kubwa sana zinaweza kutokea kwa wananchi wa Kongo, kwa sababu ukiangalia Rwanda bado inakanusha kwamba haihusiki na mzozo huo, licha ya kwamba mataifa mengi yamezidi kuiwekea vikwazo na hatimaye kuendelea kupelekea kudorora kwa diplomasia katika mataifa mengi kuhusiana na taifa la Rwanda. Jambo r Kiswahili kwa majina yanaitwa Alexi jeremia ni kocha chake chake Mwanza Tanzania ni fanzi wa Simba Sports Club. hatua hiyo ya Rwanda inaiona kama ubeligiji kuwa ni wachonganishi baina ya taifa ya Rwanda na DRC ukizingatia Rwanda ishasema haina uhusiano wote ule baina ya kikundi hicho cha waasi wala kuendesha operation ya kivita na kikundi hicho cha M23 huko mashariki mwa DRC hivyo Rwanda kusitisha uhusiano wa kidiplomasia na ubeligiji ni Rwanda kujiweka mazingira baina ya yale mataifa ambayo Rwanda inategemea kwa misaada ili ipatiwe. Anboishima Rajab Jon kutoka Chini Uvira, DRC. Pendekezo langu nitaka sema sasa kwa nini inatokea ile gafla, rais wa Rwanda nitaka sitisha diplomasia na ubedijiki kwa hatua nje ya nchi ya Kongo, naona ni hatari. Mimi naitwa na kakukibwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera. Napenda kuongea kuhusu mada ya leo. Mimi naona ya kwamba rais wa Rwanda ni kama vile amejitetea, sababu ni muda mrefu sana akilaumiwa juu ya kuwasapoti waasi ambao wanaendelea kuharibisha usalama katika mashariki ya nchi ya DRC. Kwa hiyo ningemuomba kuweza kukaa chini na kujiangalia vizuri, sababu amekwisha kulaumiwa muda mrefu. Kwa hiyo angeweza kutubu, sababu hao wote ambao wamekwisha kutosha ushahidi ya kwamba ni yeye ndiye analeta usalama mdogo katika nchi yetu wote hawawezi kumuzingizia. Kwa hiyo ningemuomba ajirekebishe kabisa, ili tuangalie kama amani inaweza kupatikana katika mashariki mwa nchi yetu. Na, msikilizaji, narejea kwenye ukurasa wa Rifai Kiswahili kusoma maoni yako kwenye mtandao wa Facebook kuhusiana na madi yetu ya leo kuhusu Rwanda kusitisha uhusiano wa kidiplomasia na Ubeligiji. Namwona Asima Sadiki Chikuru Nyamakamaga anasema yuko Goma. Kwa maoni yangu, ningependa kusema kwamba vita viendelee ili heshima irudi, la sivyo baadhi ya watu, jamurek, ya watu watazidi kudharau Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. David Shichenga wa ugumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania: serikali ya Rwanda kama kuna na mlipokosea mjirekebishe, iweje muchukiwe na Ubelgiji? swala balgha ahadi, katibu zeker wa Rushuru, Kivu kaskazini nchini DRC, vikwazo hivyo ni vya kweli. Kusitisha uhusiano huo haupunguze jambo lolote kwa Ubelgiji. Bushbosa Miebo de Santos anasema yuko Kalamie, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Uh, Rwanda isijidangania kwamba inaweza kufanikisha miradi yake bila ya msaada wa mataifa ya kigeni, ila watakaoumia zaidi ni wananchi. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti naitapaskani akufatana mada ya leo, hizo zote mashariki mwa DRC inakuhusu waasi wenyewe wa M23 na wa wa FC wa Alliance po Fleuve Congo. Kwa hiyo tunamwomba mheshimiwa rais wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Antoine Tshisekedi aitike kukala nao kwenye mazungumzo wa Rwanda, kwa sababu wenye mizozo yote ni polo. Karegeza Pogba nikiwa DRC, Makobola, Fizi, amba sisi kama Wakongomani tunafurahishwa sana na jambo ambalo Ubelijiji imewapatia vikwazo maafisa mbalimbali wa Rwanda. Sisi kama Wakongomani vrema tunaomba Ubelijiji itustenire na ingine nchi yenye iko na moyo mkunjufu ya kusaidia DRC itusaidie ili tupambane na wamagaidi wa ni Erik rusanga provision ndiye anayezungumza patikana Uvira jars jijini Kianda. Mimi mtazamo wangu, hii haiwezi kuleta suluhisho yoyote kufukuza mabalozi wa Ubeljiji. Kwanza yeye anaziji kujiwekea vikwazo zaidi ya vikwazo. Anaona vikwazo vyenyevyo alishakuwa navyo havitoshi, anaziji kujiongezea vingine kufanya vingine ambavyo havipendezeshi zingine ini, lakini, na tunajua kwamba mashtaki ambayo wanayomshtakia ni ya kweli, sio kisingizio kwamba yeye ndiye anayesapoti <laughs> umaa misi Patrick Joshua kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo ya Kidemokrasia nadhani kwamba hatua hii ya Rwanda ni hatua mbaya ambayo labda itaendelea kabisa kufanya mzozo huo uendelee ku gumu zaidi, yani utaendelea kusumbua raia tena, sababu eh, tangu Rwanda aliposhotwa kidole kwamba wanasapoti kundi la waasi wa M23 hawajawahi kubali kabisa kwamba wanafanya hivi. Kwa maone hayo, msikilizaji, makala ya habari rafiki yanafika kikomo jioni hii, hadi hapo kesho kwenye makala mengine. Jina langu ni bwana Benson wa Kuli.