na msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala ya habari rafiki juma hili bado upo nami bwana benson wakoli leo tunajadili hatua ya baraza la wakimbizi la denmark kuchapisha ripoti inayoonyesha kuwa watu zaidi ya milioni sita duniani watakosa mahali pa kuishi ifikapo mwishoni mwa mwaka ujao kutokana na mizozo mabadiliko ya tabia nchi na kusitishwa kwa misaada kutoka marekani kwa hivyo tunakuuliza unazungumziaje hatua hii karibu kwenye makala ya leo tuanze kwa kusikiliza maoni yako sauti kisha baadaye ndatembelea ukurasa wa rfi ya kiswahili kusoma maoni uliochapisha kwenye wa kwenye mtandao Hali kama hiyo hapo kwa nchi yetu ya Kongo DRC inaona inaweza kawa, kwa sababu wakuu viongozi hawapashi kutumia nguvu za kupambana ili kupata suluhu za vita, bali wengetumia wenge nguvu za kukaa chini na kuongea ili kumaliza vita. Lakini wakiendeleza mpango wa kuzidi kupigana, mauaji mengi yatazidi kutokea na watu wengi watakosa makazi. Inaitwa hey, Joel Anset Wiclif, nikiwa hapa nchini Tanzania mkoani Kigoma. Ni kwamba viongozi maana vipimo vimeshaonyesha kwamba lazima kuwepo mabadiliko, lazima viongozi walishughulikia swala hili, na sio kwamba mpaka wategemee mataifa ya Ulaya kwamba ndio itawapa misaada. Inatakiwa sisi wenyewe tuujenge uchumi ili tusaidie nchi yetu. Kwa majina ni Sharma Mkombozi, nikiwa mashariki mwa DRC kijijini Makobola. Kiukweli kabisa, kufatana na migogoro ambayo inaendelea baina ya inchi na inchi, hii kabisa inasababisha watu wengi kuacha makazi na kuhamia sehemu zingine, na wasitegemee chochote ili ya kuendeleza maisha. Kwa ajili ya watu hao wa wanaohama makazi, hii itakuwa ni changamoto ingine ambayo itawakumba na pia kabisa kusababisha Ishata marazi naongea kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naitwa Mfariji Kihota. Aliansi Denmark imetangaza kama kuna hali mbaya ambayo itatokea katika miaka ijayo, kufuatana hali mbaya ya maisha, watu watakosa hifadhi kufuatana vita. Tutaenda kuomba viongozi wa dunia waangalie gisi ya kuimarisha Oh, mfumo, wakuishi, mfumo wa kuishi, mfumo wa uongozi wao, kwa sababu mifumo yao mibaya ambao wanaongoza inaenda leta vita kutokea katika mataifa yao, na hiyo inatuma watu wakimbie makazi yao na wengine kukosa hifadhi. Kwa hiyo itakuwa ni vizuri kila mtu kama rais wa nchi angalie jinsi ya kuboresha maisha ya wananchi, jinsi ya kupambana na ufisadi, pia kuangalia jinsi ya kupiganisha wale ambao wanaleta hali mbaya ya maisha isipokuwa kuchochea vita juu ya kuboresha maisha ya wananchi. Jambo, alefai Kiswahili kwa majina, naitwa Alex Jeremia, niko Chake Chake, Mwanza, Tanzania. Ni fanzi wa Simba Sports Club. Hali hii katika nchi yangu ni salama kabisa na ni kuna amani ya kutosha. Hakuna mahala kuna wakimbizi. Nadhani wakimbizi huja kwenye nchi ambao haina amani. Hususan nchi za Afrika, nadhani athari zake kwa raia ni zile nchi ambazo kuna mizozo ya wenyewe kwa wenyewe, hivyo wakimbizi kuwa wengi. Cha kufanya ili kuzuia, ili watu wasihame katika makazi yao, nadhani ni hususan ni Afrika nchi zenye mizozo waache vita, ili raia waishi kwa amani. Ii msikilizaji hapa anatembelea ukurasa wa RFA ya Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kuona kina nani amechapisha maoni yao kuhusu namwona. Baraka Beam kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema kwa mtazamo wangu, shirika la wakimbizi la Denmark halijakosea kivivyote, kwani kwa upande mwingine ni vita ndiyo chanzo cha watu kuhama na mabadiliko ya tabia nchi. Gabriel Mugabe Thomas anasema yuko Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu wanakimbia kwa kweli kutokana na vita Benfait Kasamengo Agwero anasema yuko Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Furu. Kwa kweli hali hiyo inaonyesha kwamba hatuna viongozi. Ningeliwataka Wamarekani kuona jinsi ya kuwaokoa watu ambao hawana hatia. E, Janvier Rasto Rusita anasema Waafrika wanaishi kwa neema ya Mungu tu, kwa hivyo tunamtegemea yeye tu. Na maoni hayo ya Rusita yanatupa nafasi ya kupata maoni mengine yaliyotumwa kwa njia ya sauti kutoka Burundi, Ngozi, kambini Musasa. Ni Mwelwa Juma Chabalala. Kwa kweli, napenda kutoa pole kwa wakimbizi wote ulimwenguni kwa matatizo ambayo wanayapitia kwa sasa, na yote yanasababishwa tu na usalama mdogo katika nchi zetu cha lazima nchi zetu au bara zetu zote za ulimwengu zifanye chini juu, zitafute amani. Najua matatizo kwa wakimbizi yatapungua kabisa. Abani Jibril toka Mambasa, Ituri, Congo DRC. Ngambo yangu mimi naweza kuona hivyo, maoni yangu ni kusema hivyo. Marekani awangifunga msaada na kabla wayamaliza mizozo duniani. Ama kawaida ni mfuasi wenu Shindi Poro Barozi toka Uriani Nyabihu trafa ya Rambura. Naomba nchi za bara la Afrika kufanya jitihada ili kukabiliana kwa ujumla na misaada yote ya nchi za Ulaya hasa hasa nchi ya Marekani iliyobatilisha amara ya USAID. Sasa nchi za Afrika zifanye kila kukicha ili zisitegemee amara hizo. Kwa jina naitwa Jofrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. komada, wapomeza, Rfiki, kwa mada iliyowekwa hapo mezani ya refei Kiswahili, mimi kweli kusemesha ukweli navyoona, kweli hii hali inaendelea kuwa janga kwa sehemu kubwa, kwa sababu kutokana na usitishaji wa marekani kwa misaada, baadhi ya nchi zetu espechali kwa ukanda wetu wa Afrika, mimi naona kweli walio wengi wataendelea kukosa makazi, kwa sababu vita vinaendelea kila siku, watu wanakosa pa kuishi, yani ni, ni, ni vurugu kila siku, yani mi navyoona hii hali itaendelea kuwa mbaya. Kwa upande wangu nchi baadhi ya watu naona tupo bado wanateseka kwa kukosa misaada. Narejea kwenye ukurasa wa RFI ya Kiswahili msikilizaji kusoma maoni yako kuhusiana na maadi yetu ya leo. Yupo nani? Yupo jamaa anajiita JMSmith, anasema watu wazoi kujitegemea, wasibakie kutegemea misaada. Filipe Kasongo baba Alba wa Lubumbashi hut Katanga: mimi kwa mtazamo wangu, inabidi serikali zetu kufanya vya kutosha, kwa maana nchi kufanya miradi mbalimbali mbali ndiyo huleta ajira kwa vijana. Pawa Kalunga wa Kalunga, jamaa wa tarafani Moba, Mobakirungu mtawa hewa bora Kasake: hali hii ni mbaya sana nchini mwangu DRC mambo ni kama hivyo hivyo. huko Denmark kitu cha kufanya ni kutatua au kupunguza migogoro duniani, na anafikiri mambo kama hayo yatapungua kabisa Zoi, saba. Jean Claude anasema yuko bujumbura burundi kupunguza wimbi kubwa la wakimbizi kutoka mataifa mbalimbali duniani licha mabadiliko ya tabia nchi tatizo kubwa ni vita vinavyoendelea ulimwenguni kote hususan bara letu la afrika amani itakaporejea kudumu hakuna wakimbizi kinachotakiwa ni amani tu nam tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti kinachoweza kufanywa ili ukimbizi upungue kwenye dunia ni zaidi sana kudumisha amani ya ulimwengu. Kila nchi ikiwa na amani ya kutosha, hiyo hali ya watu kukosa makazi na ukimbizi utapungua. Kama nchini mwangu Kongo, kweli ni nchi ambayo inaorezesha wakimbizi wengi duniani kabisa, sababu ya huo tu ukosefu wa amani. Kwenye laini ya simu hapo nazungumza na Buchume Gideu mkazi wa Kakonko Kigoma, nchini Tanzania. Aa, ndugu mtangazaji, mpaka kufikia sehemu mtu akakimbia makazi yake na kuitwa mkimbizi, nadhani na hili liko wazi kwamba Uh, mtu anapoona usalama wa maisha yake pamoja na mali zake hauko kwenye mazingira la rafiki, lazima afanye hivyo, na lawama zote mimi naweza nikazitupilia kwa baadhi ya viongozi wetu ambao uh, wengi wao wamekuwa ni wenye tamaa na madaraka, uchu wa madaraka, uh, kiasi ki, ki kwamba uh, inafikia wakati sasa mpaka mataifa yanaingia migogoro na waathirika wakubwa ni sisi raia wenye vipato vya chini. Ni kiongozi wa kizazi kipya cha Congo, Marco Foma Diego anatulia maeneo ya milima mirefu ya Uvira na fiziki jijini Masango. Wenyewe walikuwa wakitoa misaada, hawatatoa tena ile misaada kwenye nchi yangu. Hali iko mbaya sana, watu wanahama kupitia hii vita ambayo inakuwa ya M23 kwenye nchi yetu. Watu wanahama wanakimbilia Burundi, wanakimbilia Tanzania. Mami, si Patrick Joshua kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo Demokrasia. Kwanza, serikali ingelichukua jukumu lake ya na kuangalia namna gani kuwahifadhi raia na kuwakinga vile vile pia ku ajira ili kwamba, uh, wakazi wote wapate kuangalia namna gani wanaweza kuishi vizuri bila matatizo mengi. Ni sauti ya mzee Makindara kutoka Bujumbura, Burundi. Wakimbizi katika bara la Afrika hawawezi kukosa hata siku moja, kwa sababu kwanza wakimbizi mpaka wanayejipeleka wenyewe, kutokana na ajira nchi zao, ajira hakuna, wanakwenda kama vile wakimbizi, na kumbe wamekimbia njaa, ndio tunaweza tukazungumza. Na hii mizozo haiwezekani kuisha kwa sababu wachonganishi wapo wachonganishi ni hao wao, watu wa magharibi na wenyewe ndo hao wao wanasitisha nini misaada. Sasa sijui wanasitisha misaada na mizozo wanaiendeleza, sijui maana yake. Asante ae. Hii, naitwa Mapenzi Togera Moize maarufu historia, nikiwa Mulongwe Uvira, mashariki mwa DRC. Ni kweli mwishoni mwa mwaka, ikiwa jitihada hazitofanyika, wengi watakosa mahali pa kuishi. Kinachostahili kufanyika tu ni serikali kuchukua majukumu yake, kuwalinda wananchi, kuleta amani na kumaliza machafuko yanayoendelea. Amone, hayo makala ya habari rafiki yanafika kikomo. Jina langu ni bwana Benson Okoli, hadi hapo kesho msikilizaji, ndani ya makala mengine ya habari rafiki. Kwa heri.