Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki, na wada wako leo. Ni mimi bwana Benson Okoli. Shabaha yetu leo bado inalenga nchini Kenya, ambapo vijana wameanza kuandamana kupinga kile wanadai wanasiasa kutoa kiasi kikubwa cha pesa kwenye maeneo ya kuabudu, ili hali wao hawana ajira. Tumekuuliza, unakubaliana na hatua ya vijana nchini Kenya? Naam, tuanze kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao WhatsApp. Baadaye itatembelea ukurasa wa Arifa Kiswahili kusoma ujumbe wako msikilizaji. Naitwa Kabanzi Jean, napatikana Diarasini hapa tarafa ni Mabanunda kwenye tabi sema filisti kaone tabia ya mkeo. Kwa kweli mimi nipo nyuma ya hao vijana wanaoandamana kule nchini Kenya. Kwa kweli kule nchini Kenya watu wengi wanalalamikia sana kuhusu gharama za maisha. Gharama za maisha imelalamikiwa sana hata kwenye mataifa mengi hapa kwetu Afrika, tena wapinzani hao wachukue pesa ili kutoa kwenye makanisa na kwenye madhehebu mbalimbali ya kidini. Hali hiyo inanikera sana mimi kama e, raia wa kawaida. Kwa jina ni Polo Karegeza Pogba, nikiwa hapa DRC, Makobola Fizi. Vijana wa Kenya wana haki ya kuandamana. Unakute wanasiasa wanajitia katika serikali na kama kuko ofisi fulani fulani za kiserikali wanatia wale wale watu wao watoto zao, lakini wakaka wadada, vijana wasichana wenye hawana ajira ni wengi. Lakini sisi hapa kwetu DRC, sisi wote tuko konsentre kwanza na hii situation ya MV2 Napiga simu nikiwa Goma, Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Naitwa ingenieur Jonathan Bakuzola. Kwa kweli vijana wakisimama sababu ya jambo fulani, kwa kweli wenda wanaweza kuwa wakifuatilia jambo muhimu sana, pasipo kukumbuka kwamba raia nao vijana wanapashwa pewa kipaumbele kwa shughuli mbalimbali, ili kuwahimiza makazi na kufungua makazi kwa ajili ya vijana. Hivi viongozi wa Afrika waache hiyo tabia, wanasiasa kutumia pesa za serikali vibaya, kwani zina mazaa kwa taifa ambalo hazina hatia. Swala hili linagusa maisha ya vijana moja kwa moja. Ukosefu wa ajira, gharama kubwa ya maisha na ukosefu wa fursa za kiuchumi ni baadhi ya changamoto vijana wengi hukabiliana nazo. Wanapoona wanasiasa wakitoa mamilioni maeneo ya ibada badala ya kuwekeza kwenye maendeleo, wanapatwa na hisia kali. Kwa upande mmoja, maandamano yanaweza kuwa halali kushinikiza mabadiliko na kuwafanya viongozi wawajibike zaidi. Hata hivyo, kuna haja ya ku ish maandamano hayo yanafanyika kwa amani na kuleta mabadiliko chanya na siyo vurugu tu. Kwa nchi nyingine hali inaweza kuwa tofauti kulingana na mazingira ya kisiasa na kiuchumi. Kuna nchi zenye sera bora za kushughulikia ajira za vijana, pia zipo zile zinazokumbwa na matatizo sawa na Kenya ambayo ni nchi yangu. Naitwa Celine Mvina. Jambo alefai Kiswahili, kwa majina anaitwa Aleksi Jeremia, niko Chake Chake, Mwanza, Tanzania. Ni fanzi wa Simba Sports Club. Sikubaliani na hatua ya hao vijana. Nadhani vijana hao wangejikita kuangalia ahadi walizoahidi wanasiasa hao wametimiza wanakotoka vijana hao, na kama wanasiasa wajatimiza, basi vijana hao wana haki ya kuingia mtaani na kuanza kuandamana na kudai ahadi walizowahidi wanasiasa hao, lakini kitendo wanachokifanya kwa kuona wanasiasa hao wametoa pesa nyingi kwenye madhabahu ni kuwaingilia maisha ya mtu binafsi. Hali ya nchini mwangu ni nzuri. Hapa nasoma ujumbe wako, msikilizaji, kwenye ukurasa wa arifa ya Kiswahili mtandao akiwa ni wa Facebook kuhusu mada yetu ya leo. Namwona jamaa najita Isaya Ruben Alex akiwa Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vijana nchini Kenya wanapaswa kujifunza kuunda kazi ndogondogo ili kujibu mahitaji ya maisha yao. Wangeomba serikali kuwasindikiza ili wapate kuwafikia kuunda kampuni mbalimbali mbali katika jamii. Hatua hii italeta ajira kwa watu wengine pia. Gabriel Mugabe Thomas yuko Vira Kimanga, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mimi nafikiri kuwa vijana hao wako kwenye jambo zuri sana. ni jambo la kuhuzunisha sana kuona nchi zetu, badala ya kuinua uchumi, viongozi wanazitia mfukoni kwa watu binafsi kama vile wachungaji. Maoni mengine ni Afiston Bonenza, anasema yuko Rushuru, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Anasema kwangu mimi, naunga mkono vijana hao wa Kenya kwa kupinga jambo hilo, kwani si jambo zuri kuona wanasiasa wanatia kitita kikubwa kwenye mifuko yao na kutoa katika maeneo ya kuabudu hali vijana hawana ajira. Msikilizaji, maoni hayo anatupa nafasi ya kuzidi kupata maoni zaidi, yaliyotumwa kwa njia sauti kutoka Kenya. Hapa mzalendo halisi kabisa, vijana hao tuseme wako na reason ya kusema ati wa waandamani, kwa sababu maeneo wa waliopo ni maeneo ya, ya kusali maeneo ya kusali, hicho so, wanachokifanya wako na reason kabisa. Mimi ni Richness Majaliwa toka nchini Namibia. e, naungana na hao vijana kabisa moja kwa moja na waunga mkono kabisa, kwani viongozi wa kisiasa wanaspendi sana hela kwa, kwa maslahi yao wenyewe. Kwa hiyo sio vizuri, ni muda wa kutafakari na kuwaza kwanza jinsi ya kusaidia ama kutumika kwa maslahi ya raia wote. Kwa jina naitwa Jofl, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. kwa madi uliope weko hapo mezani kuhusu Kenya, endapo kama rais kama alivyokuwa amesema Rais wa Kenya Dr. William Ruto alivyosema kwamba haitakiwi kutoa hela, alafu baadaye ndio wakakiuka hiyo sheria. Mimi kiufupi, naona kama vile wana haki ya kuweza kuandamana, kwa sababu viongozi wenyewe ndio walikuwa wamesema kwamba haiwezekani, kwa sababu ukija kuangalia bado wengine maisha magumu, afu bado wanatoa toa hela. Kwa upande mwingine ni vizuri, kwa sehemu nyingine ni si vizuri. Wanaainyisha Sharlo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kusini, hapa mjini Uvira. Kwa mtazamo wangu, hawa wafanya siasa kutosha kiasi hicho cha pesa, si kwamba eh, wanapenda sana nafasi ya kuabudiwa hao, wanapenda hao watu wa Mungu, ni kwa sababu tu ya kupata konfidensi fulani eh, kwa ajili ya ushawishi ambao nafasi hizo za kuabudia inakuwa nayo kwa ajili ya machaguzi ambayo yatakayokuja. Kiwa hapa Biriba Uvira, Mashariki mwa DRC, kwa jina naitwa Honorable Simon simo Sambazaru Erekeza. Acha nizungumzie kuhusu vijana kukosa ajira katika nchi zetu za bara la Afrika. Hapa kwetu DRC ni asilimia themanini ya wa vijana hawana ajira, aidha hawana kazi, wakati kuna wazee wa miaka themanini na tisini ambao wangali wanatumika kwenye serikali, lakini tungeomba serikali yetu ya Kongo iangalie kisi itajiri wa vijana, kwa sababu kijana akikosa kazi hiyo ni chanzo ya usalama mdogo. Mimi ni notable Selema Rega Marcela naita nikiwa hapa Kalundu Vira, naweza kwamba decision ama hatua ya vijana wa Kenya inaweza kuwa sahihi wakati mmoja na wakati nyingine haiko sahihi kwa sababu gani iko sahihi ni kwa sababu ndani ya Biblia inasemekana kwamba wakati watu wanataka kutoa sadaka, inabidi kwanza wahesabiwe, na watakapomaliza kuhesabiwa watatoa sadaka. Tajiri hatatoa nyingi na maskini hatatoa kidogo, na ile inaandikwa katika kitabu cha Kutoka. Alo inaweza kuwa sahihi ni wakati nchi yenyewe imekamata uamuzi wa kusema kwamba matajiri watowe nyingi na maskini watowe kidogo, ile inakuwa ni mipango ya wananchi. Narejea tena kwenye ukurasa wa rifa ya Kiswahili kusoma maoni yako kuhusiana na mada ya leo msikilizaji. Namwona nani? Namwona jamaa hapa, anajiita David Sichinga wa wagumu tuna dumu Muheza, Tanga, Tanzania. Kwa kweli nakubaliana kabisa na hatua hiyo ya vijana wa Kenya, kwani pesa si za viongozi wa Kenya bali ni za walipa kodi wa Kenya. Hivyo nakubaliana moja kwa moja na hatua wanazozichukua vijana wa nchi ya Kenya. Nchini mwangu hali ni hivyo hivyo, lakini kwa kuwa hatuna vijana wa kujilipua ndio maana tumekaa kimya, tunashindwa hata kujiwajibisha katika maswala ya rushwa na ufisadi katika nchi yetu ya Tanzania. Marco Foma Diego kutoka Uvira, kijijini Masango: mimi naunga mkono vijana hao, maana vijana ndio viongozi wa kesho. Kwetu DRC vijana wasajiliwi kwenye taasisi za serikali. Didier Belgi anasema yuko Butembo: mimi nakubaliana na vijana hao, kwa sababu serikali zetu hazifanyi vizuri kwenye maswala kama hayo, mfano tu hapa kwetu DRC. Ajira haiko kabisa, tunaomba serikali zetu za Afrika kunda nafasi za jira. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti Dijieka kule sahani bini hodari, kuhusiana na mada ambayo imewekwa mezani, kwa kweli ni jambo la jema sana na la kupongeza kwa vijana wa Kenya kuendelea kutamka hivyo, maana kwa kweli wanasiasa wetu wameonekana kuunga sana na kutoa hela nyingi kwa makanisa wakati vijana waendelea kuteseka sana. Kwa kweli jambo hilo halijaturidhisha sisi kama vijana, sababu hatuna ajira na hali hii inaonekana pia hapa DRC. Ndio maana e, serikali inatakiwa kuunga mkono jitihada ambazo zinaendelea kutekelezwa ili vijana wapate ajira, sababu watu wanaendelea kufanya mambo maovu sababu ya kukosa ajira, wengine wanajiunga na waasi. ka majina naita Ikram Musa. Kwa hali iliyofikia nchini Kenya, inadhihirisha kwamba upatikanaji wa ajira ni mdogo sana kuliko kiwango cha wasomi. Kwa hiyo ningependa kushauri kwamba wazidi kupatisha ajira kwa vijana, ili mradi kupunguza migogoro hiyo midogo midogo. Kwa maoni hayo, makala ya habari rafiki, msikilizaji, leo yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakuli. Hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya arifa ya Kiswahili. Kwa heri.