Siku nyingine tena tunakutana kwenye makala ya habari rafiki. Na jumanne hii msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu vyama vya upinzani nchini Uganda kuwataka wafuasi wake kufunga na kuomba kushinikiza kuachiwa huru kwa mwanasiasa mkongwe Kizza Besigye na wafungwa wengine wa kisiasa. Hatua hiyo inatarajiwa kuanza kutekelezwa kuanzia siku ya Jumatano ambapo ni hapo kesho, wakati Wakristo wataanza mfungo wa Kwarisma kwa siku 40 kuelekea sikukuu ya Pasaka. Tumekuuliza msikilizaji, wewe unazungumziaje wito huu wa wanasiasa wa, wa upinzani nchini Uganda, na unafikiri juhudi zao zitazaa matunda? Tuanze kwa kusikiliza maoni yako ya sauti ulotuma kupitia nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 254110000420. Jambo, alefai Kiswahili, kwa majina anaitwa Alex Jeremia, niko Chake Chake Mwanza, Tanzania, ni fanzi wa Simba Sports Club. Huo wito wa wanasiasa wa Uganda ni mzuri, kwa sababu mtu yoyote yule mwenye nguvu, nadhani unaweza kumshtakia kwa Mwenyezi Mungu, aidha kwa kumwombea abadili, abadili na kubadilika mawazo yake ya kifikra, aidha yawe ya nia mbaya au ya nia ovu. Hasa Mwenyezi Mungu anapokea, lakini anapokea kwa yeyote amuombaye kwa nia njema. Ah, nadhani zi, jitihada zinaweza zikasaidia kwa sababu kwa Mwenyezi Mungu hakuna kinachoshindikana, hasa kiamini kwa maombi na imani. Asante. Jambo RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea Mtambala sindano avenika Buteke tarafani Moba, DRC. ni Andres Elsoso Zombe mwana Kalonda. Hakika wanasiasa wa Uganda wa upinzani wamefikia mwisho, kwa sababu kufikia hatua hata kualika wafuasi kuendelea kuomba na kufunga. Mimi sidhani ya kwamba wakiendelea kufunga na kuomba juhudi zao zitazaa matunda kwa sababu roho ya rais wa Uganda kwa sasa, bwana Mseveni anajua kile anachomshikilia mpinzani wake. Unajua ni mpinzani mkongo, yani, anakuwa na siri nyingi. Kwa hiyo anajua akimtoa huyu nini, itakuwa shida. Sasa hata muombe kufunga, sidhani ya kwamba Mungu ataregeza roho ya rais. Ni mtundiro wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Uh, kuhusu mada ya leo naenda nikizungumzia kwanza, uh, nchi ya Uganda ina magumu, maana ni nchi ya kibabe. Uh, ni nchi ambayo uh, kiongozi wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amesha kamata madaraka kuwa ya, kama ya asili, alafu udemokrasia haumo katika nchi ya Uganda, ndio maana Uh, upinzani hauna nafasi hata kidogo hata siku moja, uh, kama nchi nyingine ambazo zimekuwa na udemokrasia unaofaa. Uh, nitenda nikizungumzia wakati Museveni atakapoondoka madarakani, ndiyo nchi ya Uganda itaweza kuwa nchi inayokuwa na udemokrasia. Maana huyo ameshakuwa muda mrefu, ni sharti aweze kuwa akigandamiza wapinzani. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia, kwa mada yangu ya leo yaliyowekwa hapo mezani kuhusu Uganda kuamua kufunga ili yule mpinzani wa serikali Kizza Besigye aweze kufunguliwa, mimi naona ni hatua nzuri, kwa sababu viongozi wanaokuaga madarakani wamekuwa madikteta waliokithiri na wanamfunga mtu bila kutoa nani sababu za kueleweka, afu baadaye wanashindwa kumtoa kweli gerezani. Inasikitisha sana na inauma sana na kweli ah, Mseveni kweli ajitafakari kwa sehemu kubwa mimi mimi naona wamefanya vizuri, kwa sababu Mungu nadhani yeye ndio atajua atakufanya. Hata mimi naungana nao, mimi naona kweli, Mwenyezi Mungu awasaidie ili yule jamaa aweze kutoka gerezani, kwa sababu ule ni udikteta. Asanteni sana RFI Kiswahili. Kwa jina naitwa Honorable Simon Sambazaru Rekeza, nikiwa hapa Biriba Uvira, mashariki mwa Kongo. Mimi acha nipongeze vyama vya upinzani huko nchini Uganda kuendelea kutetea haki zao. Ningeomba serikali ya Uganda iache kuwaminya wapinzani kama vile mtu Kiza Besige. Naye pia ni mwananchi wa Uganda na na haki kuishi kama vile wananchi wengine. Haiwezekani kuendelea kumfunga kama vile nyama. Hapana, ningeomba wakuu viongozi wa bara la Afrika waendelee kuchukua maamuzi na kujua kuheshimu upinzani, kwa sababu nchi bila upinzani hakuna maendeleo kwenye ukurasa wetu wa Facebook nianze na ujumbe wako. Tuungane Baliki Hasani ukiwa Uganda, Kampala unasema, kwa kweli hapa Uganda wapinzani wanaendelea kunyanyaswa katika gereza tofauti na kufungwa kinyume cha sheria. Wito huu nina imani utazaa matunda ikiwa Rais Museveni hatakuwa na roho ngumu. Kasemengo Aguero toka Kivu Kaskazini, jijini Butembo DRC, maeneo ya Furu unasema, kwa kweli hiyo ni njia sahihi ambayo inaweza kuifanya serikali ya Uganda kuachia huru wafungwa hao, sababu kwa kila mpinzani ni maandamano na maombi ndiyo njia fupi kuishinikiza serikali. Donisev toka tarafani Moba, DRC, mtaa wa Kaseke, upande wangu si dhani kama kufunga milango na kuomba sana itasaidia kuachiwa kwa kiongozi wa upinzani kiza Besije. David Sechenga toka Wagum tuna Dumweheza, Tanga, Tanzania, unasema vyama vya siasa nchini Uganda, ni kweli ukawe wajibu wenu kuwasisitiza wafuasi wenu kuomba kwa ajili ya Bwana Besije ambaye yuko gerezani, kufunga na kuomba kwa ajili yake, kwani anapitia kwenye wakati mgumu. Mada tunayozungumzia ni kuhusu vyama vya upinzani nchini Uganda kuwataka wafuasi wake kufunga na kuomba, kushinikiza kuachiwa huru kwa mwanasiasa mkongwe Kiza Besije na wafungwa wengine wa kisiasa ambao wanazuiliwa gerezani. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Jambo RFI Kiswahili. Napiga simu nikiwa Kihanda, Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa majina ninaitwa Eric Rusanga kwa jina maarufu Provision. E, eh, kuhusu mada au wapinzani waangalie la kufanya, nadhani kufunga haliwezi likaleta solisio zaidi, ila waangalie la kufanya waketi mezani pamoja na rais wao Yoeri Kaguta Mseveni ili wajadiliane. Waangalie la kufanya kama Dr. Kiza Besedi anakosa bamwazibu, na kama anakosa bamwatilie huru, na Yoeri Mseveni asifikirie kwamba anaweza kaishi bila mpinzani. Hapana, la msingi tu ba, babiongee ili viishi Ujambo, wa RFI, naitwa KabanziJean, napatikana DRC hapa takafani Mobanunda. Kwa kweli, wapinzani wanakua wakipitia changamoto nyingi sana hapa kwetu Afrika. Nimeshuhudia hata hapa kwetu DRC, wapinzani wengi wanatoka hata nje ya nchi yao wakiofia usalama wao, na ndio maana hata kule Uganda wapinzani wanaendelea kunyanyaswa kabisa, na kumbuka hata huyu Kiza naye anapitia changamoto nyingi sana na tumai hata raia wao wanaendelea kumpenda sana, wanaendelea kumpenda na ndio maana juhudi hiyo natumai itazaa matunda, maana Kiza anapendwa na wananchi wa Uganda. Asante sana. Naitwa Ishara Ngere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mulende Nyangizi, Jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Masemi ya wanasiasa wa upinzani huko nchini Uganda yako sahihi kwa sababu wanasiasa wafungwa, kiukweli wanaendelea kupitia changamoto nyingi huko gerezani. Ningeomba Kiza Message apewe uhuru wake kwa sababu hali yake gerezani sio nzuri. Naamini kwa asilimia mia juhudi ya wanasiasa wenzake wa huko Uganda yatafanyiwa kazi na serikali ya nchi hiyo. Ningeomba hii iwe mfano bora kwa kila nchi ambayo yanapitia changamoto kama na hii. Estash Muhindo Kamavu mwenyewe mwenyerio, kutokea huko DRC katika North Kivu, ndani ya wilaya ya Beni, kwenye mji wa Mtwanga hapo Lume, kwenye mlima mrefu wa Rwenzori. Nasi tu naiunga hatua hii ya wapinzani kuweza kuingia kwenye, kwenye magoti kuomba ili Bwana Kiza Bisige na wengine waweze kuachiliwa huru. Hata sisi tukiwa katika nchi yetu ya DRC tutaweza kujiunga nao katika maombi, tutaomba pamoja nao ili hatua yao hii ambayo wameweza kuishika iweze kuzaa matunda. Nikirejea tena pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, naona ujumbe wako Marco Foma Diego kutoka Uvira DRC, kijijini Masango, unasema hatua hii ni nzuri sana, ila kwenye nchi zetu za Afrika hakuna upinzani. Kionde Mpata kutoka Zambia, Lusaka, unasema kwa ufupi, juhudi zao hazitazama tunda kamwe. Kinachohitajika ni kufuata katiba kama ni kuachiwa huru kwa Kiza Besije na wenzake. Nitamatisha na ujumbe wako Reparateur Buka Isaka na Katanda, ukiwa Uvira DRC, unasema mimi binafsi sikubaliani na jambo hilo, maana ikiwa upinzani hauna uhuru nchini Uganda, basi hata wafunge ni bure. Nam msikilizaji, ndivyo nimetamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Shukran kwa kushiriki, tukutane tena kesho, panapo mwajaliwa. Kwaheri.