Ni wiki nyingine msikilizaji, tunakutana kwenye makala ya habari rafiki, na juma hili utakuwa namiletjai kwenye makala haya. Hivi leo tunazungumzia mada ambapo juma hili nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imezindua majadiliano ya kitaifa kuhusu uwezekano wa kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa, wakati huu Rais Felix Tshisekedi akijaribu kuwaleta pamoja raia kuupinga vita inayoendelea mashariki mwa nchi hiyo. Wanasiasa, mashirika ya kiraia na viongozi mashuhuri wanashiriki katika mazungumzo haya, tumekuuliza unadhani ni maazimio ya aina gani yanapaswa kutoka kwenye mkutano huu, na je, unaamini serikali ya umoja itatatua changamoto za nchi hiyo? Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Jambo RFI Kiswahili, inatuma voice nikitokea Mtambala Sindano Aveni Kabuteke tarafani Moba badi ni Andre Selsio Sozombe Mwina Kalonda. Mimi naamini kabisa serikali ya umoja wa kitaifa itaendelea kutatua changamoto za nchini, kwa sababu tunajua ya kwamba baadhi ya watu ambao wanashikilia uongozi kwenye nchi wanaendelea kabisa kuhusika na kile kinachoendelea mashariki mwa DRC. Kwa hiyo muungano wa serikali ya kitaifa utakuwa sababu mojawapo ya kuleta amani mashariki mwa DRC. Lakini wale ambao wanastahili kuitwa kwa sababu inastahili washirikishe na wapinzani kwenye huu muungano wa umoja wa kitaifa, lakini sidhani ya kwamba watakubali. Kwa hiyo ndio changamoto itakayotokea. Jina, naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusi Lusaka Zambia, kwa mada iliyowekwa hapo mezani na RFI Kiswahili kuhusu DRC kuweza kuunga serikali ya pamoja ili iweze kupambana na waasi wanaendelea nchini DRC. Mimi naona kwa sehemu kubwa wako sahihi, kwa sababu siku zote palipo na umoja panakuaga na matokeo chanya, kwa sababu tukija kuangalia nchini DRC, mambo yanaendelea ni makubwa, wanaendelea kuvamiwa bado tena, sometimes unakuta kuna joto la kisiasa. Mimi naona kwanza wangeweka siasa chini, ili waweze kuunda serikali ya pamoja ndo wataweza kupambana na hao waasi ambao wameivamia nchi yao ili uweze kurudi katika mikono salama. Hii ni sauti ya mzee Makindara kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu e, mkusanyiko wa wanasiasa Congo kwa kuweza kupata suluhu ya kufanya e, serikali ya umoja. Serikali ya umoja kwenye jamhuri ya Congo ni shida, kwa sababu pako waliokuwa nyuma ya M23 na pako wapinzani wa M23. Sasa kusema waseme sauti moja na waweze kuelewana na M23, iko inasonga mbele, shida kubwa sana kusema waweze kuelewana na hiyo serikali, kusema iundwe, itapita mbali sana, itakuwa shida. Asante jambo RFI. Ni ategeka ineza tejo kutoka kiwanja Ruchuru nchini DRC. Mimi kwangu nadhani serikali hiyo ya umoja ambayo inataka kuundwa na nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, nadhani tu ni kupoteza muda, wale ni wao wao tu wale, wale tangu zamani ndio wataunda serikali hiyo. Ni watawala wamefanya miaka, ni viongozi wale ndio wanarudiria kwenye madaraka, ni kusema hawawezi chochote wamezea. Inabidi kufikiria mambo mengine la serikali, hakuna lolote ambalo itafaulu katika muungano wa serikali hiyo. Raia wao ndio tu wataleta salama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia tena majadiliano. Kashilembo Voshe kutoka Ujumbura. Kweli rais Tshisekedi na serikali yake tunaipongeza kwa kuitisha wapinzani kufanya hiyo serikali ya umoja wa kitaifa, lakini baadhi ya wale wapinzani unakuta wengi ni wanashirikiana na wale wagaidi wa M23, hawezi taka waunge ile serikali juu ju vita siishi, juu mwaie vita wanakuwa wanaprofite masilahi yao, tuka tunaomba wamuunge rais mkono, wananchi wapate amani juu wananchi wanakosa amani kutokana na hiyo. Kwa jina, mimi naitwa na ka kukubwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada ya leo, mimi naweza kusema ya kwamba maongezi ya kitaifa sio mabaya, lakini sisi raia hatuna tena tegemeo lolote au tumaini lolote kutokana na serikali ya kitaifa ambayo itakwenda kuundwa, sababu tunajua ya kwamba wale ambao watachaguliwa kutumika katika serikali hiyo ni wale wale ambao wanaendelea kutumika katika serikali zingine, ambao hawajawahi kutumika kwa manufaa ya raia, bali wanatumika kwa manufaa Kwenye ukurasa wa Facebook nianze na ujumbe wako Kasemengo Aguero toka Kivu Kaskazini jijini Butembo. Unasema, kwa kweli mimi sioni umuhimu wa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kwa sababu kwanza rais yeye mwenyewe hatumwamini. Kivyangu ningewaomba wapinzani wasishiriki huo mkutano, sababu itawafanya wadharauliwe na raia. Pawa Kalunga kutoka tarafani Moba, DRC unasema, naona hakuwezi kuwa na maazimio yoyote itakayotoka kwenye mkutano huo labda tu ni Fujo mtupu. Serikali ya umoja haiwezi kutatua migogoro inayoendelea nchini mwetu. Tuungane. Balike Hasani ukiwa Uganda, Kampala, binafsi naona ni hatua nzuri sana kuwaleta wakongomani pamoja, na serikali ya umoja itasaidia kutatua mizozo inayowakumba raia. Vile vyama havitaki kujiunga nao, wao sasa ndio adui wa wakongomani na wanapenda kuona hali inayoendelea mashariki mwa nchi. Sebastian Kasongo toka DRC, Kivu Kusini, jijini Uvira, kuhusu majadiliano ya kitaifa na Ongeza Rais Felix Tshisekedi kwa hatua hiyo. Naomba wanasiasa, mashirika ya kiraia na viongozi wa upinzani waunge mkono kwa ajili ya amani na maendeleo ya kudumu nchini Kongo. <mulia> na msikilizaji ni kukumbushe, mada tunayozungumzia ni kuhusu nchi ya DRC kuanza majadiliano ya kitaifa kuhusu uwezekano wa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kusaidia kutatua mzozo mashariki mwa DRC. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Kwa majina, anaitwa Tomsi Berte Babafatu Babatantini, anatokea mashariki mwa Congo, tarafani Fizi, katika kijiji cha Katungulu. ya kuhusu gavmenti ya bwana Chisekedi anayoitangaza ya, ya umoja ni hatua nzuri sana ambayo itawajumuisha wafanyasiasa mbalimbali na vyama vya uraia pia, chama cha PPRD najua cha rais mstafu akiwezi kashiriki moja kwa moja, kwa sababu hicho ni, ni kama vile kilikuwa kinampa madaraka na kikampa masharti mbalimbali mbali. Afu yale masharti akayakeuka na ndio maana hawawezi shiriki pamoja naye. Nikiwa hapa Biriba, Uvira, mashariki mwa DRC, kwa jina naitwa honorable Simo Sambazaruerekeza kuhusu mazungumzo ya kitaifa ambayo rais Felix Tshisekedi anaandaa, kweli sisi wakongomani tunasema asante, hiyo ni jambo nzuri, ila tunamwomba ashirikishe wafanyasiasa wote, ingawa upande wa upinzani na wajumbe wa serikali na mashirika ya kiraia pamoja na wajumbe wa kanisa bila kuwasahau wafanyasiasa ambao wako nje ya nchi na amshirikishe Rais Mustafa Joseph Kabila ili tuangalia kwamba amani ambayo inaendelea kuzorota kwa mashariki mwa Kongo, Wakongomani wanaenda kupata amani. Asante jambo RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa Alex Jeremia, niko Chakechake, Mwanza, Tanzania, ni fanzi wa Simba Sports Club. Kwenye maazimio ya mkutano huo ningependa watoke na ajenda ya vijana na waasi, vile vikundi vidogo vidogo ambavyo vinapiga raia na kuua ambao hawana hatia, vitoke huko na vijiunge na jeshi la taifa ili vitetee nchi yao na kuiweka nchi mahala salama. Serikali ya umoja haiwezi katatua changamoto za nchi hiyo, bali najaribu kuunganisha raia kuwa wamoja, ili amani iendelee kuwepo katika jamii. Naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu historian, nikiwa Uvira Mulongwe Mashariki mwa DRC. Binafsi sitegemei kwamba hayo mazungumzo yatazaa matunda mazuri. Serikali ya Umoja wa Kitaifa haita haitabadilisha chochote kinachostahili kufanyika Kongo ni wakongomani wawe na ile nia njema ya kujenga nchi, sio kugawana madaraka. Hao wapinzani wachangie na wale wanaotawala, viongozi na wanasiasa ni wale wale wamewahi kutawala, na watachangana tena na hali itaendelea kuwa ni ile ile cha msingi ni kugeuza hali ya utawala utawala ulioko kwa sasa, watafute mbinu mpya za kujenga nchi, waache mambo ya kuiba mali ya umma. Asante sana RF. Nikirejea tena kwenye ukurasa wa Facebook, Daima Blaze unasema unatoka Fizi, DRC. Binafsi nampongeza Rais Tshisekedi kwa wazo hilo, pengine italeta utulivu endapo watakubaliana, kwa sababu ni hawa wanasiasa ndo wanachangia ukosefu wa usalama. Jean Luc kutoka jimbo la Ituri unasema serikali ya umoja wa kitaifa haitatatua changamoto za nchi yangu DRC. David Sechenga toka wagum tuna dumheza Tanga, Tanzania unasema kama EFC na Sadik vimeshindwa kufanya suluhu katika mzozo huu, hapa hakuna atakayeweza kufanya suluhisho zaidi ya kudura za Mwenyezi Mungu. Baraka Bim ukiwa Bukavu, DRC kwa mtazamo wangu, haya mazungumzo sidhani kama yataleta suluhu yoyote, kwani hata nchi nyingi zimeshakutanisha pande zote mbili na hakuna suluhu yoyote iliyotokea. Ningeomba watafute njia nyingine kumaliza mzozo huo, kwani mazungumzo yameshindwa kabisa. Na msikilizaji, ndivyo nakamilisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane kesho, panapo majaliwa. Kwaheri.