Karibu tena msikilizaji, kwenye makala ya habari rafiki Alhamisi hii. Mada tunayozungumzia ni kuhusu rais wa marekani Donald Trump wiki hii kusitisha kwa muda msaada wa kijeshi uliopaswa kwenda nchini Ukraine kama njia ya kumshinikiza mwenzake Volodymyr Zelensky kukubali mchakato wa kupata mkataba wa kusitisha vita na Urusi. Hatua hii msikilizaji, inakuja siku chache baada ya viongozi hawa wawili kujibizana hadharani jijini Washington. Tumekuuliza kwenye mada hivi leo, wewe unazungumziaje hatua hii ya rais Trump, na iwapo nadhani ni sahihi kwa Trump kutumia mbinu hiyo kumshinikiza Zelensky kukubali mazungumzo. Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti ambayo umetuma kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254110000420 kwa jina anaitwa na Kaku Kubwa kutoka mashariki mwa DRC nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada ya leo, mimi siyaona jambo la kumlaumu sana, sababu tunajua ya kwamba huenda Marekani ilikuwa ikisaidia Ukraine kwa mikataba fulani. Sasa na mikataba hiyo ambayo walisainiana wakati ambapo walipoanza kusaidiana huenda sisi hatuijui, na hatua ambayo imemfikisha yeye Donald Trump kukamata uamuzi huo, huenda yeye anaijua. Ndio maana tunasema kwamba wanaweza kukamata hatua yoyote ile, ila la muhimu sana ni kukaa meza moja, ili waangalie namna gani wanaweza kumaliza vita ambayo inajiri katika nchi hiyo ya Ukraine. Jambo RFI ya Kiswahili, naitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Kwa mtazamo wangu mimi naona kuwa Marekani wana uwezo wa kumaliza vita kati ya Marika, ya Urusi na Ukraine sababu walikuwa wafadhili wakubwa sana ambao wamesaidia Ukraine eh, kwa pasenti takriban 40 ili kupambana na Urusia, lakini uh, Trump alipopita amesema ya kwamba inabidi vita hivyo vimalizike kupitia uh, meza ya majadiliano. Kwa hiyo tunavyojua ubabe wa Marekani wanapochukua kauli kama na hiyo, tutegemee kuwa uh, vita hivyo vitakoma. Asante. Najirekodi sauti nikiwa Mulinde Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi naitwa Ishara Nkere. Raisi wa Marekani kusitisha misaada ya kijeshi huko nchini Ukreni bado hajafanya vizuri, kwa sababu mwenzake wa huko Ukreni hajafurahishwa na mikataba ya madini. Ningemwomba raisi huyu wa Marekani asitangulize faida zake binafsi, ila atatue mzozo huo wa Urusi na Ukreni. Jambo RF Kiswahili, na piga simu nikiwa Kihanda, Uvira, Jarsi. kwa majina inaitwa Eric Ersanga Provision, kwa jina maarufu e. Kuhusu mada hilo, jambo ambalo rais wa Ukrain amefanya siyo jambo jema, ni la kumshurutisha E, Volon Zelensky rais wa Ukraine ili aweze kuketi kwenye meza ya mazungumzo na Mr. Putin lakini, kwa sababu kitu ambacho Zelensky alikuwa hakitaki anaanza sasa kukitaka, kwa sababu ameona Marekani amekwisha kumwacha peke yake, ndio maana Ukraine naye amekubali kuongea na risi. Lakini hilo jambo ambalo e, Marekani amefanya sio jambo jemani la kupenda kuonyesha kwamba watu kwamba hapendi, siapendi Ukraine, bali sana penda risi Jambo alefai. Kwa majina naitwa Aleksi Jeremia, niko chaka chake Mwanza, Tanzania, ni fanzi wa Simba Sports Club. si sahihi kwa rais Trump kutumia mbinu hiyo kumshinikiza rais Zelensky asaini mkataba. Nadhani kama nchi ya Marekani ilipaswa kus, kuisaidia nchi ya Ukraine bila masharti magumu. ni mpongeze rais wa Ukraine Zelensky, na hiki ndo kitu kinachotushinda bara letu la Afrika. ni kiukweli, ni mpongeze, anastahili pongezi kwa sababu mikataba mingi ni kandamizi, na mikataba hii baadhi huku yani, humshurutisha aliyesaini kuwa mtumwa. Kwenye ukurasa wa Facebook nianze na ujumbe wako Baraka Bim, ukiwa mjini Bukavu DRC, unasema hatua ya rais Trump kwa mtazamo wako ni vizuri, kwani kwa upande mkubwa ni raia ambao wanazidi kuathirika na vita. Trump ni mtu wa mazungumzo anataka Kremlin na Ukraine wamalize kidiplomasia bila vita, wamalize kwa njia ya mazungumzo. Sebastian Kasongo toka Dirasi Kivu ya kusini jijini Uvira, kwanza nampongeza Rais Trump kwa msimamo huo wa kusitisha msaada wa kijeshi, kwa sababu hiyo ni suluhisho ya mgogoro kumalizika kati ya Ukraine na Urusi. Vita ni vibaya na inaathiri maendeleo. Omari Kingombe kutoka Goma, mashariki mwa DRC unasema kuhusu mada ya leo, Trump anaweza kumaliza vita vya Ukraine, lakini suala la kusema Urusi ibaki na maeneo iliyodhibiti ndiyo hatma ya Marekani, kwa sababu nchi zenye nguvu haziheshimu tena sheria ya Umoja wa Mataifa. Mimwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba, Tanzania, unasema hatua hii ni ushindi kwa utawala wa Rais Putin. Nam msikilizaji, mada tunazungumzia hivi leo ni kuhusu rais wa Marekani Donald Trump wiki hii kusitisha kwa muda msaada wa kijeshi kwa nchi ya Ukraine kama njia ya kumshinikiza mwenzake Zelenski kukubali mchakato wa kupata mkataba wa kusitisha vita na Urusi. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Jambo RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea Mtambala sindano ndano avenika Buteke, tarafani Moba DRC. Ni Andre selsoso zombe Mwenakalonda. Hatua hii ya kusitisha kwa muda msaada wa kijeshi uliopaswa kwenda chini Ukraine, mimi naona ya kwamba sio hatua nzuri ya kuendelea kushinikiza mwenzake Zelensky kukubali mchakato wa kupata amani, kwa sababu mimi nadhani ya kwamba yeye anastahili kuleta ama kufanya mabadiliko fulani, ili aendelee kusaidia nchi na asiegemee kwenye nchi moja, lakini yeye anatafuta kutumia hivi vita ili kuendelea kupata maslahi yake mwenyewe, ndio maana kwa muda huu ama staili hii ambayo bwana Donald Trump anaendelea, hata weza. Kwa jina naitwa Jofle, nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia, kwa mada yangu ya leo iliyowekwa hapo mezani, kweli mimi nachoona kwa Marekani kusitisha msaada kwa nchi ya Ukraini, especially kwa upande wa vifaa vya kutumia kivita, mimi naona amefanya vizuri. Mimi naona hiyo itakuwa ni njia nzuri ya kuweza kusimamisha mapigano, kwa sababu kwa sehemu kubwa, hata nani, Zelensky, kama ana akili kweli, akishaona amestofisha kweli, lazima atafute njia ya kuweza kutafuta amani, kwa sababu kwa sehemu kubwa ile ilikuwa kimsaidia ni Marekani, umeona ni Marekani. So kama kweli Amerika imeona kweli isitishe msaada wa kinani wa kumpa, mimi naona wamefanya vizuri, wamefanya vizuri na natamani na kuona kweli wamekaa meza moja, waweze kuyamaliza ili vita viache, sababu miaka mitatu yote akiwa anagombana ni miaka mingi. Asante sana. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu rais Trump na Zelenski kuweza kujibizana vibaya na e, msimamo wa Trump ukaonekana ni wa kuegamia upande mmoja vita ya Ukrain na Urusi, ngambo za Marekani. Marekani imekwisha jionyesha ipo wapi. Marekani iko ngambo ya Urusi. Marekani ni nchi kubwa, nchi kubwa ilikuwa na kuika katikati. Sasa wakati imejionyesha hivyo, kwanza alama mbaya, doa mbaya kwa nchi kubwa babe kama Amerika, kuliko kuwa mpiga firimbi nakuwa ni mwenye kucheza katika timu ingine. Maanake yuko ngambo ya Urusi, anaipinga Ukreni hadhara. Kwa jina anaitwa Selemani Kashunga, nachangia mada ya leo kutokea Nairobi, Kenya. Eee, kwa kusema ukweli, kauli ya Trump kusitisha hiyo msaada ya jeshi kwa Ukreni si halali. Kwa nini? Kwa sababu Ukraine iko na tetea haki yake, hawezi vamiwa na kali tu kimya, lazima ujitetee mpaka dakika ya mwisho. Trump angeendelea na kusaidia Ukraine na armema juba fukuze barasha jurasha, hiyo si kiwanja yake, na kila mtu, kila inchi, kwa kusema ukweli, lazima itetee integrite teritorial ya ya inchi yake. Sasa kwa ma, kwa maoni yangu, ile msimamo ya Trump kukatisha hiyo msaada ya kijeshi Ukraine haijakuwa lali hata kidogo. Ni rejelea jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook. Mwando Dennis unasema jambo refai Kiswahili tunawafuata kupitia redio Bukanda 94.8 FM kutoka Lubumbashi. Unasema kwa kawaida mazungumzo ndio hatua bora ya kumaliza vita vya Ukraine. Muhindo Tawite toka DRC, jijini Beni, hatua ya rais Trump iko sahihi kabisa, ila rais Zelenski akubali mazungumzo ya kusitisha vita nchini mwake, asijali nchi zinazomshauri kufanya vita, ayaone kwanza faida ya maisha ya raia wake, kwani amewapoteza raia wengi sana tangu vita kuanza. Mkombozi kutoka Makobola, DRC, hatua hii ya Trump ni moja ya njia itakayompa Rais Zelensky mawazo ya kuweza kuzungumza na mwenzake wa Urusi ili kusitisha vita na kupata amani kati yao. Cosmas Milanzi wa Mtwara Masasi, Tanzania, mimi nadhani hiyo sio suluhu, ni kuongeza uchochezi kati ya nchi hizo. Ni tamatisha na ujumbe wako. Didi Sahani hodari toka Lubero, DRC unasema, anapongeza sana hatua ya Rais Trump kwa jitihada za kumaliza vita kati ya Urusi na Ukraine. Wanaoendelea kusapoti kijeshi Ukraine ndio wachochezi wa vita hivyo, kwa hiyo Umoja wa Ulaya unatakiwa kuunga mkono jitihada za Rais Trump na hiyo itasaidia pande zinazopigana kuketi kwenye meza ya mazungumzo. Ndivyo natamatisha makala ya Habari Rafiki kwa leo. Tukutane hapo kesho kwenye mada huru. Kwa heri.