Hujambo popote pale ulipo msikilizaji. Ikiwa ni wikendi ya mwisho ya mwezi Februari, karibu katika makala yaliyojiri wiki hii. Uko nami Jupiter Mayaka. Habari ambazo zimegonga vichwa vya habari wiki hii ni pamoja na hali kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, utata wa kidiplomasia unaozingira Kenya na Sudan. Tutaangazia pia kesi ya kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Kizza Besigye, lakini pia tutaangalia kipindi cha mpito nchini Niger, vilevile mkutano wa G20 uliofanyika kule Afrika Kusini. Kwingineko ulimwenguni, tutadadisi hali kufikia sasa ya vita vya kule Gaza na misimamo ya viongozi mbalimbali mbali wa ulimwengu. Msikilizaji, tuanze kwa kuangalia mambo yanavyoendelea katika nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo wakuu wa majeshi kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki wamekutana siku ya Ijumaa jijini Nairobi nchini Kenya ili kushughulikia kuzorota kwa hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo majadiliano hayo yalitanguliwa na kikao cha siku mbili cha kikosi cha kazi cha wataalam wa ulinzi wa EAC ambacho kiliweka msingi wa majadiliano ya kimkakati. Wakati hayo yakijiri, ni wiki hii ambapo huko Bukavu, baada ya waasi wa M23 kuingia kwenye jiji hilo, shughuli za usafiri zilirejelewa rasmi kwenye Ziwa Kivu linalounganisha mji wa Goma. William Basimike anaeleza kwenye soko za Nyawera na Mashinji kuna watu waliofika ili kujionea hali ilivyo. Wengine wanauza na kununua, hasa vyakula. Sifa ni mchuuzi wa nyama. Kilo ya nyama tulikuwa tunaiuza ku douze mille francs, sahi ni vee mille leba. Kilo ya bunga naikuwa nauzisha ku deux mille francs, sahi viko nauzisha kwa misensa. Mboga mboga tupati leba, nazileta Kabare ama kuzileta zimazi, zinatoka Kabare, zingine zinatoka Muniva ya Rwanda vile vyote aapate njia. Mbali kidogo, Mapendo anauza samaki, ila anasema bado anahofia usalama. Naogopa sana, ila Mungu tu ndiye atatusaidia. Nilibaki tu nyumbani mpaka saa nyumbani, saa injo kutoka tena, watoto niwapigia buyi. Juzi jana, nikaamua kufungua barabarani. Teksi hazionekane zaidi, watembeza pikipiki ndio wanafanya kazi, wakipita hata katika barabara Patrice Emery Lumumba ambamo hawakuruhusiwa kupita awali. Joseph amejitoa za kujionea namna ambavyo duka lake limeporwa. Walifungua duka, wakabeba yote ambayo ilikuwa e wakati M23 walifika. Kwa sasa watu wanaanza kutembea fasi yote Natembea vizuri kabisa kabisa. Hawa ingikuja, kabisa hawangi kuja, ingekuwa ni tatizo. Hadi wakati huu taka zinajaa barabarani, kukiwa na matundu zenye alama ya risasi katika milango ya maduka yaliyoporwa, lakini kwengineko hasa Nyangezi na pia katika baadhi ya vijiji vya bonde la mto Ruzizi, watu wengi walihama makazi yao wakihofia usalama. William Basimike, Bukavu. Shukran, Basimike kwa ripoti hiyo. Mkuu wa tume ya Umoja Mataifa nchini DRC, Monosko, Bintu Keita na amewashutumu waasi hao kwa kuweka vikwazo ambavyo vinatatiza majukumu yake haswa eneo la mashariki. Ametoa kauli hiyo mbele ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jijini New York. Tangu kutekwa kwa mji wa Goma, M23 imeweka sheria kali za kutembea kwa MONUSCO na kuzuia juhudi za kutathmini madhara ya utekwaji wa uwanja wa ndege wa Goma na kuharibu mabomu bila madhara katika mji huo. M23 imezuia pia MONUSCO kugawa mahitaji muhimu kwa vikosi vya SAMI DRC, lakini pia zaidi ni kwamba M23 inadhibiti barabara zote zinazoingia na kutoka katika maeneo walioyadhibiti. Ni kauli yake, Bintu Keita, mkuu wa tume ya umoja mataifa nchini DRC, MONUSCO na tukisalia huko Goma, miungano ya makundi ya vijana imeanzisha kampeni kuwahimiza vijana kuhusu kupambana na habari za chuki, kama anavyoeleza mwanahabari wetu Benjamin Kasembe. Mashirika haya yameongeza kasi ya kutoa elimu na mafunzo kuhusu umuhimu wa ukweli na umoja na jinsi ya kukabiliana na habari zisizo sahihi, amesema Diodone Mango, naibu kiongozi wa shirika la kuhimiza amani na utawala bora hapa nchini. habari RDC hatujui nani anapenda mwengine, nani anamchukia mwengine, lakini sisi tunahimiza watu wote na wajurnalista wapasha habari wote kuonyesha watu kama sisi wote ni wamoja, tupendane na tuepushe hiyo uh, mambo ya ugawanyaji uga. Katika kampeni hii, vijana wametakiwa kuwa mabalozi wa amani na kutumia mitandao ya kijamii kwa faida ya wananchi badala ya kueneza chuki. Ormiel Mihigo ni kijana mwanahabari mjini Goma. Naweza kuambia vijana wenzangu waweze kuungana, kwa sababu hii ni muda wa kuungana wakuwa pamoja. Zaidi ya vijana hamsini kutoka miungano mbalimbali na vituo vya matanga azo mjini Goma wote wamesema kuridhika na mpango huo hua, kutafuta leo, kijana, wa kutafuta amani kuanzia leo. Mimi kama vile kijana mwandishi wa habari ninaweza kajua hii ni, ni diskuri ya kuleta chuki na ninaweza nikaandika, uh, na message ambazo Zitaweza kupeleka watu waishi pamoja na kwa umoja. Tangu kuzuka upya kwa vita katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini, habari za chuki zimekuwa zikienea mitandaoni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuathiri pakubwa juhudi za kutafuta amani eneo hili la mashariki mwa Kongo. Benjamin Kasembe goma kiswahili msikilizaji haya ya kijiri umoja wa mataifa unasema nchi ya burundi inakabiliwa na wimbi kubwa zaidi la wakimbizi kutoka drc katika kipindi cha miaka 25 serikali ya rwanda imelaani hatua ya marekani kumwekea vikwazo waziri wake wa utangamano wa ukanda james kabarehe ambaye pia alikuwa mkuu wa jeshi akihusishwa na waasi wa m 23 Je, hatua hii ina maana gani? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. Mgogoro ambao upo mashariki hapo mwa Congo inapohusishwa na nchi ya Rwanda na hatua za kuibana Rwanda ili ilete mafanikio ya kuleta amani hapo Congo, vikwazo haviwezi kusaidia kuleta amani hata ikiwekewa vikwazo Rwanda kwa sababu Rwanda wanayo madai yao pia wanayasema kwamba Wakongo wenye asili ya Kinyarwanda wanabaguliwa, lakini pia wanasema wale Imtarahamwe wamefanya mauaji ya kimbari wana, wanasaidiana na, na jeshi la Kongo na tunajua madhara ya mauaji ya kimbari. Ni kauli yake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa kule nchini Tanzania. RFI Goma 98.0 FM. Na kutoka DRC tuelekee nchini Uganda, ambapo mwanasiasa mkongwe Kiza Besije Haji Lutale na afisa wa jeshi Kapteni Dennis Ola walifunguliwa mashtaka ya uhaini kwenye mahakama ya kiraia jijini Kampala baada ya shinikizo za kesi inayowakabili kuondolewa kwenye mahakama ya kijeshi. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukwago, alitutumia ripoti hii. Dr Besije alifikishwa mahakamani akiwa katika kiti cha walemavu na kulindwa vikali, akafunguliwa mashtaka ya uhaini pamoja na Haji Obed Lutale na mwanajeshi Kapten Denis Ola, upande wa mashtaka ukiwashtumu kwa kupanga kupindua serikali ya Uganda. Wakili wa Dr Besije na Haji Lutale, Elias Lukwago, aliomba Dr Besije aruhusiwe kupata matibabu ya gereza lakini upande wa mashtaka ulipinga ukisema anaweza kupata matibabu hayo ndani ya kituo cha afya cha gereza. Hakimu Esta Nyandoi aliamua kama ifuatavyo as... ninabanwa kutoa amri hiyo. Mamlaka yangu pekee katika suala hili ambalo ni kosa la kifo ni kuwafungulia mashtaka na upelelezi ukikamilika kwapelekwe mahakama kuu. Ninamshauri kutafuta suluhu hiyo kutoka mahakama kuu lakini kwa sasa washtakiwa wote watazuiliwa katika gereza la Luzira hadi tarehe 7 mwezi ujao of March. Wakili wa Dr Besije Elias Lukwago alifichua kuwa Dr Besije ameamua kusitiza want to announce that dr. Besige... Dr. Besige lea, mgomo wa kula. Nataka kutangaza kwamba D Besije lea amesitisha mgomo wa kula kwa kuwa amefikishwa mbele ya mahakama ya mahakama ya kiraia, kwa sababu muda wote alikuwa akipinga kuweka kizuizini kinyume cha sheria bila amri ya mahakama. Kwa sababu sasa amefikishwa mahakamani na tumeanza mchakato wa kupata dhamana, anasitisha mgomo wa kula. Mshtakiwa rasmi kwa Dr Kiza Besigye katika mahakama ya kiraia unatimiza agizo la mahakama kuu iliyotolewa wiki mbili zilizopita ambapo kesi yake mbele ya mahakama ya kijeshi ilisitizwa. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Katika nchi jirani ya Kenya, hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kusitisha kwa muda utoaji wa msaada wa kifedha kwa shirika la kimataifa la maendeleo USAID, limeathiri sekta ya afya, haswa kwa wakazi wa mtaa wa mabanda wa Kibra jijini Nairobi, ambao wamekuwa wakitegemea msaada huo ili kupata tembe za kufubaza virusi vya ukimwi. Mwandishi wetu Victor Motori alizuru mtaa huo kutathmini athari zinazojitokeza. Ni asubuhi katika mtaa wa Kibera jijini Nairobi nchini Kenya, ambapo anakutana na Lilian akitoka kwenye kituo cha afya. Uso wake umejaa wasiwasi. USAID imetuadhiri, maanake tunasikia mambo na ARV hazitakuwa na sisi, kama wenye tumeadhirika, tutakuwa na shida sana. Kila miezi sita nilikuwa naenda kuchukua dawa na nachukua bure, lakini kwa sasa vile nasikia haitakuwa dawa, baada ya Marekani kusitisha misaada yake kupitia wakala wake wa maendeleo ya kitaifa USAID. Sekta muhimu kama afya na elimu zimeanza kuathirika vibaya. Judith Ashitabule, mtaalamu wa afya ya jamii Kibera, anaeleza hali ilivyo. Watu wengi wameweza kuathirika, nilikuwa ni kutokerani mradi wa OVC program that is health sector, ambapo tuna deal na watu wa HIV kuna wale tunatarajia kwamba virusi vitarudi chini, lakini sasa funding imekatika. Kuna zile strategies zenye tulikuwa tumeweka in place na sasa haziwezi zikaendelea. Mildred Malwa mhudumu wa jamii anawashauri waadhiriwa kutumia mafunzo waliowapata kupitia miradi ya awali ili kujitegemea. hatukuweza kujipanga mbeleni kwa kuwa hatukujua kitu kama hii inaweza tokezea. nawezami peana ushauri wa kusema kuwa wale wenye walikuwa wameshapewa skills waweze kuzitumia. atiliswaji mutu. Wakati mabadiliko inakuja, iwe positive e, iwe negative, inafaa tuikubali. Kenya imekuwa ikipokea kati ya dola milioni mia moja hadi dola milioni mia nne kila mwaka kutoka shirika la USAID kufadhili miradi mbalimbali. Sasa miradi hiyo iko hatarini kusitishwa na mamilioni ya wananchi kuathirika. Victor Muturi, Kibera, RF Kiswahili. Tukisalia nchini humo aliyekuwa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC Wafula Chebukati alifariki dunia siku ya Ijumaa akiendelea kupokea matibabu katika hospitali ya Nairobi kufuatia kuugua kwa muda mrefu. Nchini Sudan, Umoja wa Mataifa unaomba dola bilioni sita kutoka kwa wahisani ili kutoa msaada kwa watu walioathirika na vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo na mamilioni ya wakimbizi waliotoroka. Douglas Omariba na taarifa hiyo kwa kina. Katika taarifa ya pamoja shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu OCHA na shirika la kuwahudumia wakimbizi UNHCR yamesema lengo kuu ni kutoa msaada kwa karibu watu milioni 26 mwaka huu, ambao wanateseka kwa sababu ya vita vinavyoendelea. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kwamba bila ufadhili wa haraka, theluthi mbili ya watoto wakimbizi watanyima fursa ya kupata elimu ya msingi, huku wakimbizi milioni 4.8 na jamii zinazowahifadhi wakiendelea kukabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Aidha, Umoja wa Mataifa umesema vita vya wenyewe kwa wenyewe vimesababisha watu milioni 12 kusalia bila makaazi, kati yao karibu milioni 3.5 wakikimbilia katika mataifa jirani. Tangu Aprili mwaka 2023, Sudani imekuwa kwenye vita kati ya mkuu wa jeshi Abdul Fata Al Burhan na makamu wake wa zamani Muhamed Hamdan Dagalo anayeongoza RSF. Katika hatua nyingine, serikali ya kijeshi nchini Sudan siku Alhamisi ilimuita nyumbani balozi wake nchini Kenya kupinga kile inasema Nairobi kuruhusu wapiganaji wa RSF na washirika wao kufanya mikutano ya kuunda serikali mbadala. Taarifa nyingine inayohusu nchi za Afrika ni kwamba wiki hii Rais wa Botswana Duma Boko ameyataka mataifa hayo kuchangia kujaza pengo la ufadhili ambalo limetokana na Marekani kutangaza kusitisha misaada kwa nchi za kigeni. Uamuzi eight... wa hivi karibuni wa Marekani kusitisha ufadhili, si siri kwamba wametupata pabaya, hasa ikikumbukwa hatukuwa na muda wa kujipanga kuhusu vifaa vya dharura. Na hii ina maana kuwa kutakuwa na ucheleweshaji wa vifaa na dawa. Kupata ufadhili mbadala ya kujaza pengo hili ni muhimu. Mataifa ya Afrika sharti kukubali changamoto hii kwa haraka, kwa kugharamia mapambano ya malaria kwa mfano, kutoa fedha kwenye hazina ya dharura, na kuongeza bajeti zao kwa afya. Kwingineko Afrika, waasi wa Tuareg kaskazini mwa nchi ya Mali waliwatuhumu wanajeshi wa serikali kwa kushirikiana na mamluki wa Urusi wa Vagner na kuhusika na mauaji ya raia 21 waliokuwa wakisafiri kuelekea Algeria huko Gao. Paul Nzioki na maelezo zaidi. Katika taarifa nyingine, muungano wa Azawadi umesema watu wanne waliuawa na wanajeshi wa Mali na Wagner siku ya Jumapili katika kijiji cha Aslag kilichopo katika mkoa wa Kidal. Mapigano kati ya wapiganaji wa Tuareg na jeshi la Mali yaliripotiwa wiki hii ambapo wapiganaji watano waliuawa. Kwa upande mwingine, jeshi la Mali limesema lilitekeleza operesheni kadhaa za kijeshi na kuwaua magaidi saba katika maeneo ya waasi. Hali ya usalama kaskazini mwa Mali imekuwa tete kwa muda mrefu kutokana na vita vinavyoendelea kati ya serikali ya Mali na vikundi vya waasi. Msikilizaji, mwanahabari tajika nchini Tunisia, Muhamed Bogeleb, ameachiliwa wiki hii kutoka kurukuruni baada ya uamuzi wa mahakama, na amekuwa akizuiliwa tangu mwaka uliopita kwa tuhuma za kueneza habari za kupotosha. Kule Afrika Kusini, mawaziri wa mambo ya nje kutoka muungano wa mataifa ya G20 walifanya kikao, mkutano uliosusiwa na Marekani, wakati huu kukiwa na majibizano kuhusu vita vya Ukraine na kibiashara. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, ambaye ni rais wa G20, ametoa wito wa ushirikiano ili kutatua changamoto za dunia. Matatizo tunayokumbana nayo katika ulimwengu wa sasa yanaweza tu kutatuliwa kwa kushirikiana, majadiliano na kuwa pamoja. Ndio kwa sababu Afrika Kusini imechagua kauli mbiu inapoongoza G20, kuendeleza ushirikiano umoja na haya ndiyo mambo tunayosimamia. Wakuu wa nchi hizo watakutana siku ya Jumamosi na Jumapili jijini Johannesburg. Na tukiangazia habari nyingine za ulimwengu, viongozi kutoka nchi za kiarabu walikutana nchini Saudi Arabia kujadili mpango wa Marekani kutaka kuchukua ukanda wa Gaza na kujenga upya, huku wakazi wakipelekwa katika maeneo mengine. Haya ya kijiri, Israeli imewashtumu Hamas kwa kukiuka mkataba wa kusitisha vita. Victor Abuso na taarifa hiyo. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu amewashtumu Hamas kwa kuweka mwili wa mwanamke mkazi wa Gaza kuyajeneza na kuyadai Israeli wa ni wake Shiri Bibas, mmoja wa mateka wake, na kuahidi kwamba atahakikisha kuwa haki inatendeka. Israeli imesema mwanamke huyo na watoto wake wawili waliuawa kinyama kwa kushambuliwa na Hamas, ambao wanadai kwamba mateka hao waliuawa kutokana na mashambulio mazito ya mabomu yaliyorushwa na wanajeshi wa Israeli. Familia ya Shiri inasema bado inasubiri hatima ya mpendo wao huku ikimlaumu waziri mkuu Netanyahu kwa kushindwa kumpigania mama huyo na watoto wake wawili. wakati hayo ya wa kijiri, Hamas imesema itawaachia huru mateka wengine sita wa Israeli siku ya Jumamosi, huku wafungwa mia sita na wawili wa Kipalestina wakitarajiwa kuachiwa huru kutoka kwenye magereza ya Israeli. Rais Volodimir Zelenski wiki hii alikutana na mjumbe maalum wa Marekani Keith Kellogg baada ya rais Donald Trump kumwita kiongozi huyo wa Ukrain kuwa ni dikteta na Urusi ina usemi mkubwa kumaliza vita vinavyoendelea. Umoja wa Ulaya umelaani kauli hiyo ya Trump na kusisitiza kuwa Ukrain ni nchi ya kidemokrasia, huku rais Zelenski akiwa na kauli hii. Ukraine haitakubali. Ukraine haikujua lolote kuhusu hilo na Ukraine inaona mazungumzo yoyote kuhusu Ukraine bila Ukraine kuwa hayana maana yoyote, na hatuwezi kutambua mambo yoyote au makubaliano yoyote kuhusu sisi bila sisi wenyewe kushiriki, na hatutatambua makubaliano hayo. Haya yanajiri wakati huo, mshauri wa masuala ya usalama wa taifa wa Marekani Michael Waltz akisema ni lazima Ukraine ikubali mkataba kuhusu Washington kuchimba baadhi ya madini yake muhimu ili kulipa fidia ya msaada ambayo nchi hiyo imetoa kwa Kiev. Msikilizaji, mjadala umeibuka kuhusu uwezo wa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis, kuongoza kanisa hilo. Amekuwa hospitalini kwa wiki moja sasa kutokana na maradhi ya nimonia. Na msikilizaji, muda umeniruhusu kufikia hapo. Mimi ni Jupita Mayaka, ni kutakie wikendi njema, kwa heri.