Karibu kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Mimi ni Victor Abuso. Jumamosi iliyopita, waziri wa mambo ya nje wa Jibuti Mahmud Ali Yusuf alichaguliwa na wakuu wa mataifa ya Afrika kuwa mwenyekiti mpya wa Tume ya Umoja wa Afrika. Mwanadiplomasia huyo alimshinda mwanasiasa mkongwe na aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga katika mzunguko wa sita wa uchaguzi huo uliofanyika wakati wa kikao cha kawaida cha viongozi wa AU. Kwa nini Mahmud Ali Yusuf alibuka mshindi na nini kilichomwangusha Raila Odinga? Na je, mwenyekiti huyo mpya anatarajiwa kutoa uongozi wa namna gani kutatua changamoto mbalimbali mbali ambazo zinakabili siasa, masuala ya kijamii na masuala ya kiuchumi katika mataifa mbalimbali mbali ya Afrika? Kutusaidia kuchambua haya yote ni Dr Bran Wanyama, yeye ni mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Kibabii na mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa kule Kibabii e, magharibi mwa Kenya. Karibu sana Dokta Wanyama. Asante. Hamjambo wasikilizaji wa na kutoka Dar es Salam nchini Tanzania, tunaungana naye Thomas Kibwana, yeye pia ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Karibu sana, Bwana Thomas. Asante sana kwa mwaliko kaka. Na nianze nawe, Thomas, hapo Dar es Salam. Kwa kifupi tu unafikiri ni kwa nini viongozi wa Afrika walio wengi walimchagua Mahmud Yusuf uh, na sio Raila Odinga kuwa mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika? Kwanza inatakiwa tutambue kwamba Bwana Mahmud Ali Yusuf naye alikuwa na wasifu mzito wa kuweza kushika hii nafasi. E, kikawaida hii nafasi imeenda kwa mawaziri wa wa mambo ya nje na marais wastaafu wa nje pamoja na waziri mkuu ambaye Raila Odinga ali, alikuwa waziri mkuu pia, lakini bwana Mahuda amekuwa waziri wa mambo ya nje wa Jibuti tangu elfu mbili na tano kwa hiyo uzoefu wanao. Lakini pili, alikuwa na advantage ya alikuwa na support ya nani, nchi za kiarabu za Afrika kutokana na yeye kutoka Jibuti. Lakini Jibuti pia anazungumza Kifaransa, kwa hiyo ilikuwa rais pia kwake kujinadi kwa francophone Afrika. Lakini ya, mwisho wa siku Uh, ilisemekana kwamba Sadek ilitupa mkono wake, uh, kwa Richard Randriamandrato wa Madagaskar, lakini pale ilipoonekana kwamba uh, mheshimiwa Richard haelekei kushinda, Eh, Sadek ikatupa mkono wake au turufu yake eh, kwa Hamuda Ali Yusuf Naam. Dokta Wanyama, nchini Kenya kumekuwa na uchambuzi wa aina mbalimbali mbali. Kuna wale ambao wanasema kwamba katika hili Kenya ndio iliyoanguka wala sio Raila Odinga. Uwazi useme ni kwamba Raila Odinga alikuwa alinadiwa na taifa la Kenya. Pili ni kwamba kuna mahali ambapo serikali ya Kenya iliweza kujikwa kuongezea tu kwa mchango wa ndugu Kibwana ni kwamba ukitazama umri wake, e, aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga, kidogo ni karibu miaka themanini. Ukitazama historia wale viongozi ambao wameshikia mamlaka yale, e, kuanzia kule nyuma, waona kwamba miaka yao ilikuwa sitini na moja, sitini na mbili, hamsini na tisa. Hili lili tajriba kama vile Kibwana amesema, ni kwamba tajriba yake ilikuwa ni, alikuwa sivi yake ilikuwa kubwa kidogo ya ile kidogo kidogo nzito. Sasa tuangazie kazi kubwa ambayo inamsubiri Mahmud Ali Yusuf. Bwana uh, Kibwana, bila shaka anachukua bara la Afrika ambalo lina changamoto nyingi, na tuanze kwenye ukanda wa Afrika mashariki na kati uh, nchi ya DRC kule mashariki bado mambo sio mazuri. Unafikiri aje na mbinu gani kujaribu kutatua changamoto inayoshuhudiwa? Ni lazima uh, ajenge ushawishi mkubwa kati ya marais wa Afrika ili kuweza kusukuma ajenda ya Umoja wa Afrika kwenye kutatua migogoro hii, kwa sababu kwa bahati mbaya Umoja wa Afrika umeonekana ikiwa ni chombo cha maneno mengi na vitendo vichache. Kwa hiyo sasa ni yeye kuleta tofauti na kuonyesha kwamba AU e, ina meno walau kidogo na ni zaidi tu ya kuongea na wao, wanaweza wakajiweka katikati ya mazungumzo ya migogoro, kusisitiza kwamba hii migogoro ambayo iko ndani ya Afrika inaweza ikatatiwa na Afrika wenyewe. Naam, mgogoro mwingine Dr. Wanyama, ambao bila shaka unamwangalia unamuanga uh, huyu mwenyekiti mpya wa tume ya Umoja wa Afrika ni mzozo wa Sudan, bado naam. Suluhu mpaka sasa halijapatikana. Uh, pande mbili jeshi na RSF bado wanapigana. Na mazungumzo huko nyuma alivunjika. Unafikiri mzozo huu anaweza akautatua kwa namna gani? Nafikiri mataifa mengi sana yameogopa kuingilia swala lile ya Sudani na hatum, kwa sababu makundi yanahusika ni makundi ambayo yanamiliki silaha, na hali kama hiyo ni hatari sana, kwa sababu mauaji ni mengi, uharibifu ni mkubwa na usikivu uko chini kabisa. Njia e, ambayo uh, katibu wetu msimamizi wa Afrika anaweza kuchukua yeye ni mweli sana wa diplomasia na kwa sababu hiyo ni nafasi nzuri sana ya kujaribu kuleta kile kikundi ambacho kimelemewa na kikundi ambacho kinaongoza kinawalemea wale wengine mezaji Bwana Thomas. Kitu kingine ambacho kimekuwa kikisumbua Afrika ni suala hili la kufanya biashara pamoja. Uh, huko nyuma wakati wa mm, msafaki walikuja na makubaliano kwamba mataifa Afrika sasa yaanza kufanya biashara bila vikwazo, lakini hili limeonekana kuwa changamoto kubwa sana. Unafikiri e, tutarajie nini na huu uongozi mpya? Kwa kweli hiyo ni changamoto kubwa ambayo na bibi ilikuwa anaizungumzia kwa miaka mingi. Ukiangalia nchi zote zilizoendelea duniani, wanafanya biashara kubwa ndani ya bara lao. Ukiangalia biashara kati ya nchi za EU wenyewe kwa wenyewe ni 70%. Ukiangalia biashara kati ya nchi za e, Asia wenyewe kwa wenyewe ni zaidi ya 70%. Lakini intra Africa trade ni 20% only. Kuna vitu ndani ya bara la Afrika lazima tu streamline. Kwa mfano ni aibu utoke nchi moja ya Afrika kwenda nchi nyingine ibidi upitie Ulaya au upitie Dubai. Mtu anayotoka Mauritius kuja Tanzania anapitia Dubai alafu ndo anakuja Tanzania. That cannot be. Waje na infrastructure program ya pamoja eh, miundombinu hasa barabara, reli na usafiri wa ndege. Hii itarahisisha uh, biashara kati ya nchi zetu, lakini intra Africa trade kuwa kwenye asilimia ishirini, uh, ni aibu kubwa sana kwa kweli. Muda wetu umeyoyoma kweli kweli, uh, niwape sekunde uh, kama ishirini ishirini kila mmoja. Nianze nayo Dr. Wanyama. Sasa Afrika ina uongozi mpya, Waafrika walio wa kawaida watarajie nini katika miaka inayokuja na huu uongozi mpya Afrika na uongozi mpya njia? Lazima tutafute mbinu mpya ambazo zitaboresha mwanzo, masikilizano, biashara, na tutafute mbinu za nyumbani za kuweza kuzuia na kukomesha, kupata suluhu kwa migogoro ambayo iko kila mahali hapa Afrika, siyo DRC, Sudan, Afrika Magharibi, Misri, Ethiopia kati ya mataifa mengine. Kwa hivyo lazima waafrika wenyewe tujitegemee. Matatizo ni ya Kiafrika, suluhu lazima itoke kwa sisi waafrika wenyewe. na, Thomas, unamaliziaje? Nakubaliana na mwenzangu kwamba lazima matatizo ya Afrika yapate masuluhisho ya Afrika yenyewe. Wananchi wa Afrika wanahitaji kwanza amani eh, pili wanahitaji uongozi bora tatu, wanahitaji kufanya biashara eh, kwa pamoja. Lakini yote haya ambayo tunataka tufanye, eh, chanzo cha kwanza ni amani. Nchi zote za Afrika ziwe na amani. Nchi zote za Afrika zikiwa na amani, tukiwa tumepunguza migogoro, ni rahisi sasa kwa nchi za Afrika zikakaa na kuanza kuongelea maswala ya maendeleo, ila ni ngumu sana kuongelea biashara na kuongelea maendeleo wakati kila kuchao kuna mgogoro sehemu fulani, kuna wakimbizi wanaotoka nchi moja kwenda nchi nyingine, hali kadhalika na hali kama hiyo. Naam, naam, kwa kauli hiyo ya Thomas Kibwana, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa wiki hii. Thomas, nakushukuru sana, asante sana. Dkt. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii nchini Kenya, nakushukuru sana pia kwa muda wako. Asante ndugu Victor Buso. Asante ndugu Kibwana. Hadi wakati mwingine kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Mimi ni Victor Buso, kwa heri.