Ni Jumatano mura wa ewe shabiki wa kipindi hiki maarufu Afrika mashariki na kati, kipindi cha habari rafiki. Natumai usalama ulipo. Karibu kwenye mada ya leo, ambapo tunaangazia kauli ya rais Donald Trump kuhusu mzozo wa Gaza, safari hii akitishia kuvunjika kwa mkataba wa usitishaji mapigano ikiwa Hamas haitawachia mateka wote ifikapo Jumamosi ya wiki hii. Juma liliyopita, pia alidai kuwa nchi yake itachukua udhibiti wa Gaza na kuwahamisha Wapalestina. Unazungumziaje kauli zake? na je, huenda zikachochea mzozo zaidi kati ya Israel na Hamas? Jiunge nami hadi tamati mwa kipindi hiki. Mimi ni Victor Muturi. Niruhusu unianze na maoni yako kwenye simu. Uniite kama abu mwenyewe, Munyerio wa Kivingo kutokea huko DRC, katika wilaya ya Beni katika mji wa Mtwanga kwenye mlima mrefu wa Rwenzori. Mimi kwa msimamo wangu kwa kuona kwangu kwa naona kama kauli hiyo inaweza kuibua tena mzozo mpya kati ya Israel na Hamas. Hayo ni mawazo yangu kwa kuona kwangu kwa Jambo, habari rafiki, hapo kwenye simu unazungumza na Buchume Gideon, mkazi wa Kakongo, Kigoma, nchini Tanzania. Binafsi mimi ninachokiona, ili wazo la Donald Trump kiukweli, uh, kwanza inasikitisha na inaogofya kuona kiongozi mkubwa kama huyu uh, anahamasisha na anadhamiria kufanya kitendo cha namna hii. Kwa kweli dunia, mimi naona inakoelekea ni kubaya sana. Kimsingi, wawache Waisraeli wajitafutie amani wao kwa uh, wao. Uh, inaonekana kama Marekani ni wachochezi wa vita na ukizingatia, muda na nyakati kama huu, kila kona ya dunia amani ni kama imetoweka. Kwa kimsingi, kwa kweli, hii hali inasikitisha na inatia ina, ina huruma sana. Kimsingi, mimi naona kwa kweli, huyu kiongozi ni mtu ambaye alipaswa kuleta amani, lakini naona ni kama anaenda kuchochea zaidi. Kutoka Uvira GRC kijijini Masango, mimi ni Marco Foma Diego, Defense des Oprime, natuliwa kwenye chuo kikubwa cha ISM Uvira. Acha niseme kama kauli ya mheshimiwa Donald Trump, mimi kwangu niko naona kama ni kuongeza mzozo kwa ingine, kwa kuwa mzozo hauwezi kutatuliwa na mzozo mwingine. Mimi ningeomba Israel na Hamas waikae tu kwenye meza ya mazungumzo wazungumzo wakubaliane, na ile tatizo ishe, kwa kuwa ni wananchi ndio wako wanaenda kukufa kuku, kuku, kuku, kila siku na, wa, na watu wenye hawana hatia. Asante RFI Kiswahili. E, jambo RFI Kiswahili, yupo tu Mtundirwa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. E, kauli ambayo rais wa Marekani Donald Trump ameenda kuonyesha hiyo si msimamo mzuri, na imeonekana kuwa yeye ni moja ya wale ambao wanaleta machochezi katika vita ya Israeli na Hamas. Si kwamba Israeli inapigana pasipo kuwa na lengo, ina maana kwamba Israeli imevamia Palestina kwa kuonyesha kuwa wanaowasapoti ni hao wa Marekani, na nchi nyingi zenye nguvu zingekataa katakata, na hivi wananchi Wapalestina hawangekubali nchi yao kuvamiwa, na hiyo ni jambo la maana sana ambayo Marekani imeenda kuonyesha ya kuwa ndiyo machochezi yanayoonekana katika bara letu la Afrika, zaidi sana katika migogoro. Jambo RFI ya Kiswahili, naitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Hatua ambazo bwana Trump rais wa Marekani anakuwa akichukua zinakuwa kweli ni hatua nzuri, lakini uh, inabidi aweke maji katika mvinyo wake, sababu anachukua decision haraka haraka, na zinaweza zikamsababishia matatizo huko mbele na kujuta kwa nini amezichukua kwa haraka. Mimi kwangu ningemshauri achukue ma decision hatua kwa hatua kuangazia jumbe zenu kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nianze nawe Alex Jeremia wa Chake Chake, Mwanza, Tanzania. Kauli ya rais Trump inaweza kuleta mzozo endapo hakutakuwa na makubaliano za pande zote mbili. Kama makubaliano yatakuwepo kila upande kuridhia, sidhani kama mzozo utakuwepo. Mahuno Alfen kutoka Uvira DRC, kijijini Ndunda Rulimbi, huyu rais Trump ameingia tena ili kuangamiza nchi fulani. Mbona hajasema neno kwenye nchi ya DRC na Rwanda? huyo ni wa kutazamwa kwa jicho la tatu. Mkulima Halisi, Baba Chariti wa Moro Mjini: hii ni vigumu sana na itachochea mzozo huo kuwa mgumu zaidi, maana kuhamisha Wapalestina ni kama dharau kwao, kwani wamezaliwa pale pale. Leo hii vipi waende wa mishoni? Ni vyema wangetafuta njia nyingine ya kuijenga Gaza na sio kuhamisha Wapalestina. Asante sana rafiki Kiswahili kwa habari zenu. Murwa sikosi kuwasikiliza kupitia Zoa FM Morogoro. Bienven Kakule wa Butembo, DRC. Naona kauli ya Trump itachochea zaidi mzozo kati ya Israel na Hamas. Kazi business maujanja kutoka jijini Uvira, Kalimabenge, DRC, ndani ya duka la ogopa Mungu. Kibinafsi tusie watu wa kutegemea watu wengine, hata maandiko matakatifu yanashuhudia. Mnaona sasa vyenye Trump ameanza kufanya. Diudone Ngioku, yeye anauliza tu kuhamisha. Mungu mbinguni, Trump ulimwenguni. Ni kauli yake hiyo ostra fula wagonja maore Kilimanjaro, kutokana na uwezo wa ubabe wa nchi yake ana haki ya kusema au kutenda atakavyo. Huwezi kumdhibiti aliye juu yako. Niangazia tena ujumbe wako wa sauti. hii ni sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu Rais Trump wa Marekani juu ya Gaza, tunaweza tukasema anatumia ubabe, kwa sababu zile ni nchi mbili, alikuwa ni awe ni mpiga firimbi wa kutizama ukweli kwenye unakwenda na Gaza, inastahili kuachilia wale mateka kwa namna ya kutafuta usalama wa raia wa Palestini. Na haya mambo ya kusema Wapalestini watoka watafutie pangine, haya mambo siyo kweli. Kumbe watizame namna ya sulhu ya kuweza kumaliza hiyo vita, raia wawekewe na usalama. Asante refi. Kibinafsi mimi naona wanaoteseka ni raia, raia kabisa, hawana shida na hao askari wa Hamas, au kundi ambao zinaendelea kupigana. Wanaoteseka ni raia ambao hawana shida na serikali e, hata ukipima hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ususani katika Kivu kaskazini hapa eh, Nord Kivu batu no, wanaoteseka ni raia. Tunahitaji tu ufalme wa Mungu uje umalize kabisa upotovu ambao unapatikana katika dunia. toka Kipese la Mege Kapara, habari ya muda huu, ndugu watangazaji wa RFI Kiswahili, mimi ni Nzanzu Ahmed Saidi. Kwa kweli rais huyu anavyoonekana ni kwamba diplomasia yake kidogo itakuwa tofauti na watangulizi wake ama na viongozi wengi wa Marekani kwa ujumla, kwa kuwa kuna kinachoonekana kwamba ni kweli ndio zo ratiba za nchi ya Marekani, lakini yeye anaweka wazi moja kwa moja, hapendi kwenda kidiplomasia za uongo kama wanavyoenda wengi katika wanasiasa. Kwa hiyo huu mzozo un, un, inaonekana utakuwa mpya. Nchi za Waarabu nyingi zitaingilia kati. Saudi Arabia imekuwa ya kwanza kutangaza kwamba haitakubaliana na jambo hilo. Misri ambayo ndo ilikuwa inatakiwa kuwapokea wale wa Palestina na kuwapa ardhi ya kukaa imesema pia wanaweza wakawajengea katika ukanda wa Gaza wakiwemo bila kuwahamisha. Uh, kwa hiyo sidhani kama Donald Trump atakuja kama ni, ni, ni, ni jibu zuri kwa mzozo wa Palestina, bali atakuja Salama salimini Arafai Kiswahili kama kawaida, ni mfuasi wenu Ushindi Porobarozi toka hapa Rwanda, wilani Nyabihu, tarafa ya Rambura. Naomba Donald Trump kutodhibiti mji ule wa Gaza, isipokuwa afanye jitihada ili asaidie mji ule wa Gaza kutopogoka. Donald Trump anawahamisha Wapalestina wale kwenda wapi? Maji Moto Malole wa Kibara, Bunda, Tanzania. Binafsi naona Trump angerudi nyuma dhidi ya misimamo na kauli zake tata, ili amani irejee huko Gaza. Agostin Nicolas Ntaboba kutoka DRC mdaka je, Trump anataka muula wake huu wa kumwaga damu? Je, ni kwa nini Wapalestina kuonewa na Trump? Mimi nadhani kama vita si umoja. Nawapongeza, kila la heri kwa Wanyarwanda wote wanaokataa mauaji yanayofanyika. Padri Moshi wa Kotela, Moshi, Tanzania. Mzozo utakuwa mgumu mno, utakuwa na kilio kizito. Hakuna heri kwa kinachoendelea dhidi ya kauli ya viongozi hawa wawili wa Marekani na waziri mkuu wa Israel. Zabulon Mayongezo, kijana mkongwe wa Beni, DRC: ni jambo la aibu sana kuona Trump huenda akachochea vita hivi, japo tulikuwa tunatarajia suluhu kutoka kwake. Israel na Hamas, ni vyema mkatafuta mwarobaini nyinyi wenyewe, haswa kukaa kwenye meza ya mazungumzo. Kabanzi Jin kutoka DRC, tafarani Mobanunda. Hakika kauli ya rais wa Marekani Donald Trump itachochea vita kati ya Israeli na Hamas. Ningeomba kwa Donald Trump awache Waisraeli wajitafutie amani wao wenyewe. Kwa sababu ya muda, niruhusu nitimishe kipindi hiki cha leo. Tukutane hiyo kesho kwenye kipindi kingine cha habari rafiki. Uwe na jioni njema ulipo. Kwaheri.