Ni jumaina njema msikilizaji wa RFI Kiswahili, natumai kwamba usalama ulipo. Karibu kwenye kipindi cha leo cha habari Rafiki, mada ikiwa ni kuhusu hatua ya serikali ya Kenya kusema hakutakuwa na haja ya mahojiano kwa waomba vitambulisho kutoka katika maeneo ya mpakani, uamuzi ambao umeibua mjadala kuhusu masuala ya usalama. Tunakuuliza, unazungumziaje hatua hii ya Kenya? Unadhani nchi wanachama zinapaswa kuondoa vikwazo vya upatikanaji wa vitambulisho kwa raia na nchini mwako hali ikoje? Jiunge nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mimi ni victor Muturi. Ni ruhusu nianze na maoni yako ya sauti. Mimi ninaitwa jeremy Jo, mimi ni mkazi wa Changuzi na ningeweza kutoa maoni yangu kulingana na hatua aliyeweza kuchukua rais ya kuondoa vetting kwa wakazi wa North Eastern ndipo saweze kuchukua vitambulisho. Kwanza kabisa, ningesema kwamba Ruto mwenyewe alisema na huduma wake hizi kuwa advised ama tusiweze kumpa ushauri, manake hatuna PhD. Hilo agizo lilikuwa la kuregulate watu kupokea vitambulisho, manake inasemekana kwamba kuna watu walikuwa wanatoka Somalia wanakuja wanapewa vitambulisho vya Kenya kisha wanaenda huko wanaenda kwenye mataifa mengine kama Amerika na mingine, wanafanya huko maafa. Kisha wakijaribu kuangalia, wanapata ni wa Kenya, hili litakuwa janga kubwa sana la kitaifa. Ruto anavyopewa hawa watu vitambulisho, maanake watakuwa wanakuja kuchukua huko vitambulisho, wanaenda kufanya maafa kwingine, wanaacha huko vitambulisho vyao vya Kenya. Ni kamabu mwenyewe, mnyerio wa kivingo tokea huko DRC, ndani ya wilaya ya Beni, katika mji mdogo wa Lume kwenye mlima mrefu wa Rwenzori. Raia yoyote ana uwezekano wa kuweza kutembea, ana uhuru wa kutembea katika nchi yake mahali popote anapopenda. Lakini pia eh, vitambulisho navyo ni kitu kya maana kwa raia, sababu kinamtambulisha ni raia wa aina gani, ni mtu wa aina gani, ni mtu ametokea wapi. Kwa majina, naitwa Samson Nyasimi nikiwa Kericho, Kenya, na ningependa kuchangia kuhusu mada ya leo ambapo kiongozi wetu wa nchi, rais, aliweza kusema kwamba hakutakuwa na mahojiano ya wale wanahitaji vitambulisho katika mpaka wa Kenya. Mimi naona kwamba itakuwa na changamoto, maana kusema ukweli, kuna wezi tofautisha msomalia kwa kutoka Somalia na msomalia wa Kenya. So ile vetting ilikuwa inasaidia kujua kabisa ule mzaliwa wa Kenya ni nani na ule mwingine anatoka pande ile ingine ni nani tumekuwa tukiwa na changamoto ya usalama pande hizo. Hata wanaposema hivi, hiyo mahojiano inatolewa, kama machifu wameshachukuliwa teka nyara machifu watano, hata bado mpaka saa hii hawajapatikana, inaonyesha kwamba security si mzuri. So ni vizuri kuangalia na kujua kina nane wale watakuwa registered kama Wakenya. Acha nitoe shukurani kubwa Uh, kwa serikali ya Kenya kupitia Rais wa Kenya William Ruto, uh, kwa ile maamuzi yake, yapo maamuzi mazuri kwa upande mmoja, alafu kwa nchi nyingi inakuwa ni vigumu, sababu unaenda kuta, uh, unaweza ku, kuambatana na jambo hili, lakini kuna wakati mwingine nchi sawa yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hiyo mambo ikiingia ndani na vile vile wale ambao ni magenge wahalifu watajitokeza, wanaanza kuwa wakiingia nchini, maana wakijua ya kuwa hakuna kontrole uh, fulani ambayo inaweza kufanyika, lakini ipo hatua nzuri ambayo inastahili kuigwa hata na nchi wanachama, nikiwa hapa Biriba, Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa jina naitwa Honorable Simon Sabazar Erekeza. Acha nipongeze nchi ya Kenya pamoja na serikali yote kwa jumla kwa hatua waliochukua kwa ajili ya kukagua vitambulisho vya wahamiaji. Na mimi ningeomba serikali yangu ya Kongo, hususan katika mji wa Uvira ninapoishi, kuna wahamiaji wengi kama vile Warundi, lakini tungeomba eh, kitengo kinayohusika na uhamiaji DGM iangalie gisi ya kukagua wahamiaji vitambulisho kwa sababu tuko katika hali mbaya ya usalama mdogo, kwa sababu wahamiaji wakishaingia kiholela ndivyo wadui yanavyoingia katika nchi. Asante. Na kwenye kurasa wetu wa Facebook, Obed Santa Gabien kutoka Nairobi nchini Kenya ni mkongomani wa damu. Nchi bila uchunguzi wa vitambulisho ndio mwanzo wa kukaribisha ubanditi, mauaji, kuteka watu nyara, wezi wa kuiba mali za wageni pia mtu kama hana kitambulisho hawezi julikana kama yeye ni nani. Kuweni macho wa Kenya, msije kuichafua nchi yenu. Mkulima Halisi, Baba Chariti wa Moro mjini, ni jambo nzuri sana hilo kwa Kenya, itasaidia sana kupokea wageni wengi, japo ukaguzi wa mahojiano ni muhimu sana. Matabishi Kaindo kutoka Uvira nchini DRC, jambo RFI Kiswahili, wa Kenya kuweni makini, msije kuwa kama Kongo, msikubali hata Hamus bin Mahona wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Mbona hiyo ni hatari sana? Maana huru bila mipaka ni fujo. Salum Luka Blacoma Bahanga Bakari kutoka Kongo, Uvira, kijijini Gomba: mimi ningeomba serikali zetu ziwe zinaomba vitambulisho watu wa kutoka katika nchi zingine na si wakaji. Naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mlende Nyengezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Mimi sijaiunga nchi ya Kenya mkono kwa sababu hiyo ni kuongeza usalama mdogo katika nchi kwa sasa. Nchi ya DRC ningeiomba isifate mfano huo wa Kenya. Aa, kwa sababu tunapatikana katika vita, tunashambuliwa sana na majirani zetu. Ningeiomba DRC ifunge mpaka na jirani zake. Kutoka Uvira DRC, kijijini Masango, mimi ni Marco Foma Diego Defense des Opprimes natuliwa kwenye chuo kikubwa cha ISM Uvira. Acha niseme kwamba hatua hii ambayo imekamatiwa na nchi ya Kenya haiko sahihi, kwa kuwa vitambulisho kwa wakaaji ni vya maana hata kwenye nchi jirani ambazo zinaishi kando kando, ni lazima e, lakini kusema ya kwamba wafungi haiko vizuri hapa kwetu sisi si DRC, ni hatari kabisa usema upate kitambulisho ni vigumu, upate sepegel, upate eh, passport ni vigumu, ni vigumu kabisa. Lakini tungeomba viongozi waangalie namna gani wataturahisishia ili na sisi tukuwa tunapata vitambulisho kwa haraka kweli, hali kama na hiyo inaendelea kwa Kenya, kwa sababu wakuomba wakaji vitambulisho, kwa kweli tungeomba serikali zetu za barani la Afrika wasikuwe naomba wakaaji vitambulisho kwa sababu kila mara kuwa wanatembea na vitambulisho na huko mwinchi yako. Wakuwa naomba wale ambao wanatoka katika nchi za ugenini vitambulisho, hapana wakaaji. Hali kama na hiyo hapa kwetu Kongo, ya kuomba wa watu vitambulisho wakaaji wa Kongomani haiyakuwa eh, na haiwezi ikafika lakini wale wakutoka katika nchi zingine za pembeni ndio wanapaswa kuwa naomba vitambulisho kwa kuvuka kwa mipaka. Jambo RFI Kiswahili, mi kwa majina naitwa Seti Mirendo na jirikodi toka Bukavu Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. kuhusiana na mada kuu ya habari rafiki ya siku ya leo eh, kuhusu hatua hiyo ambayo serikali ya huko Kenya imechukua, mi niseme tu kuwa sio jambo nzuri eh, kwa maana hiyo ni hatari sana eh, na uhuru bila mipaka ni fujo niangazie tena jumbe zenu kwenye ukurasa wetu wa Facebook. David Sechenga toka wagumu tuna dumu mwenza Tanga, Tanzania. Hatua hii ni njema kwa serikali ya Kenya na raia hao waishia mipakani, kwani itawapa uhuru wa kujiona kuwa na huru wa kuwa hapo au kuishi katika maeneo hayo, tofauti na awali ambapo mchakato wa upatikanaji wa vitambulisho umekuwa mgumu sana, na nchi wanachama wanayo sababu ya kuondoa vikwazo hivyo vya upatikanaji wa vitambulisho. Majimoto Malole wa Kibara, Bunda, Tanzania. Muda mwingine uhuru kizidi sana ni shida kikubwa tu. Nchi wanachama wanapaswa kufanya mchakato mzima wa kujiridhisha kwanza, kabla ya kuondoa hivyo vikwazo vya utambulisho. Benfint Kasemengo Aguero toka Kivu Kaskazini, jijini Butembo, DRC. Kwa kweli uamuzi huo unafaa kabisa. Mwananchi ana haki yote ya kukuwa na kitambulisho licha, hata kama yuko nchi jirani au mpakani. Nchini mwetu kabisa hatubagui watu, tuko sawa. Salama salimin erefi Kiswahili kama kawaida, ni mfuasi wenu Ushindi Paul Balozi kutoka hapa Rwanda, wilayani Nyabihu, tarafa ya Arambura, kata ya Nama. Naomba nchi ya Kenya kutunza na kuhifadhi uraia kama ni raia wao, wapewe haki kikamilifu kwa kupitia njia ya kusambaza vitambulisho, kwa sababu ikiwa mwanauraia hana kitambulisho, atatambuliwa wapi? Kabanza Jin kutoka DRC, tafarani Moba Nunda. Sio vizuri watu kuingia kwenye nchi bila vitambulisho, kwani nchi ikiwa bila vitambulisho, kuna watu wazuri na wabaya wataingia kwenye nchi na nchi hiyo itakuwa na matatizo. Kama hapa kwetu DRC kuna watu wengi wanaoingia bila vitambulisho, ndio maana tunashuhudia sana mauaji ya watu wasiojulikana. Ningeomba kwa serikali ya Kenya itafakari upya hatua hiyo. Sebastian Kasongo kutoka DRC, Kivu ya Kusini, Uvira. Hali hiyo inatugusa sana. Hatua hiyo ya Rais Ruto kuwapa vitambulisho ni kwa ajili ya amani kanda za Afrika. Na kufikia hapo, ndipo nakamilisha kipindi cha leo cha Habari Rafiki. Asante kwa kushiriki, tukutane tena hiyo kesho jioni. Mimi ni Victor Muturi, kwa heri.