Ujambo ulipoewe shabiki, kwa kipindi hiki maarufu cha barafiki, natumai usalama. Karibu kwenye mada ya leo ambapo tunaangazia hatua ya kuwa nchi za Sadik na EC kutaka kusitishwa mapigano, kuondoka kwa vikosi vya kigeni mashariki mwa DRC pamoja na serikali ya Kinshasa kuzungumza moja kwa moja na waasi wa M23, ambapo wito huo umepokelewa kwa hisia mseto na raia wa ukanda. Tunakuuliza iwapo umeridhishwa na maazimio haya Unaamini pande husika zitawajibika ili kuleta amani? Na nini cha zaidi kikafanywa? Karibu tuandamane ya pamoja. Mimi ni Victor Muturi. Ni Espoir Chirichara kutoka Baraka, tiarasi fatana na mada ya leo Papa. Sizani kama maongezi ya serikali ya Kongo na M23 yaweza leta amani ya kudumu ila itakuwa kwa muda tu. Mara nyingi mazungumzo inafanyikaga na amani inakuwa kwa muda. Badala baadala kunachomokea ingine grupe inafaa tena vurugo na usalama tena unakuwa mdogo. Kinaweza leta amani mashariki mwa DRC, ni serikali iwajibike kwa kutumikisha nguvu na kuzidi kwa makundi yote ile yenye nataka kuleta vurugu. Tunajua vizuri M23 ni kuvertire ya Rwanda. Jambo jambo hili Kiswahili, kwa niaba, naitwa Shabani Wakufa kutokea nchi ya DRC, Jimbo la Tanganyika. Kia mada hii ya leo kwa kweli, ni sisi wananchi tuzidi kumuomba Mwenyezi Mungu azidi kujalia tu hiyo mazungumzo ambayo imesemetia kwamba itafanyika ipate kupata suluhu, sababu ya muhimu ni mazungumzo. Vita ileti amani wala ileti jambo lolote, isipokuwa ni uharibifu. Hiyo jukumu alichukua ni nzuri zaidi, vita mara kwa mara inaleta ni uharibifu katika nchi mbalimbali. Shukrani sana Kiswahili, naitwa Faraja Rukebora Epafrodite kutoka Uvira, DRC. kuhusu kauli ya viongozi wa nchi za SADC na EAC. Hii kauli ndiyo wananchi walikuwa wanangojelea na kweli wameifurahia. Sasa tunaoga hatuoni ya kwamba serikali ya kishasa itakubali kuzungumza nao, kwa sababu mara kwa mara wanawaogopa eti wana mikataba mizito, lakini tungeliomba serikali yetu ya DRC iangalie namna gani tatatua mzozo huu, kwa sababu wale wanao uliwa ni watu wasio na hatia. accent jambo RF Swahili naitwa Bia Ombelulela Fiziano Armapiano kutokea DRC tarafani Fizi, kuhusu mkutano wa Sadeki uliofanyika hapo Tanzania. Sisi kama wakongomani tumeona akutakuwa suluhu kutakuwa suluhisho yote ile, ni kuvuruga tu, ni kuleta tena fuju. Ndio maoni yangu. Jambo RFI Kiswahili, mimi ni mapenzi kutoka tarafani Fizi Misisi, DRC. Na kwa maoni yangu naomba eh, serikali ya Kongo ya kidemokrasia izungumze na serikali ya Rwanda, pasipo kuwa hivyo raia wataendelea kuangamia na kuf, kufariki kiholela na kuporwa mali eh, katika vuguvugu la waasi wa M23. Asante sana. Na kwenye ukurasa wetu wa Facebook nianze nawe Isaya Ruben Alex kutoka Uvira DRC. Hatua hiyo sio nzuri, kwa sababu haitimizi kile ambacho wanazungumza katika vikao. Ni pale kila pande italeta mchango wake ili kurejesha amani ya kudumu. Ni mazungumzo ndiyo njia rahisi ya kupata amani. Nyanda Mayala wa Ilula Majengo Magu Mwanza, Sadik, hawajasaidia Kongo. Kuamua kuondoa wanajeshi wake ni kuchochea waasi wazidi kuteka miji muhimu ndani ya Kongo. Rais Felix Chisekedi akubaliana na waasi waingie katika serikali yake. Siku zote Sadik ni wasaliti. Asante sana RFI Kiswahili. Mpenzi Balume Janviel, kitu ambacho tulisubiri kwenye mkutano huo kiukweli kimekosekana. Sisi kama raia wa Goma tulisubiri kuondoka kwa waasi wa M23 ndani ya mji wa Goma bila sharti yoyote Hila hatuoni maana ya kikao hicho. Kashindi Elanga James Sebastiano kutoka Uvira, DRC, anasema kwamba hatua hiyo siyo nzuri kwa sababu mazungumzo hayakuwekwa wazi. Tunakataa mazungumzo na Rwanda. Master Uver akusema yuko wapi, anasema kwamba mulisema tutaishi kwa amani, mbona hatuoni ile amani? Mukasema tutaishi bila wasiwasi, wananchi tunakufa kwa risasi. Kongo nzima tunahitaji amani. Godfroid Fils Nkundabose kutoka Goma, DRC. Sisi tunataka amani, hakuna kingine. Serikali ingependa izungumze na waasi, kwani tumechoka na vita. Na kuangazia tena ujumbe wako wa sauti uliotuma kupitia laini zetu za simu. Mm, jambo elefe Kiswahili kwa majina ni Moise. Kwa mambo hii mimi nataka niseme namna hii, jua sisi tumezaliwa DRC, nimezaliwa Mnorkivu na mpaka saa hii tukia nizaliwa nilizaliwa kwa vita na kumaria kwa vita. Sisi ni watu ambao tuliwahi kulala porini, mvua nanyesha na polini atukuta huko. Kwa sababu ya nini? Kwa sababu ya wale watu ambao wanasema ni wakongomani na ni Wanyarwanda. Hiyo ni mbinu za Kagame za por Kagame, lakini mimi siamini kama watatoka na masikizano ikuwe. Mimi kwa ngambo yangu, ningesema government yetu ingefanya iwezekanayo ipige watu hao watoke. Jambo RFI Kiswahili, jina langu naitwa na Kakukuba kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada ya leo, sisi wakaaji wa mashariki mwa DRC tumepokea maamuzi hayo ya wakuu wa nchi za EAC pamoja na SADC Yaani, tumepokea uamzi huo kwa furaha kidogo, sababu tunaona ya kwamba sisi tulishachoka na vita hii ya M23. Sasa, ikiwa viongozi hao wameona ya kwamba ni lazima vita hii iishe, kweli wameamua vizuri. Lakini mashaka ambayo tunayo tu ni kuona kwamba huenda wale ambao wanashutumiwa kwamba wao ndio wanahusika katika mzozo huo hawana utashi wa kusema kwamba wanaweza kuheshimia yale ambayo yameamuriwa na viongozi hao ambao walikuwa wanakusanyika huko nchini Tanzania. Hiyo ndiyo shaka tunayo. Ni sauti ya Mzee Makindar, kutoka Bujumbura, Burundi, kusema kama wameamua majeshi yote yatoke kule. Lakini mimi upande wangu ilikuwa kwanza wasitishe, wazungumze wakifika kwenye mwafaka, ndio majeshi ya kigeni yaanze kutoka, kwa sababu pana wengi sana katika hao wote wanatumikisha. Ni unafiki, anaweza akakubali hiki kisha akafanya hiki, akakubali hapa akafanya hivi. Kusema mwafaka utafika, tuyape Mungu hatu tutajua, ni kutizama tuni atakwenda wapi. Lakini kusema kuzungumza muhimu. Asante RFI. Kuhusu mizozo inayoendeka kati ya waasi wa M23 wanao ikala jijini Goma mashariki mwa DRC, jambo ambalo linaendelea kutuumiza ni kwamba nchi jirani yetu Rwanda inaendelea kuunga mkono waasi wa M23. Ndio maana sisi wa vijana tumesumbuka sana na tunateseka, tunatafuta sasa amani kwa nguvu yetu wenyewe. Asante refi, mimi ni David kutoka Goma, Mashariki mwa DRC, asante refi. Mm, mimi naitwa Tendi na Megabe, mkaaji wa Lubumbashi, DRC, nasema hivi waasi wadhibiti mji mkuu mji wote wa Kongo, sababu rais wa Kongo ameshindwa kukubali makubaliano ambao walisikilizana na waasi mali, vitu vyote vya Kongo vinaliwa na yeye mwenyewe na wenzao. Nimalizie na jumbe zako ulizotuma kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Aritia Kanzala, kwa upande wangu, mimi mazungumzo ndiyo njia bora ambayo inabaki ili kupata amani itakayodumu nchini DRC na kakuchubwa, kutoka mashariki mwa DRC, kijijini Migera. Kwangu mimi, naona kama azimio hilo litagonga mwamba, kwa sababu siamini kwamba vikosi vya kigeni vitaondoka. Tena inaonekana viongozi hao wanaipatia M23 nguvu kusema iti waongee moja kwa moja na serikali ya DRC, sio vizuri. Tungane Basilika Asani kutoka Uganda, Kampala. Mimi binafsi sijaridhia matamshi hayo. Hakuna hata vikwazo waliowekewa Rwanda na M23, sidhani kama inaweza toka hivi hivi. Basi tusubiri tuone hapo kipi kitakachotokea baada ya mazungumzo. Mbona rais wa Kongo Felix Chisekedi alikataa mazungumzo na M23? Blacks Adamu anasema kwamba Sadik na esc hakuna walichozungumza kipya zaidi ya wanachozungumza kila siku. Nilikuwa nafikiri kikao hicho kitaleta maamuzi mazuri, kumbe ni yale yale. Didi ya Noa kutoka Bukavu. Kwa upande wangu, mazungumzo hayo hayakuweka wazi. Kwanza walishindwa kukubali kama nchi ya Rwanda ina wasapoti waasi, pili wanasema mazungumzo pamoja na waasi, vitu ambavyo sisi wakongomani hatuwezi kukubaliana kamwe na muda umenuruhusu kufikia hapo. Kwa wenzetu mlio mashariki mwa DRC, tunatumai suluhu la kudumu litapatikana hivi karibuni, ili amani iweze kuimarishwa. Tukutane tena kesho kwenye kipindi kingine cha Habari Rafiki. Mimi ni Victor Muturi, jioni njema, kwa heri.