Miaka miwili ambayo imepita maeneo mengi ya pembe ya Afrika na Afrika Mashariki ilishuhudia vipindi virefu vya ukame baada ya mvua kubwa iliyotarajiwa kukusikana. Kuna maelfu ya watu kaskazini mashariki mwa Kenya, mpaka wa Kenya na Somalia, wengi wao wakiwa waathirika wa vita vya Al-Shabab nchini Somalia, na ambao hawana maji salama ya kunywa. Karibu katika makala ya Siha Njema. Mimi ni Carol Korir na tunaangazia juhudi za kamati ya kimataifa ya shirika la msalaba Mwekundu ICRC kwa ushirikiano na shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya, Kenya Red Cross kuwapa maji wenyeji hao kusuluhisha tu si matatizo ya kiafya yanayotokana na ukosefu wa maji bali pia matatizo mengine kama elimu na migogoro ndani ya jamii. Katika makala yetu tunatua eneo la Hara kaunti ndogo ya Masalani, kilomita chache kutoka msitu wa Boni ambapo wanamigambo wa Al-Shabab wamekuwa wakifanya mashambulizi ya kigaidi. ICRC hapa inatupa maelezo kuhusu mradi huu ambao unaleta raha kwa jamii kwa sasa. Kwa majina, mi naitwa Abdurahman Maalim. Mimi ni msimamizi ya ICRC, office Mombasa na pia huwa wanasimamia uh, field operations ya pande hii coast, uh, pwani na kaskazini mashariki. Area hii mpaka ni mpaka, kidogo huwa watu wanacross pande hii na pande hiyo, na watu ni community moja, wana share mambo mengi. Na hapo mahali tunakaa saa hii, tunasimama saa hii, iko na mpaka na Boni Forest na watu wa waliathirika kwa ajili ya shida pande ya Somalia. Mhandisi wa maji eneo hilo, Ahmed Abdiweli, anaeleza aweni kubwa ya kifedha kwa jamii hii. Mimi naitwa Ahmed Muhamed. Maji haya yanatoka wapi, na pengine mradi huu unafaidi wakina nani na idadi gani ya watu? Eh, inatoka kutoka kitu kama kilomita 4.5 kutoka hapa. Ile pale tumesimama, ukisima ama borehole iko karibu na mutoni. Kutoka hiyo kisima inakuja mpaka hapa, inaweka maji kwa elevated tank, ndio sasa inasambaza kwa kiosk water kiosks ambaye iko katika kijiji within this locality. Kiasi ya watu ambaye wanafaidika ni karibu eh, watu elfu mbili laki, laki saba. Zamani watu hapa walikuwa wanatumia waterpan na ila, ila waterpan is not sustainable, huwa inakauka ina, ina haraka mara zingine mvua inakosekana ina, so kulikuwa na mahitaji like hospitals na shule hawakuwa na maji and you can imagine, unaweza fikiria wewe mwenyewe, wachana na mafamilia kwanza. Hata shule haikuwa na maji zai iko na maji, hospitali iko na maji, na watu hawaindi hawatafuti maji kwa hawa, yani watu hawatembei sana kuenda kutafuta maji ama hawatumia gharama mingi Zaman, Mane hata walikuwa wanaleta maji na watabuza, watabuza kutoka masalani pingine, ama kutoka sehemu zingine, ilikuwa inatumia kitu kama elfu tisa, elfu kumi lakini sa hii mtu anajaziwa 5,000 liters na 1,000 shillings. Na hiyo 5,000 liters iko karibu na nyumba yako because it is connected mm -hmm, mm, ukilinganisha na pingine yale ambayo no, ile ya water pa nimesema iko na shida mingi, maana yake huwa ikikaa kwa, kwa ni service water chafu inaingia, inabadilika inabadilika rangi, inabadilika harufu, lakini hii ni underground water ambaye oh uh, maji ni tambu sana na. Tunapokutana na kina mama wakiteka maji katika bomba hili, wanafunguka kuhusu hali halisi ya ukosefu wa maji. Tumepata maji mzuri safi sana clean water. Tumeni tunakuja tunakuja ya uh, kisime mara takuwa mbaya, wakati ya uh, wakaenda baka mto. Watoto ya shule anahangaika uh, na uh, watoto ya wa duksi kina wanaenda kushota mbali maji, watoto wanachelewa kusoma, kupika chakula, maji hakuna, ni mbali kisime. Hata wanakunya nini ng'ombe na mbuzi, hata sisi tunakunya. Watoto ipo waosha unguo ungo chafu, wawezi enda shule, wawezi enda mama ameenda enda kukulete maji shule ni saa. Saa yake watoto si anachelewa kama hakuna maji nyumbani. Sasa tumesumbuka sana lakini sahii hata maji mzuri. Eh, watoto wanaenda haraka shule, duks, mndarasa, wanaenda mzuri wanasoma. Kila mara usiku muchana maji iko nyumbani. Ni kile maji ni safi sana. Ni kama kile mara ile imetengenezwa ni safi sana, sio mbaya, sio doke. Eh, mara kuna mnemo mzito. Hakuna mtu wa kusaidia nyumbani na hakuna maji huko karibu. We ndo unahangaika unaenda kutafuta maji, watoto ile mchanga, unaenda mguu unawacha, unanyonyesha wewe, umekuwa mili yako moto, unaenda kutoka mbali maji, ndo unanyonyesha mtoto. Mtoto atakuwa mgonjo yakinyonya, hiyo nini, mititi yako ya moto sahii. Lakini hakuna hiyo maji, iko nyumbani hasa karibu mtu kama yuko na nini amepeleka kwake. Hata kama mimi nimepeleka kwangu, maji iko zaidi kwa tangi yangu, usiku na mchana niko na maji, hakuna stress ya maji. anaitwa Halima Ismail Abdi, ana kahara na bula ya Yusuf Bashir. Maji kama wakati maji hakuna maji, hata ameenda huko mbali mahali ya Tana River shida ni mingi sana hata maji chakula iko hakuna maji ya kupika mpaka uangoje gari kuja saa, saa kumi uh, utoke msalani ulete mtungi mut, moja wakati suku ingine hakuna maji mpaka uangoje gari nulete, su, wakati ingine saa kumi hata chakula iko hakuna maji ya kupika na sahii maji iko mingi sana chakula na kuoga msichana na huyu mdogo <laughs> <laughs> Kitengo cha afya katika jamii hii kinaafiki kuimarika afya za wanajamii hao. Naitwa Daniel Chelimo, subcounty community health focal person, Jara subcounty. Diarrheal diseases imeanza kureduce, mbeleni watoto wengi walikuwa na konjeka, lakini kwa wakati huu zimepungua. Kumaanisha watu uh, uh, walikuwa wanakosa maji maji safi, but wakati vile maji imeletwa karibu, wamama wamefurahia na maji ni safi, na at least makonje ya diarrheal ma diseases zime reduce hospitali tupu. uh, mbeleni kulikuwa na uh, percentage of malnutrition ilikuwa juu, but tangu mradi anze imeanza kupungua. Pia wamama wamefurahi program, badala wa ya mama kutaseka, kuenda kwa, kwa zingine mingi ya maji mbali wakati huu wamekuwa at least wanafanya programs zingine ambapo zinainua jamii. Kuna maendeleo pande watu, wameanza kufikiria sasa maneno ya biashara, livelihood imeanza kuwa mzuri, at least kuna something kwa, kwa mfuko ya watu. Na afya inapoimarika, elimu pia inastawi. Kwa majina anaitwa Ahmed Ali, mwalimu mwalimu mkuu wa hara primary boarding primary and junior school. Kulikuwa na changamoto kubwa sana mbeleni, hatuko na maji, shida kubwa ni watoto kutokuja eh, shule alike. Uh, saa hizi maji yamo everywhere, maji tuko hakuna shida. Watoto wanakuja kwa wingi shule bila shida. Hao ah, watoto washaonge maradufu kabisa. Eh, population ishaongezeka zaidi ya watoto tisaini na nane, wamefika tulipopata maji. Sema maneno ya usafi pia imeimarishwa pia Tushapanda miti unaona vile shule inangara sahizi, watoto wako na furaha kukaa ndani ya hii shule kabisa, wako uh, wanakuja shule kwa sababu maji ilikuwa shida kupata shule ndani ya maybe, chakula ndani ya shule pia ilikuwa shida. Magonjwa related na, na, na ngozi zilikuwa mingi sana hapo kwetu, kwa kimombo tunaita scabies, lakini sahizi sahizi hiyo tumesahau kwenye kaburi la sahau, na utawala pia umehisi umuhimu wa maji safi. Imenisaidia sababu wakati hakukuwa na maji wananchi walikuwa wananisumbua wakiniambia, chif, hatuna maji, kiigia serikali tuletee maji, ama tuende wapi tutafute maji ama, wengine walikuwa wanahama shule, watoto walikuwa wanareduce. Lakini saa hii venye tumepata maji, hakuna mtu anahama, watoto shule wameletwa, wako sawa, wako comfortable, ama na shida ile, makalele wananchi walikuwa wananipatia, saa hizi hakuna, wamepata maji, nimekuwa release, hata mimi niko sawa. Sasa ile mazozo naye ya jamii kutoka mahali fulani kuja hapa kutafuta maji naye imeisha, sababu saa hii maji ni mingi, na kila tone kutoka kisima, bomba linapojaza kila mtungi hapa, linabeba matumaini ya jamii ambayo sasa inaona umuhimu wa kuafikiwa lengo nambari sita katika orodha ya malengo ya maendeleo endelevu. Mimi ni Carol Korir, usikose kusikiliza makala yako pendwa ya Sia Njema juma lijalo. Kwa heri.