Karibu msikilizaji katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, migogoro imezidi kuongezeka ulimwenguni na kuendelea kuathiri zaidi mifumo ya afya ambayo tayari nyingi ilikaribia kuporomoka wakati wa janga la UVIKO 19 na mizonzo inavyoendelea kuongezeka mataifa haswa ya Afrika yameshuhudia hivi karibuni magonjwa ya milipuko ikiwemo Ebola ambao umeripotiwa hivi majuzi nchini Uganda, Marburg ambao mlipuko o uliripotiwa nchini Rwanda mwishoni mwa mwaka jana, Tanzania ikiendelea kupambana na mlipuko mwingine wa marabak. Isitoshe, mpox ambao unaendelea kusambaa katika mataifa zaidi ya 20 ya Afrika tangu mwaka jana. Je, utayari wa mataifa ya ukanda upoje? Je, Afrika ina mifumo ya afya salama? Ndicho tunachozungumzia leo katika makala ya siha njema. Kwa kuanzia makala haya nimezungumza na Daktari Juma Maleve kutoka hospitali ya rufaa ya Mombasa, pwani ya Kenya, kupata picha ya hali ya magonjwa haya na nini kinachohitajika kwa sasa. Mambo mengi ambayo yanachangia na mojawapo ni ile hali ya urbanization, watu kukaa mijini na sanitation inakuwa si mzuri. Nyingine ni kama vile unaona, weather zimebalika, zimebadilika climate zimechange, mara kuna mvua, mara kiangazi. Nyingine ni infrastructure ziko vizuri, vifaa na maabara ya kutosha. Na kwa kutaja utayari ama zile preparation measures ambazo hizi nchi za Afrika wanaweza wanazingatia ili kuzuia ama kuprevent haya magonjwa ya, ya milipuko hapa Afrika, mojawapo ni kama ile ku enhance surveillance ya haya magonjwa, kufuatilia kwa kini kujua haya magonjwa yanasababishwa na nini inakuja msimu gani na ni vipi tunavyo weza kufanya ili tujizuie. So hiyo surveillance ya disease na kutrack ama magonjwa nyingine. Ni kukuwa na maabara ama lab services mzuri ambazo zinawezaweza kupima magonjwa ili kuweza kupata ni ugonjwa gani haswa, alafu hatua zinachukuliwa kwa wakati huo kwa haraka. Nyingine ni kama vile kwenazi ile mambo ya vaccination, ama chanjo. Ili ama magonjwa anapojulikana inakuwa ni rahisi kuyazuia kupitia kwa chanjo ku ile universal health coverage watu ku inchi kufuatilia huo mwelekezo kuweka uh, hizo services za, za kupata matibabu ziwe unaweza zipata kwa kwa kwenda kwa hospitali moja na wala si kutembea kwa hospitali moja hadi nyingine ndio uweze kupata usaidizi nilipata. Ni vilevile mtazamo wake Daktari Yusuf Mahat akiwa kule Uingereza. Ongezeko la magonjwa ya kipundukia ya mlipuko barani eh, Afrika tenge uh, Ebola Marburg, na magonjwa ya mfumo wa hewa yameongezeka kwa kasi hasa katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara. Mabadiliko ya tabia nchi kama vile ongezeko la joto na mabadiliko ya mzunguko wa mvua yamechangia kwa kiasi kikubwa. Milipuko kama ile magonjwa ya Mabak na covid yameonyesha udhaifu wa mifumo ya afya katika kukabiliana na majanga ya ghafla, lakini nchi nyingi za Afrika hazina mifumo thabiti ya kukabiliana na magonjwa ya milipuko. Kwa mfano Tanzania inakabiliwa na changamoto la ukosefu wa maji safi na miundo mbinu duni ambayo inaongezea hatari ya milipuko ya magonjwa kama kipindupindu. Lakini sasa rais mpya wa Marekani, uh, Donald Trump ameweza kusimamisha baadhi ya rasilimali, utoaji wa rasilimali kwa mataifa ya Afrika, na haya yatachangia pakubwa katika kuongezeka kwa magonjwa haya ya milipuko. Sasa tunaona kwamba baadhi ya nchi kama Zambia na Tanzania zimeanza kuweka mipango ya kukabiliana na magonjwa, eh, lakini bado zinahitaji uwekezaji zaidi wa rasilimali na teknolojia. Changamoto kuu ambayo yanachangia haya ni kama ukosefu wa rasilimali kama miundombinu duni, maanake, tunaona miji mingi inayokua kwa kasi barani Afrika mara nyingi haina miundombinu ya kutosha kukabiliana na magonjwa ya milipuko, na pia kuna uhaba wa ushirikiano wa kimataifa. Kuna baadhi za nchi ya Afrika ambazo hazina ushirikiano nzuri wa kimataifa, kwa hivyo hiyo pia inachangia kuongezeka kwa, kwa hatari za milipuko. Kipaumbele kukabiliana na changamoto haya, kwa mfano so nchi za Afrika zinahitaji kujenga mifumo thabiti e, inayoweza kukabiliana na majanga ya ghafla kama vile Ebola tunavyoona sasa inavyoendelea kule Uganda. Kuna uwekezaji katika teknolojia ambayo ni muhimu sana kama chanjo mpya ya ambayo yameidhinishwa na WHO inaweza kukabiliana na magonjwa ya kipindupindu for example. E, hata hivyo uwekezaji zaidi unahitajika ili kuhakikisha usambazaji wa chanjo hizi katika nchi maskini, na hii tuliona zaidi e, katika zile miezi za kwanza ya COVID-19, ambayo Afrika ilikuwa imewachwa nyuma sana. Alafu kuna ile kushirikisha jamii. Ushirikiano wa karibu na jamii ni muhimu ili kuhakikisha kuwa taarifa sahihi zinawafikia watu na kuwawezesha kuchukua hatua za kujikinga. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa sasa imeshuhudia mapigano eneo la Goma, eneo la mashariki, ambapo watu zaidi ya elfu tatu wameripotiwa kupoteza maisha kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloratibu misaada OCHA. Hii ni pigo kubwa kwa nchi ambayo imekuwa kitovu cha ugonjwa wa mpox, ikiwa na vifo vingi na maambukizi ya juu Afrika. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika, Africa CDC, kimeripoti kupata changamoto tele katika eneo la mashariki mwa DRC ambapo wagonjwa wa mpox wamelazimika kukimbia na kuacha matibabu, hali hii ikiathiri pia huduma za maabara. Profesa Yap Boum ni naibu meneja wa kitengo cha kuripoti magonjwa katika CDC Afrika. maabara zinaathirika haswa iliyoko Goma ambayo inatumika kwa vipimo eneo la Kivu kusini pia eneo lote, tuna tatizo lingine la milipuko ya magonjwa tofauti. Tuna mpox pia, kutokana na hali iliyoko, tuna surua, kipindupindu Haya yanaweza kuongezeka. Unaona mzozo huu unavyoathiri vipimo kupelekwa kwenye maabara na ubainishaji mzima. Waona eneo la chopo ambalo linategemea Goma kwa vipimo limeathirika, na kama hatupimi, ufuatiliaji wa ugonjwa unakuwa vigumu, nikimaanisha hata kudhibiti msambao. Katika kipindi hiki tumepata maambukizi mapya 128 ya m Box, ambayo hawana namna isipokuwa kukimbia tu kutoka vituo walikokuwa wanatibiwa ili kuishi. Wagonjwa 16 wamepatikana na kurejeshwa kwa matibabu, ila wengine walitoweka, na pengine wapo maeneo mengine au hata nchi jirani. In the na je, hali ya ongezeko la magonjwa ya milipuko inastahili kutangazwa pengine hali nyingine ya dharura. Daktari Banet Nyanabanji, naibu rais wa mipango katika shirika la kimataifa linalojikita kwenye afya msingi ubainishaji wa magonjwa la Village Rich, amesema kuweza kugundulika kwa baadhi ya magonjwa haya itakuwa ni hatua muhimu kwa sasa. Mabag ni ugonjwa hatari mno na hivi majuzi kumeripotiwa milipuko nchini Rwanda mwaka uliopita na sasa Tanzania, na kuna magonjwa mengi ya milipuko ambayo yamekuwa yakichipuka katika nchi nyingi za Afrika. Kumbuka mpox bado tunayo. Ndio lazima tuwe na wasiwasi, lakini pia tuhakikishe tupo tayari kwa dharura na tuwe na mifumo ambayo inaweza kutegemewa kudhibiti milipuko. Magonjwa haya mengine hutokea maeneo yasiyofikika kwa urahisi. Hivyo basi, tukiwa tunataka kuwa tayari, lazima tuyatambue mapema katika maeneo haya na wakati huu. Ni muhimu kuwekeza katika mifumo ya afya ambayo inaweza kutumika maeneo yote na kuwafikia watu wote. Tukiwa na milipuko, mara nyingi watu huwa hawaendi hospitali kwa kuwa wanaogopa kuambukizwa. Kwa hiyo mifumo ya kukabiliana na milipuko sharti iwe na mbinu ya kutolewa huduma ndani ya jamii au hospitali za muda. Nakumbuka tukiwa na Ebola, wakati huo nilikuwa nipo Afrika Magharibi, Sierra Leone, na wanawake hawakuwa wanakuja hospitali kujifungua kwa sababu walikuwa wakiogopa kuambukizwa. Ikabidi tupeleke huduma kwenye jamii, tukawa na hospitali za kuhama hama ambazo zingetumika kuwahudumia wananchi ambao walikuwa wanaogopa kwenda tungetoa huduma za akina mama kujifungua kabla na hata baada. Nchi za Afrika sharti kuanza kutumia taaluma ambazo zimewahi kuwa na ufanisi katika nchi za Afrika kukabili hali hii. Wito umetolewa pia kwa mataifa ya Afrika kuungwa mkono kuendelea na mpango wa uzalishaji wa chanjo na baadhi ya tiba zinazofanyika kwenye nchi za ukanda hadi wakati mwingine, mimi ni Carol Korir, kwaheri.