Ujambo popote unapoitegea RFI Kiswahili. Mimi ni Carol Korir. Katika makala yako pendwa ya siha njema, tunakuletea mwendelezo wa juhudi za kupambana na magonjwa yaliyotengwa au kusaulika, ikijiri baada ya dunia kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na magonjwa haya ambayo huadhimishwa kila Januari tarehe 30. Leo hii tunaangazia juhudi za Ginea ambayo hivi majuzi imejiunga na mataifa mengine saba ya Afrika ambayo yamefanikiwa kumaliza ugonjwa wa malale unaosababishwa na mbungo, kwa lugha nyingine sesefly. Kwa mujibu wa WHO nchi hamsini na nne duniani zimefanikiwa kumaliza ugonjwa mmoja hadi nne katika kitengo hiki cha magonjwa yaliyotengwa kufikia mwishoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Kwenye orodha hiyo ni Guinea Conakry ambayo WHO hivi majuzi imethibitisha imefaulu katika mapambano yake ya kuangamiza ugonjwa wa malale, juhudi hizi za Guinea zikiwa na mfungamano na nchi ya DRC. Moja kwa moja tunaungana na mtafiti kutoka DRC. Ambaye yalishirikishwa kwenye majaribio ya matibabu yaliyotumika nchini Guinea ambayo yalifanyiwa utafiti mwanzoni nchini DRC. Karibu katika makala yetu ya siha njema. Asante sana Bulanga Milemba Shirak, mimi ninakaa Diasi, lakini kwa sasa niko hapa Konakri kwa Guinea, inakuja kusherekea na wapatna wengine wote Celebration ya elimination ya sleeping sickness hapa Guinea. Ninaongoza uh, international organization inaitwa DNDi, Drug for Neglected Disease Initiative. Pengine unaweza kumwelezea msikilizaji hadi kufikia hatua ambapo Guinea Conakry sasa inasema kwamba imefaulu? Nini kimekuwa kimeendelea ki nyuma ya pazia? Unajua, wakati nchi imesema kama inafaulu kueliminate uh, sleeping sickness si kusema ya kwamba sleeping sickness inaisha kabisa yote. Na hiyo ndio nafasi sasa. Sasa tunapasha kutia mkazo na kuleta mwito wa watu wote wa dona, wa partner na hata government, kufanya tena nguvu zaidi ili kusikue tena hiyo ugonjwa katika nchi. Ni kusema lazima tuendelee na kufanya kazi ili tupate ku eliminate hiyo ugonjwa kabisa. Hali ya ugonjwa huo imekuwaje kule Guinea? Imeshuka chini kabisa hata kupata watu ambao wana huyo ugonjwa na kuwa ni ngumu zaidi. Ni hiyo ndio sababu Guinea inasema ina eliminate, lakini ku eliminate si kusema kama mmekwisha ku, ku, kufaulu. Lazima kazi iendelee. Na Guinea strategy yake ilikuwa ni kufanya hiyo wanaitwa uh, vector control, kutafuta mahali hiyo mustiki na inaokaa katika mangrove hapa katika Guinea. Pengine kwa msikilizaji kurahisisha, ukisema vector control tunazungumzia nini haswa katika kujaribu kutafuta matibabu? Vector control ni kusema hiyo ugonjwa wa usingizi unatokea kwa nyama ndogo inaitwa eh, tete. Vector control ni kusema ni kushambulia hizo tete mahali zinakaa, kwani zisiendelee kunani kutawanisha watu na kuwapatia hiyo ugonjwa wa sleeping sickness. Hiyo ndo tunaita vector control. Lazima tutie hiyo wanaita mtego kumtega huyo mutete na asiendelee kuexpand hiyo sleeping sickness. Uh, na Guinea vilevile government ya Minister of Health ilifanya nguvu kabisa na kuwa na wapatna kama sisi DNDi tulikuja hapa Guinea ili participate ku development of new treatment na Guinea ilikuwa kabisa active katika hiyo clinical trial, na Guinea ilikuwa inchi ambayo ilianza kutumia hiyo new treatment inaitwa fexinidazole ambayo inatunza ugonjwa wa, wa usingizi tunaita sleeping sickness. Mafanikio ya Guinea bila shaka yametegemea mikakati muhimu ambayo ilianzisha kule DRC ya kuweza kufanya majaribio ya kimatibabu ya dawa hizo. Unaweza kutueleza nini mulikuwa mnafanya kule DRC hadi mkaweza kutambua ama kupata matibabu haya ambayo yanatajwa sasa kama kuwa na ufanisi mkubwa kule Ginea? Unajua, DRC inakuwa nchi ya kwanza uh, eh, na high prevalence ya sleeping sickness, ni kusema kesi nyingi hapa duniani ya sleeping sickness eh, brucei gambiense inapatikana kwa DRC na tu, wakati DNDi ilianza utafiti wa hiyo new treatment tulianza DRC na tukaextend hiyo clinical research kwa Guinea. Kwani tulijua ya kwamba Guinea nao vile vile inakuwa na na, kesi ya sleeping sickness. Na hiyo tulikuja tukatoa ni watu hapa Guinea namna eh, ya kufanya clinical trial na wakapata hiyo capacity na wakafaulu ni kusema Guinea ili participate actively ku hiyo clinical trial kwa new treatment inaitwa Fexinidazole. Na hata saizi kuna kuja ingine new treatment itakuwa ya single dose. Hiyo dawa itakuwa kabisa itakuya kuhakikisha ya kwamba sleeping sickness inawezekana iku eliminate kwa many country in, in Africa na Guinea ili participate kabisa actively kwa hiyo clinical trial. Kwa hivyo daktari watafiti walikuwa ni kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, support ilitoka DRC, lakini ni wadaktari wa Guinea ndio ambao walifanya utafiti hapa kwa Guinea. Sisi tulipana tu support, kwani tunakuwa tunafanya collaboration, eh, collaboration model. Na hata si peke yetu, kunakuwa wale watu ambao walifanya vector control kama ERD kulikuwa wale watu ambao walifanya utafiti kwa laboratoire hiyo tunaitwa n eh, City Pasteur ni kusema ilikuwa ni collaborative model sisi sote tulikaa fasi moja na kutia akili fasi moja na hata leo Guinee na faulu Tuna matumaini ya kwamba in the incoming days, hata nchi DRC nchi kubwa, unajua, na kunakuwa kesi nyingi, nayo itafatilia tu, kunakuwa miaka itakayokuja, nayo sleeping sickness. Majaribio DRC mara ya kwanza, kabla ameweze kutoa taaluma hiyo kwenda kule Guinea, yalikuwa yanafanyika wapi? DRC, utafiti wa mwanzo mwanzo ulianza uh, in collaboration, uh, with, uh, company Like Sanofi in France. And ka DRC tulikuja kufanya clinical trial. Unajua, wakati unafanya clinical trial, lazima utafute wagonjwa ambao wana gonjwa hiyo hiyo hiyo ugonjwa na tulianza. DRC tulikuwa na many clinical site, na naweza nikataya Masimanimba, kulikuwa clinical site, Bagata kulikuwa clinical site, kunakuwa Isangi na mahali pingine pote. Nikusema, huko ndio kunakuwa kabisa ugonjwa nyingi sana huko DRC na sababu tulianzia DRC na tukaexpande hiyo clinical site kwa Guinea hata kwa Central, Central Africa Republic. Tulikuwa vile vile na clinical site kule, lakini tumeifunga sababu ya vita ambayo inaendelea, ilikuwa ikiendelea ile wakati kwa, kwa, uh, Central Africa Republic. Kama utafiti wa mwanzo ama clinical trials zilifanyika kule DRC hivi, mbona DRC bado ina changamoto kubwa ya ku za kuangamiza ugonjwa wa malale ama ni nini ambacho DRC akifanyi? Unajua, DRC ni nchi kubwa sana, case yote ya yaakaa huko DRC. Ni kusema kunakuwa effort ambayo imefanyika. Saa hizi tuna matumaini ya kwamba in the incoming years DRC nayo itafuata hiyo process ya ku -eliminate. Lakini currently bado bado, sababu kuna Eh, unajua tumefanya clinical trial huko na kunakuwa eh, MOH ya DRC ambao umefanya vector control, lakini DRC ni kubwa sana na, na kunakuwa kesi, kulikuwa kesi nyingi, na hata saizi kesi zimeshuka kabisa, zimeshuka kabisa. DRC ni kusema tutafanya by evaluation kujua wakati gani DRC ita introduce dosie kwa WHO kupata hiyo elimination eh, vilevile lakini kwa saa hizi bado kabisa. Na unajua DRC inakuwa na mashida nyingi, shida nyingi za vita, mashida za mabarabara, mambo kama hayo ni kwa hiyo bado saa hizi DRC hayakuwa eh, able to eliminate sleeping sickness. Uh, bila shaka hatua ya Guinea ni muhimu sana, ni nini mataifa mengine yanaweza kuiga kutoka Guinea kufaulu kufikia sasa kuangamiza ugonjwa wa malali taifa lazima ilen, ilen kutokea Guinea, ni kusema, ya kwanza, kunakuwa government taifa lazima kukue eh, government engagement ya kupiganisha hiyo ugonjwa hiyo, ni ya kwanza. Ya pili lazima taifa zingine zifate mwenendo ya taifa kama Guinea. Ni kusema watie effort nyingi katika vector control, effort mingi kwa ku collaborate na eh, eh, institution zingine, ili tupati kupiganisha sisi sote ya, pamoja hiyo hiyo ugonjwa ni hiyo tu, ndio inakuwa strategy kubwa. Na hapo ndipo tunafika tamati ya makala yetu ya siha njema. Kwa heri.