Karibu kuungana nambi Ruben Lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Msikilizaji, sehemu kubwa ya makala hii itaangazia hali ya mashariki mwa jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ambako tangu mwanzo wa jumaa hili kulishuhudiwa mapigano makali kati ya jeshi la nchi hiyo FARDC na waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda kwenye mji wa Goma ambao ndio mji mkuu wa mkoa wa Kivu kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Hali hii ilisababisha adha na mateso makubwa kwa wakazi wa mji huo, ambao baadhi walilazimika kukimbia nyumba zao, wengine wakikwama majumbani bila maji, umeme na mahitaji muhimu kwa siku nne mfululizo. Rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi akajitokeza na kulihutubia taifa, ambapo alikuwa na ujumbe huu: tunapendelea njia ya mazungumzo, lakini iwe ya wazi na ya uhakika, huku tukiwa tumeamua kutetea kujitawala kwetu na kupigania ardhi yetu kwa njia zote. Vita hivi siyo tu vya FRDC, ni vita vya watu tunapigania ukongomani wetu ili kuachia vizazi kutire vijavyo nchi yenye amani na ambayo e itakuwa imefanikiwa. Tunatoa wito kwa wananchi wote wa ndani na nje kuunganisha nguvu ili tuwape a motisha wanajeshi wetu a e na tuhamasike kuitetea nchi yetu. Pour défendre notre souveraineté et sauvegarder notre intégrité territoriale. Kufuatia mapigano hayo, wakazi wa mjini Bukavu mkoani Kivu Kusini, jirani na Goma upande wa mkoa wa Kivu Kaskazini, walijitokeza katika maandamano ya kupinga kile walichokiita uvamizi wa Rwanda kama alivyoripoti mwanahabari wetu wa Bukavu William Basimike <coughs> Kupitia nyimbo, filimbi, mabango na kadhalika, maelfu ya wakazi wa Bukavu waliandamana kwenye barabara Patrice Mary Lumumba. Furaha shikinaka benga ni miongoni: hatutaki vita chie, tunataka amani, hatukwepa wachokozi, lakini bajirani wetu ndotuwalatuchokozaka shie, tulizaliwaka tunasikiaka tu vita na tunafika mwa miaka a ishirini vita nakwaka tu chikwanine. Shanyungu shabade pia ni mwandamanaji akiwa na bango mkononi, anaeleza ujumbe wake: tuna jeshi na lina nguvu, lakini siasa ndiyo iko inatupigisha wa Kongomani. Maandamano hayo yaliitishwa na asasi za kiraia zikiungana pia na mamlaka ya Kivu Kusini ili kunena mamoja. Nene Bintu ni msimamizi wa ofisi ya uratibu wa asasi za kiraia katika jimbo la Kivu Kusini. tunasikia muji wa Goma wauni wameingia ndani na hata ndani ya Sud Kivu kuna mapambano yanaendelea. Kwa hiyo tunaomba President Kagame wa Rwanda na President wetu wa nchi watafute mkataba wa amani. Waandamanaji walifika kwenye nafasi inayoitwa ya uhuru na baadaye walimpelekea gavana malalamiko ya ili ayawasilishe kwa Rais Felix Chisekedi. Alipoyapokea gavana wa jimbo la Kivu Kusini Profesa Jean-Jacques Purusi amesema, unasema hatupendi vita, tunapenda amani na siye tuko na nyiye, si bote tutaendelea tunaungana na hii mesaje, saisai nataipandisha kwa ngazi za yulu. Kwa sasa usalama unadhidi kuimarishwa, askari na polisi wakiwa katika kona mbalimbali za mji wa Bukavu. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Huku hayo ya kijiri, viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC walikutana siku ya Jumatano ya Januari 29 katika mkutano wa dharura usiokuwa wa kawaida chini ya mwenyekiti wa jumuiya hiyo rais wa Kenya William Ruto kwa njia ya mtandao, na kwa pamoja walisema kwamba suluhu ya mzozo wa mashariki mwa DRC ni mazungumzo. Rais wa Rwanda Paul Kagame wakati wa mkutano huo akawataka viongozi wenzake kutokuwa na maneno matupu, badala yake kuonyesha uwajibikaji katika kutatua changamoto za mzozo unaoendelea. Paul Kagame: M23 are not Rwandans. M23 si Wanyaruanda, tafadhali hao ni Wakongomani ambao wakati mmoja anawakubali wakati mwingine anasema uh, ndiyo wengine ni Wakongomani na wengine ni Wanyarwanda, kitu ambacho kimeendelea we... iweje, viongozi wa nchi tofauti tunakubali kitu hiki kuendelea na kuendelea kukubali kurubuniwa na Chisekedi na washirika wake? Ni sauti yake Paul Kagame, rais wa Rwanda. Hata hivyo rais wa DRC Felix Chisekedi hakuhudhuria mkutano huo wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC. Nao viongozi wa SADC walikutana mjini Harare nchini Zimbabwe kujadili mzozo wa mashariki mwa DRC ambapo kwa pamoja viongozi hao waliona umuhimu wa kuunga mkono juhudi za kidiplomasia ili kufikia suluhu ya kudumu SADC na EAC sasa watakutana pamoja katika mkutano usio wa kawaida katika kuhamasisha pande zinazohusika na mzozo huo kuhusu namna ya kufikia amani. Nilimuuliza Tumaini Biamungu Eli ni mwenyekiti wa chama cha kisiasa cha M64, nini dawa mjarabu ya mzozo huu, naye alisema: ili amani irejeshwe mashariki mwa DRC inabidi mazungumzo, sababu raia wa Kongo wamechoka vita, wamechoka insecurity, mauaji kila mara. Kwa hiyo tunaomba mazungumzo ifanyikwe, pia mambo ya SADC, mambo ya mavita hatutaki. Tunaomba wapitie njia ya mazungumzo, mambo ya vita hatutaki. Tunajua hiyo ni business Tunataka mazungumzo, damu ya wakongomani sio business, wakongomani sio business, esti ya kivu sio business. Tumechoka, tunachoka na ubaguzi, tunachoka na wizi na tribalism. Kongo ni sisi wakongomani ambao tunateseka na serikali ya Felix. Ya Felix, mazungumzo itakuwa ya maana kupitia mambo yote, msikilizaji. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Noel Barrot aliwasili jijini Kinshasa siku ya Alhamis alikokutana na kufanya mazungumzo na Rais Felix Chisekedi kuhusu hali ya usalama mashariki mwa nchi yake na baadaye alielekea jijini Kigali ambako alikutana na rais wa Rwanda, Paul Kagame. Ufaransa inaendelea kutoa wito kwa nchi ya Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake mashariki mwa DRC. RFI, Goma. Tisini na, nane, nukta sifuri, FM. Na na kabla ya kulikunja jamvi la yaliyojiri huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba waandishi wa habari wanaofuatilia na kuripoti kuhusu mapigano ya waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda mashariki mwa nchi hiyo wanatishiwa maisha, kukabiliwa na adhabu ya kifo na vyombo wanavyofanyia kazi kufungiwa. Carol Korir na maelezo zaidi. Mamlaka nchini DRC zimeendelea kuwatuhumu waandishi wa habari kwa kuwaunga mkono magaidi kwa kupeperusha taarifa zao. Hii ikijiri miezi baada ya serikali pia kuonya kuwa habari zozote kuhusu makundi ya waasi sharti kuthibitishwa na serikali. Hivi majuzi, wizara ya habari na mawasiliano ilifuta vibali vya waandishi wa habari wa Al-Jazira baada ya kurusha mahojiano na kiongozi wa kundi la waasi wa M23 huku pia ikionya kuwachukulia hatua vyombo vingine vya kwa mujibu wa kamati ya usalama wa waandishi CPJ, waandishi wanaofanya kazi mjini Goma, waandishi wasiopungua watatu wamepokea ujumbe wa kutishiwa maisha. Kamati hiyo ikisisitiza wanahabari kuongezewa ulinzi, imesikitika kuwa tayari mapigano hayo yameifanya kazi yao kuwa ngumu, na sasa wanatishiwa maisha au kazi yao kuingiliwa, hali ambayo imesema hushuhudiwa katika nchi ambazo serikali hazitaki habari za vita kufichuliwa. Nchi ya Rwanda mwanzoni mwa juma hili ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa 26 wa maafisa wakuu wa jeshi la polisi katika ukanda wa Afrika Mashariki, mkutano unaolenga kujadili na kutafuta ufumbuzi wa changamoto za kiusalama kwenye ukanda. Kutoka Kigali, mwanahabari wetu Christopher Karenzi alitutumia ripoti ifuatayo. Mkutano huu umewaleta kwa pamoja maafisa wakuu wa polisi kutoka nchi 14 za ukanda huu ili kujadili masuala muhimu yanayohusiana kuimarisha ushirikiano wa mipaka na kukabiliana na vitisho vinavyoweza kujitokeza. Mbali na maafisa wakuu wa ukanda wa Afrika Mashariki, katibu mkuu wa jumuiya ya maafisa wakuu wa jeshi la polisi katika ukanda huu EAPCO Afrika, Sendahangaru Apollo amesema so within the meeting, we also have partners, like, uh, kwenye mkutano huo tutakuwa pia na washiriki kama Interpol, maafisa kutoka kusini mwa Afrika, ukanda wa Afrika ya kati na ukanda wa magharibi mwa Afrika ili tushirikiane kivitendo. Tunaamini kwamba tutafanya kazi kwa pamoja kwenye kanda zetu. Aidha, mkutano huu unakuja miezi kadhaa wakati ambapo Rwanda na majirani zao DRC zikituhumiana kuwa kila mmoja anaunga mkono waasi wa kila taifa. Christopher Karenzi, Kigali. Rafiki Kiswahili nchini Uganda msikilizaji, jaji wa kwenye mahakama kuu katika nchi hiyo wiki hii alisema majaji wa kwenye mahakama za kijeshi waache kabisa kufuatilia kesi za kiraia katika mahakama za kijeshi na badala yake kufuatilia kesi za kijeshi pekee bila ya kuhusisha raia wa kawaida. Maelezo zaidi ni katika ripoti ya mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago. Hakimu mkuu Alfonso Winyi Dolo alitoa uamuzi wa mwisho baada ya majaji wengine sita kuafikia kwamba mahakama ya kijeshi inapaswa tu kushughulikia kesi za wanajeshi. Washitaki au wahukumu raia katika mahakama za kijeshi, serikali lazima ionyeshe na kuthibitisha kwamba mahakama za kiraia hazina uwezo wa kufanya hivyo. Kwa hivyo masharti ya kesi ya raia katika mahakama za kijeshi ni kinyume cha katiba. Kadhalika kesi ya raia chini ya masharti hayo, ni kinyume kinyume cha sheria. Mashtaka yote au kesi zote zinazoendelea au kesi zinazosubiri mbele ya mahakama ya kijeshi zinazohusiana na raia lazima zikome mara moja. Uamuzi huu unajiri wakati ambapo wanasiasa mkongwe wa upinzani Dr. Kiza Besije na mwenzake Haji Obedi Lutale walipaswa kurejea katika mahakama ya kijeshi Jumatatu wiki ijayo kuendelea na mashtaka. Mmoja wa mawakili wao Elias Lukwago amefurahia uamuzi huu, kwa sababu walikuwa wameelekeza kuwa kutakuwa na kikao siku ya Jumatatu, ilibidi Dr. Kiza Besije Obedi Lutale wafike, hivyo sasa hawana mamlaka ya kuitisha na kwa kweli mahakama ya kijeshi Mwanaharakati wa haki za kibinadamu Kaleb Alaka anasema uamuzi huu unawakilisha uhuru. Uamuzi huu unamaanisha kuwa raia hawapaswi kupelekwa kwenye mahakama ya kijeshi, ina maana kwamba Dr. Besije na wengine wanapaswa kuachiliwa. Leo inamaanisha uhuru na moja mambo ambayo ni mazuri sana kwaye kutokea nchini Uganda. Kenneth Lukwago, Kampala, Arifa ya Kiswahili. Na kutoka Uganda, na sasa tuelekee nchini Kenya ambako rais mstaafu Uhuru Kenyatta wiki hii aliwataka viongozi wa Afrika kuacha kutumainia msaada wa nchi za kigeni na badala yake kutumia rasilimali walizonazo kutatua changamoto za bara hilo kuliko kutengeneza migogoro. Akizungumza katika kongamano la kwanza la mataifa ya Afrika Mashariki kuhusu usalama wa mifumo ya afya, kongamano lililofanyika Mombasa, pwani ya Kenya, Kenyatta alisema rasilimali nyingi za Afrika zinavujwa au kutumika kununua silaha ambazo baadaye hutumika kuuana wenyewe kwa wenyewe. When you see the devastation caused across this continent, ukitazama the madhara makubwa yanayoshuhudiwa kwenye bara la Afrika yamesababishwa na vita visivyo na maana. Sudan, angalia Sudan DRC, DRC na ukanda wa Sahel, tumewapoteza watu wengi kwa risasi ambazo zimefyatuliwa na Waafrika katika ardhi ya Afrika kuliko watu tuliowapoteza wakati wa janga la Korona, na tumetumia gharama kubwa kununua silaha hizo zinazotuua sisi kuliko gharama ambayo tumeitumia kulinda afya zetu na jamii zetu And a na ushirikiano wa kumaliza migogoro hii ni kupanga upya rasilimali zetu ziweze kutumika pale zinapofaa, na hii itakuwa and the ni ajenda muhimu kwa bara hili. For the ni sauti yake Uhuru Kenyata, rais mstaafu wa Kenya. Tukisalia nchini Kenya, juma hili ni kuwa kesi dhidi ya mhubiri mwenye utata Paul Makenzi aliyewashawishi mamia ya wafuasi wake kufunga chakula hadi kufa ili waende kumwona Yesu ilirejelewa tena jijini Mombasa ambako mashahidi waliendelea kushuhudia kilichotokea RF. Wiki hii marais 24 kutoka mataifa mbalimbali mbali barani Afrika walikutana jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kujadili changamoto za upatikanaji wa nishati ya uhakika katika mataifa hayo ili kuwezesha nishati hiyo kuwafikia wananchi milioni 300 kati ya milioni 600 ifikapo mwaka 2030. Msikilizaji, Umoja wa Afrika wiki hii ulisema kwamba umewaalika makundi ya kisiasa nchini Sudan kushiriki kwenye mazungumzo kati ya mahasimu wakuu kwenye mzozo wa nchi hiyo, ambao umesababisha vifo vya maelfu ya watu. Mohammed Ibni Chambas anayesimamia maswala ya Sudan katika Umoja wa Afrika au alisema mwaliko umetumwa kwa makundi kadhaa ya kisiasa na yanatazamiwa kufanyika baada ya kongamano na mazungumzo hayo yanatazamiwa kufanyika baada ya kongamano la umoja huo mwezi ujao. Je, mwaliko huu unatija? Abdulahi Boru ni mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa, akiwa Washington DC huko Marekani. wito wenyewe yanatija kwa kuwa shirika hili lingefai kuwa karikari wa mbele katika kutatua izo hili hii ambapo imesalia tu miezi miwili, miaka miwili tangu vita hivi vianze. Kwa hiyo wamechelewa ini, kama wanavyosema kwa lugha ya kimombo, afadhali kuchelewa kuliko kukosa kufika kabisa. Ni mtazamo wake Abdulahi Boru mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa akiwa Washington DC huko Marekani, kama alivyozungumza na mwenzangu Carol Corir. Mazungumzo ya kuwapatanisha majenerali wawili katika mzozo wa Sudan yamekuwa yakifanyika, lakini hata hivyo, hayajafua dafu hadi siku ya leo. Namna sasa, tuangazia yaliyojiri katika maeneo mengine ya Afrika tukiangazia eneo la Sahel ambako mataifa matatu ya Afrika Magharibi yanayotawaliwa na wanajeshi, nchi ya Mali, Burkina Faso na Niger, wiki hii yalijiondoa rasmi kwenye jumuiya ya kiuchumi ya ukanda wao, ECOWAS, na ilikuwa ni tarehe 29 Januari, siku ya Jumatano. Baada ya mwaka mmoja wa mvutano wa kidiplomasia na nchi wanachama, Florence Kivuva na maelezo zaidi. Kujiondoa kwa nchi hizo tatu kunaiacha jumuiya ya ECOWAS kwenye njia panda kuhusu harakati zake za kuziunganisha nchi ya Afrika Magharibi kisiasa, kiuchumi na kijamii. Jijini Niamey nchini Niger, maelfu ya waandamanaji walikutana katika viwanja vya bunge kuadhimisha hatua hiyo, wakiishtumu Ufaransa wakisema ni mojawapo ya sababu iliyofanya kujiondoa ECOWAS. Hali hiyo pia ilishuhudiwa nchini Bukina Faso na Mali ambako waandamanaji walisifia muungano mpya wa nchi hizo tatu AIS na kusikika wakisema wamemalizana na ECOWAS. Ijumaa ya Januari 31, maafisa wa Ufaransa na Chad walitangaza kuwa jeshi la Ufaransa limekabidhi kambi yake ya mwisho nchini Chad katika sherehe za kijeshi kwenye mji mkuu wa Njamena. Hatua hii inajiri baada ya nchi hiyo ya Afrika ya kati mwishoni mwa mwezi Novemba kusitisha ghafla ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa ambaye ni mtawala wake wa zamani wa kikoloni. Kwingineko duniani tukianzia huko Marekani, ambako kulifanyika ajali ya ndege ya abiria ambayo iligongana na helikopta ya kijeshi na kusababisha vifo vya watu wengi siku ya Jumatano jijini Washington. Taarifa zilisema kwamba kisanduku cheusi kinachorekodi mawasiliano ya marubani kilipatikana, huku maswali yakiibuliwa kuhusu kilichosababisha ajali hiyo. Abiria wote 65 waliokuwa ndani ya ndege hiyo walifariki, huku rais Donald Trump akiwalaumu watangulizi wake Joe Biden na Barack Obama kwa kuwaajiri wafanyakazi wa viwanja vya ndege wasiokuwa na uzoefu. Led... hatukujua ni nini kilisababisha ajali hii, lakini tuna maoni tofauti, kwa sababu kwa miaka mingi nimekuwa nikitazama mambo kama haya yakitokea, na wanasema vizuri, tunachunguza kila wakati. Halafu uchunguzi miaka mitatu baadaye wanatangaza. Tunadhani tuna mawazo mazuri, lakini tutajua jinsi janga hili lilivyotokea na tutahakikisha kuwa hakuna kitu like kama hiki kitawahi kutokea tena. Watu wenye busara zaidi na kisaikolojia waliruhusiwa kufuzu kuwa wadhibiti wa trafiki ya anga uh, ambayo haikuwa hivyo kabla, na nilipoingia mwaka 2016 nilifanya mabadiliko hayo mapema sana, kwa sababu siku zote nilihisi hii ni kazi ambayo ni kama kazi zingine. Pia ni sauti yake, Donald Trump, rais wa Marekani. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia wakimbizi wa Kipalestina, Philippe Lazzarini wiki hii alionya kuhusu katazo la Israeli dhidi ya shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia wakimbizi wa Kipalestina UNRWA akisema, uh, litaathiri pakubwa shughuli za usambazaji wa msaada katika ukanda wa Gaza na utekelezwaji wa mkataba wa sitisho la mapigano na Hamas. Na ni kwa taarifa hiyo ndio nami nashusha nanga katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Mimi ni Ruben Lukumbuka Ben Salem, asante sana na kwaherini.