Utunzaji wa bustani ya nyumbani ni mbinu mpya ya kilimo inayolenga kutimiza malengo matatu kwa wakati mmoja: kuongeza mapato ya kilimo, kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na kuimarisha ustahimilivu, hali kadhalika kupunguza uzalishaji wa gesi chafuzi. Na wakati huu ulimwengu unashuhudia kupungua kwa mashamba ya kufanya ukulima, na pia idadi ya watu ambao wanahamia kwenda mijini ikiendelea kuongezeka. Wachambuzi wa mambo wanasema watu binafsi wanaweza kuchangia pakubwa kukabili mabadiliko ya tabia nchi kwa kuchukua hatua mbalimbali. Mojawapo ni hii ya bustani ya nyumbani maarufu kama kitchen garden. Karibu katika makala Mazingira leo dunia yako Kesho. Naitwa Douglas Omariba. Msikilizaji, bustani ya nyumbani kwa kawaida huwa karibu na jikoni au pia kwenye roshani. Bustani hii ambayo mara nyingi hutumia mbolea asilia inasaidia kupambana na mabadiliko ya tabia nchi kwa kupunguza uzalishaji wa gesi chafuzi na pia kutunza udongo. Bustani hii hutumika kwa kilimo cha mboga viungo vya upishi kama vitunguu, matunda ama hata mimea ya kitiba kwa matumizi. Jijini Nairobi, nchini Kenya, Kennedy Odhiambo ni mmoja wa wakulima wa bustani za aina hii hapa mko githurai. Githurai iko ndani ya Roysambu constituency ya Nairobi Kaunti. Msikilizaji, nje tu ya nyumba yake, Odhiambo anatumia mbinu tofauti. Kuna tairi za magari kuna magunia lakini pia hapa naona chupa za plastiki. Tunafanya vertical farming. E, tunamesha sukuma spinach na matunda pia. Mbona ukaamua kuanzisha bustani hii? at least usema tunaweza pata kitu jioni, hata kama ni hiyo mia. At least unaweza solve zile shida kidogo uko nazo kama za sapa. Hapa ndo tunategemea mboga zetu za kila siku, of which tuwezisema ni kila siku juu zina take period pia kumea, wezi zikula tu kila siku unakula mboga kesho, utapata una kitu. kuna ikon kwa mfano inaona hapa iko na skuma na spinach. Ina ukubwa gani hii na tunahitaji hii tumeipiga kama vertical na kuna cones pia tumeweka. Tunatumia wastage za tiles, watu wanatumia gezi tiles hapa chini kutengeneza kala. So ile sakoli ya juu, yenye umemaliza ile waste yenye nakuoga na zile waya, ndio tunatumia, tunatumia kutengeneza hips zenye tunamesha mboga ndani. Unatengeneza aje udongo wako? Ni ile tu mchanganywa kawaida yenye chini, na kaga kubwa ni organic manure. Kuna mali siwe, ndio waste za mbuzi, so ndio tunakujaga tuna mix nayo soil Eh, kuna chemical tunatumia? Mm -hmm. Ni just organic manure. Kufikia sasa umekutana na changamoto gani? I think, uh, changamoto tunapitia sasa hii ni hizo materials za kutumia, alafu pia wadudu pia wamekuwa wengi, so pia unapata hiyo hiyo yodoya kwenda kubai hizo chemicals za kuspray na stuff Inakuwa ni a bit challenging. zo umekua ukitumia kemikali aina gani? Uh, kemikali si tumekuwa tukitumia tu za kawaida, tulipewa advice ya inaitwa mwarobaini, ndo tulienda tukabondabonda tukamix na maji tukaspray, at least tumeona imefanyafanya kitu kidogo, imeua some of the pests zenye zinasumbwa kwa shamba. ili tuelewe jinsi mti huu wa mwarobaini unafanya kazi, hapa nazungumza na, na Lorraine Kabaka. Lorein ni mwanabiolojia kutoka kituo cha kimataifa cha fiziolojia ya wadudu na ekolojia ama isipe, na pia ni mwanaharakati wa kukabili mabadiliko ya tabia nchi. Karibu Loreine. Mwarubaini iko na vitu zinaitwa antioxidants zinaweza repel pests. Uh, kuna compound zenye watu wa chemistry department wanaweza extract wakapata, zinaweza repel certain pests, inaitwa integrated pest management system uh, kuna vitu pia kaa vitunguu pia unaweza tumia, na point ingine yenye amesema kuhusu pests, naweza sema due to climate change pests zina increase juu weather tuko kwa tropic, na temperature ya pests kugrow inakwanga around 30 degrees, unapata zina breed haraka sana. So, climate change ime, se, imefanya madhara kwa mimea kwa sababu imefanya pest zi increase, na changamoto ni kucontrol. Nikitoka Githurai nimevuka hadi mtaa jirani wa Zimmerman na nimekutana na kundi la vijana wakiongozwa na Edwin Gitau ambao wanatumia bustani ya nyumbani kukuza karoti, viazi na vyakula vingine. Umepanda nini na nini hapa? Tuko na nyanya, tuko na letus, tuko na karoti, tuko na spinach, tuko na dania na pia tuko na viazi pale na pia tuko na vitunguu. Udongo wenu mnauandaa vipi? Udongo tunatafuta, tuna sanasana tunatumia mavya kuku na hakuna? na kemikali huwa mnatumia kunyunyiza juu? Sasa hapa nimeona aina mbalimbali, kuna hii moja, kuna gunia nyingine naona pale na hizi zingine. Hebu nielezee hizo tatu ni nini. Amuza, vee, kama hii, ni, ni, ni, ni spiral sindo tunatrai kufanya kitu itango manching pia ndio tuweze control maji hiyo kuna kwa evaporate. Lorraine Kabaka, wewe kama afisa wa Isipe, wakati huu ulimwengu unaendelea kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, hizi bustani zinatoa suluhu gani? Hapa unaweza ona wanafanya kitu inaitwa composting. Inamaanisha taka taka hawatupi hawa release gas into the atmosphere, wanaweza kucompost their own compost na warudishe mchanga kwa soil Alafu kitu ingine unawezaona ni hizi beds wameweka itwa nyasi nyasi, inasaidia na carbon sequestration, so wanahifadhi carbon, inarudishwa kwa mchanga which inasaidia pia kuhifadhi mambo na mabadiliko ya tabia nchi. Kumaanisha hii kaboni haitoke hapa na kurudi nje, hapana. Kaboni inaweza kuhifadhiwa kwa mchanga na mimea ikigrow, inatumia kaboni kwa process inaitwa photosynthesis. Hichi inasaidia mimea kukua na kuwa na afya mzuri. Naomba umweleze msikilizaji wangu mbona amshauri kutumia hizi mbolea za kawaida ambazo zinanunuliwa kutoka dukani. Ukianza kutumia kemikali kwa mchanga, mchanga itazoea such that the moment unaacha kupaka kutumia hiyo kemikali, ukipanda mimea zako unaona hazina afya. So inakuwa dependent sana hapo, na soil health yako pia inadidimia. Hii ni sawa na hizi um, kemikali zingine ambazo zinatumika katika kunyunyiza pia, yeah, hizo kunyunyizia kemikali za pesticide. Atu sahizi tuna kataa, tunataka tunataka watu waanze kutumia vitu zinaitwa biopesticide. Hizi zinamaanisha tumetumia microorganism kutengeneza natural system kufight your disease. Juu the moment tunatumia hizi kemikali za kununua kutoa pest kwa mimea zako, afya yako inaweza afektiwa. At the same time una cause, uh, climate change juu una release toxic lakini hilo ndilo wengi hapa nje wanasema kwamba haya kwetu ni kidogo, tunayafanya kutoa ile hewa chafu. Ngezungumziaje hilo zi Copy, keja, tunafanya mimic. Wakaaji wa jiji la Nairobi hukula mboga sana, na wanategemea zile ambazo zinatoka nje ya jiji kuu la Nairobi. Utalielezeaje hili? Ukipanda mboga yako, una reduce pia carbon footprint yako. Tunaambia kila mtu ajaribu ku reduce carbon footprint yake. Kama ku import hizi chakula, pia sioni haja, na ilhali tuko na uwezo wa kujipandia mboga zetu. Usitafute kitu ime Mali mbali, alafu uanze kununua, alafu na unaacha huo mkulima wako hapo next door kwako, saidia jirani wako, promote locally grown food, na the same time tu-reduce our own carbon footprint. Kaji wa Nairobi watakwambia ko, na shughuli nyingi kazini, wamechoka, mda gani watapata kufanya hii shughuli? Hii shughuli itumie ah, masaa mingi. Kama kupanda mboga, wewe unaweza jipatia wana hawa, uh, kunyunyizia ya maji, hata jaribu ku-integrate pia watoto wako waweze kupata skills inaitwa life skills, na pia green skills. Pia utaridhika ukijua kwenye chakula lako linatoka unajua ni healthy, pia utaridhika ukikula kitu umepanda. Msikilizaji, kando na kukabili mabadiliko ya tabia nchi, bustani ya nyumbani au kitchen garden inachangia pia kukuza afya ya kibinafsi kwa kutumia vyakula vilivyo bora, na pia ina uwezo wa kuchangia kuwepo kwa usalama wa chakula kwenye makala Mazingira leo dunia yako kesho, kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, naitwa Douglas Omariba.