La uchumi. Gurudumu la uchumi. Nam, hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotega sikio matangazo yetu. Makala ni gurudumu la uchumi, na leo tunaangazia kuhusu athari za kiuchumi kutokana na mizozo kwenye nchi za Afrika. Migogoro ya kisiasa na kijeshi imekuwa ikitikisa bara hili kwa muda mrefu, na leo tutaangazia jinsi mizozo hii inavyoathiri uchumi na maendeleo wa mataifa haya. Kuzungumzia hili kwenye laini ya simu tutakuwa na Hamdun Marsal, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Mwanza, Tanzania, lakini pia Ali Mkimo, mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa pia jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa pamoja watatusaidia kuelewa kwa undani zaidi athari hizi na hatua zinazoweza kuchukuliwa ili kupunguza madhara kwa mataifa ya Afrika. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu Hamdun pamoja na Ali, karibuni kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi Jumaa hili. Shukran sana. Pengine nikianza na, na Ali Mkimo, mizozo hii inaathiri vipi ukuaji wa uchumi wa, wa nchi za Afrika ikiwa itaendelea? Uh, kwanza ni kuharibika kwa mifumo ya ugavi, tunaita supply chain. Kutokana na haya ambayo yanaendelea, nategemea kuona bei za bidhaa zikipanda, kwa sababu mara nyingi eh, katika maeneo ambayo yana changamoto ya migogoro eh, kinachotokea ni kuongezeka kwa harama eh, ya bei za bidhaa, kwa sababu watu wanabadilisha routes na ukibadilisha routes no, ina maana eh, zile njia unazopita harama itabadilika eh, kulinganisha nilivyokuwa awali. Lakini pia ni mizozo ambayo inakwenda kusababisha kupungua kwa uwekezaji na ujazo wa biashara ambao unaweza ukawepo tegemea na nchi ambazo zikiendelea kutikisika pia kutokana na kuikosa akiba ya fedha za kigeni kwa ukubwa, sababu katika nyakati ambazo nyinyi mnaendelea kupambana inawachukua muda kuweza kuzalisha bidhaa na kuweza kuziuza huko nje. Kwa hiyo mtajikuta mkipitia changamoto e, za kifedha na migogoro aina hii haitakaa iarikiwa wawekezaji, sababu hakuna mwekezaji anaekuja kuwekeza kwenye eneo ambalo halina utulivu. Unapokuwa una utulivu, mwekezaji anaweza kuja kuwekeza kwa tija. Pengine Hamdun, watu watakuwa wanajiuliza kuna uhusiano gani wa moja kwa moja kati ya mizozo ya siasa na hali ya uchumi katika nchi za Afrika. Ni jambo lililo wazi kabisa kwamba kunapokuwa na mizozo ya kisiasa, uchumi hauwezi kustawi kwa vyovyote, na wala hakutokuwa na mtu mwekezaji au mfanyabiashara mwingine ambaye atakuwa na hamu ya kuja kwenye eneo lenu au nchi yenu au kwenye eneo husika kuwekeza au kufanya biashara, kwa sababu anajua ama mawili, kwanza ni usalama wa mali yake, yani mtaji, lakini pili ni hatari kwa usalama wake mwenyewe, na kadhalika na kadhalika, na tatu kwa hesabu tu za kawaida za biashara, anajua kulipo na vurugu ya namna hiyo, hata wateja kupatikana ni tabu. Kwa hiyo eh, inakuwa ni vigumu sana mtu kutia nguvu ya mtaji kuiwenda kuenda kuiwekeza mahala fulani. Kwa hiyo madhara yake ni hayo kwamba biashara haiwezi kukua, uchumi utadhoofika kwa vyovyote vile. Pale biashara inaposhindwa kukua, desturi yake ni kwamba ni uchumi udhoofika tena kuzozika kwa viwango vibaya. Pengine ali mtu atakuwa anajiuliza ni sekta gani hasa, mara nyingi mizozo kama hii inapokuwa inatokea ndizo huathirika zaidi na zinamgusa mwananchi wa kawaida moja kwa moja. Tunashuhudia mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudani vimechukua muda kutamatika. Uh, kwanza kabisa ni sekta ya usafirishaji logistic and transport, yenyewe huwa inaumizwa sana kwenye nyakati kama hizi hata ukiangalia vizuri madereva wamekuwa wakilalamika. E, kumekuwa kuna changamoto sana kufika kwenye one stop border post. Haitakuwa rahisi wakati mwingine kufika kwenye hicho e, kituo cha pamoja. Eh, mara nyingi umekuwa kuna changamoto sana kwenye hii mipaka, lakini pia tegemea kuona sasa bei za bidhaa e, zikiongezeka kutokana na kuongezeka kwa harama hizo za usafirishaji ambazo zimekuwepo, lakini e, thamani ya fedha kushuka sana na wakati mwingine mfumuko wa bei ukaribishwa kutokana na changamoto za mapigano ambayo au tunasema machafuko ambayo yamekuwa kiendelea. Hii nayo pia ni changamoto kubwa lakini, hata biashara inaathirika kwa kwa kwa kwa ukubwa ukubwa, na na na almost kila kila sekta sekta sekta sekta inaguswa, kwa sababu sababu e, sababu unaizungumzia sekta ya ya fedha ambayo ambayo yenyewe inaendesha uchumi. Ikitokea e, kuna machafuko machafuko, kila sekta itaumia itaumia, hasa pia sekta ya utalii. Hii ndio ndio ambayo itaumia sana sana kwa ukubwa, sababu hakuna ambaye atakuja kuja kuzuru kwenye nchi yenu kutokana na changamoto zinazoendelea. Basi na shaka la uwekezaji utaguswa sana kwa sababu mwekezaji akija, hataka ipate security security. Mm, ni upate rate of return, ile rejea yako inachukua muda wakati mwingine sasa. No, kwenye machafuko uweze kuipata hakuna security. Alhamdulillah. Ni ni, ni sera gani sasa, Hamdun, za kisiasa zinaweza kusaidia kupunguza mizozo na kusaidia maendeleo na kuimarisha uchumi wa mataifa ya Afrika? Si jambo la siku moja, bila shaka, ni misingi iliyojengwa tokea kuasisiwa kwa uhuru wa taifa fulani, jinsi mila na tamaduni zilivyopewa nguvu za kuhimiri au kuendelea kutunzwa, hiyo haki ya ya- ya amani ya, ya na kadhalika na kadhalika, lakini pia misingi ya kisiasa E, uchaguzi kuwa huru na wa haki bila kusubiri watu wengine waje waseme, ila kwa kuona nini, yaani kuandaa uchaguzi mkiwa na nia njema kabisa, ni kwamba atakayekuja na aje, lakini uchaguzi huwe hivi, na kila kundi lenye kushirika uchama aguzule ilikaribika toka mwanzoni. Haki huwa itendeke, ila ni lazima i-ionekane inatendeka. Hilo la pili. Lakini la tatu, mitaala e, ya elimu inavyosisitiza watu kuwa katika mazingira ambayo yatasababisha amani kuwepo. Amani haiji kwa kuambia watu msipigane, msigombane, msibazala. Hapana. Amani na kuja kutokana na, na, na ujenzi halisi wa akili ya binadamu katika kuhakikisha kwamba kinatendeka na bila ugomvi na bila fujo, watu kujifunza kwamba rushwa ni mbaya na rushwa ikazuiwa mapema. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Nam msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo tunajadili athari za kiuchumi na kisiasa kutokana na kuendelea kwa mizozo barani Afrika. Kwenye laini ya simu tunaye Hamdun Marsal, mchambuzi wa siasa za kimataifa, na Ali Mkimo, mchambuzi wa maswala ya uchumi, wote wakiwa nchini Tanzania. Pengine Ali, uh, uligusia kidogo swala la uwekezaji. Uwekezaji utaendelea kuathirika kwa kiwango gani ikiwa nchi za Afrika zitatafuta suluhu ya mizozo katika baadhi ya nchi? Eh, ni uwekezaji ambao utaathirika pakubwa, hasa ile tunaita foreign direct investment. Hii itakwenda kushuka, uwekezaji wa nje wa moja kwa moja kuja ndani, yani uwekezaji wanaokuja kusimika viwanda, wanaoleta mitaji ambayo yenyewe inatengeneza viwanda na watu waweze kuajiriwa. Hii itaonekana kuathirika zaidi kwa ukubwa. Na ukiangalia eh, mara nyingi kwenye machafuko ya aina hii mtaendelea kuuza zaidi marehefu, eh, mara nyingi marehefu huwa zinauzwa sana. Na kwa ukubwa tu ni kwamba inapotokea kuna michafuko ya aina hii, tegemea kuona hiyo FDI ikishuka katika mwingine hata kwa zaidi ya asilimia arobaini hadi hamsini kutokana na hiki ambacho eh, kinaendelea. Machafuko akiwa makubwa sana, ni ngumu mtu, mtu kuja kusimika kiwanda, kwa sababu hataona kama kuna mnyororo wa ugavi ambao utamsaidia yeye kutoka eneo la uzalishaji kuja eneo la uchakataji, kutoka eneo la uchakataji kwenda sokoni. Haioni hiyo haja. Zaidi zaidi mtauza sana Marekani. Angalia eneo kama DR Congo ambayo inaendelea, unaona kabisa wanauza zaidi hata yale madini ambayo hayajakuwa processed hayajafanyiwa ile kuongeza thamani. Changamoto unaiona hapo, kwa sababu wawekezaji wengi wakija Maa, ni nikisimika kiwanda cha kuchenjua na kuchoronga, yawezekana mimi ikanitesa ikachukua muda kuweza kunufaika, lakini je, pia ananufaika vipi na machafuko haya ambayo yanaendelea kutokea sasa? Hii ni eneo ambalo linaweza kuleta athari li zaidi, e, na uwekezaji unaposhuka na maana hata biashara na, na zenyewe pia zinaweza kushuka. Hamduni, unafikiri kwa nini viongozi katika nchi zenye mizozo hawaoni haja ya kuwa na suluhu ya haraka kunusuru uchumi zao? lakini viongozi peke yao hawatoshi. Lazima kuwe na utashi wa kisiasa wenye kuwausisha watu wengi. Lazima jamii iwe maandaliwa kupokea pengine na kufanya vitu namna hiyo. Kiongozi kama kiongozi hatoshi. Hakuna anapenda kuvamiwa, lakini leo tunaona Kongo imevamiwa. Bwana si peke yake hapendi ivamiwe, lakini je wale wenzake wanakuwaje? Unasikia askari wengine wanakimbia wana vita wanapenda kubaka na kadhalika. Huyo si kiongozi. Sasa hapo kuna sehemu nyingine zaidi. Kwa hiyo ndio maana nazungumzia habari ya, u, ya amani kujengwa kutokea kwenye maguguni, kwenye grassroots. Amani haijengwi siku moja, wala ng'ombe siku ya mnada utampa pumba na kila kitu. Kwa hiyo swala la msingi la kuzingatia kwa kwa kwa, ja, ni kwamba lazima kuwe na utashi wa kisiasa unaojengwa kuanzia chini. Hilo jambo la kwanza, jamii ijenge katika misingi ya amani. Lakini misingi hiyo inajengwaje? Inajengwa kama ma kwa kwamba kwa lazima misingi ya haki ionekane mapema inapokuwa um, hivyo, mnakuwa na salama zaidi, kwamba hamtakuwa na shaka, sababu mtu atakosa sababu ya kuanzisha vita mtabaki na utaratibu wa wale wezi wa kutoka nje wanaokuja kuwavamia kuchukua rasilimali zenu, kila mtu atawaona. Lakini la mwisho ni kwamba mtapambana kwa pamoja kuzuia huo ustawi wenu kuharibiwa na watu wengine wenye tamaa ya kuchukua mali zenu. Nam uh, asante uh, uh, Hamdun, muda kidogo umetutupa mkono, lakini shukran kwa kushiriki pamoja nasi uh, jumaa hili kwenye makala ya gurudumu la uchumi kutoka hapo Mwanza Tanzania. Asante sana na pia ni kushukuru Ali Mkimo, mchambuzi wa maswala ya uchumi, ukiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, kwa kushiriki pamoja nasi jumaa hili. Shukran sana Makundi, na msikose kuungana nami katika makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Kwa heri.