Gurudumu la uchumi uchumi gurudumu la uchumi. Nam msikilizaji, tangu juma lililopita bara la Afrika kumekuwa na mjadala mkubwa kuhusu hatua ya rais mpya wa Marekani Donald Trump kutia saini amri ya kuzuia kwa muda wa siku 90 misaada ya nje ambayo mingi ilikuwa inatekelezwa kupitia shirika lake la maendeleo la USAID. Uamuzi huu umepokelewa kwa mshtuko na mataifa mengi kwa kuwa Marekani ndio imekuwa mfadhili mkubwa wa miradi ya maendeleo kwa bara la Afrika, kuanzia kwenye sekta ya afya, elimu, haki za binadamu na miundombinu. Kwa mfano, mwaka 2023 Marekani ilitoa kiasi cha dola za Marekani bilioni 6 bara la Afrika kama msaada wa kibinadamu. Uamuzi wa, wa Trump unatajwa kuwa utaathiri pakubwa bajeti ya nchi hizo. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili, tunajadili uamuzi huu wa Marekani na maana yake kwa bara la Afrika. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu Nam msikilizaji, kuzungumzia hili kwenye laini ya simu nimemwalika Ali Mkimo. Yeye ni mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Shukrani sana, Makundi. Unazungumziaje uamuzi huu wa Marekani? Ukiangalia ni uamuzi ambao kwa kweli e, ni uamuzi uliotata kwa sababu unakwenda kuathiri sana nchi ambazo zilikuwa zikipata misaada kwa ukubwa. Lakini ukisikiliza vizuri, unagundua tu kwamba ni kama vile ilikuwa ni shirika ambalo limekuwa likihudumia zaidi dunia kuliko kujali yale ya mahitaji ya wenyewe wanayoongoza Marekani, zaidi hasa e, wale taxpayers. Ni kama vile e, imekuwa ikikaa iki sana kwenye kuhudumia zaidi e, dunia. Sasa e, ukiangalia wao wameona kuna haja hiyo. Ukiangalia e, Donald Trump lakini pia Elon Musk wamekuwa wakizungumza sana kuhusu hili e, ni kama vile wameona ni shirika ambalo limekuwa e, halina tija au kimekuwa kichaka kilicho ovu. Lakini mimi kwa ukubwa naona ni shirika ambalo lilikuwa lina tija sana kwenye kusaidia nchi ambazo e, zenyewe zinaendelea, ukiachilia mbali hata wale ambao tayari e, wamekushaendelea kuna mmoja ama nyingine, lakini e, kwa ukubwa nchi ambazo e, zinaendelea zilikuwa zikihitaji sana uwepo wa shirika hili na tumeona tija yake e, nchi za Afrika zimekuwa zikipata sana yale manufaa kwenye sekta za afya, elimu, lakini pia hata kupunguza umasikini na ku Development, uchumi ambao unahusu zaidi jamii. Lakini kwa kweli uamuzi eh, huu siwoni, si, kama ukienda kuinufaisha sana nchi za Afrika. hali ni, ni sekta zipi za uchumi wa Afrika ambazo unaona zitaathirika na hatua hii? Ah, kila sekta itaguswa. Okay, ukiangalia kwa ukubwa makundi eh, sekta nyingi zitakwenda kugusa, angalia sekta ya elimu eh, unakwenda kuigusa. Ah, sekta ya afya yenyewe hii ndio unakwenda kuumia zaidi. Unazungumzia nchi za Afrika ambazo zimekuwa zikitumia fedha nyingi ah, kwenye sekta ya afya takriban asilimia tano hivi ya 35, ya GDP yake imekuwa ikienda huko. Afrika imekuwa inatumia zaidi ya dola za Kimarekani bilioni 136.7 kwenye sekta afya. Sasa unaona kabisa itakwenda kuyumba sana sekta hii, na sekta zote zinaweza kuumia, kwa sababu kuna kila sekta itahitaji ichukue fedha iende kuwekeza kwenye sekta afya ili kuweza kumudu na tegemea kuona budget deficit na kisi ya bajeti kitokea, na eh, kwa nchi za Afrika zikiumia zaidi na hivi, lakini NGOs ambazo zimekuepo zitakwenda kuathirika sana, unajua kulikuwa kuna angels mbalimbali zimekuwa zikinufaika zaidi na USAID. Sasa, kitendo cha shirika hili eh, kupepesuka au kupitia changamoto za aina hii na wakaamua kulifuta, sababu kama wakifanya reform inaweza kusaidia, na walipaswa wafanye reform, lakini kama wanakwenda kulifuta moja kwa moja, ina maana tegemezi NGOs zikienda kupoteza na watu wengi kupoteza ajira, lakini pia hata uchumi kuyumba, kuipata socio economic development na nakisi ya bajeti kwa ukubwa. Pengine sasa swala la kuathirika ni jambo moja. Pengine unaona kuna mataifa ambayo yatakuwa waathirika zaidi wa Hatua hii eh, hasa ni zile nchi ambazo zilikuwa uh, zenyewe pia zimeyumba kiuchumi eh, zinaweza kupitia changamoto za hapa na pale eh, wapo wengi ambao wanaweza kupitia changamoto hata ambao uchumi wao umetengemaa. Eh, ukiangalia tu mfano wale ambao wanapitia changamoto mfano DR Congo uh, kupitia ile eh, foreign assistance, eh, kwa mujibu wa foreign assistance dot government imeonyesha kwamba DR Congo ilikuwa ikipokea takriban dola za Kimarekani milioni mia tisa thelathini na sita lakini unaizungumzia pia ilikuwa ikipokea dola za Kimarekani milioni moja nukta sita. Somalia Eh, zaidi ya dola za Kimarekani bilioni moja. Angalia Nigeria ambao wenyewe walikuwa kupokea dola za Kimarekani milioni mia eh, nane ishirini na nne. South Sudan wanakwenda kuumia pia, zaidi waliokuwa wakipokea zaidi ya dola za Kimarekani milioni eh, dola za Kimarekani milioni mia saba na arobaini na hizi ni eh, takwimu za mwezi Februari Februari nne mwaka 2025. Unaweza kuona uamuzi huu wa Trump ali unatuma ujumbe gani kwa, kwa Afrika eh, Afrika wanahitaji kwanza self-reliance economy, uchumi wa kujitegemea. Hawana budi na ni wakati mzuri kwa nchi za Afrika kwenda kupitia upya ile fiscal policies, zile sera za kifedha, jambo ambalo nimekuwa nikizungumza sana ee, sera za kifedha ambazo zinahusisha kodi pamoja na matumizi, wanapaswa kwenda kufanya tena reform. Nchi za Afrika hazina budi sasa kupunguza matumizi ee, kwenye fiscal policy, wasiangalie sana eneo la kodi e, waangalie eneo la kupunguza matumizi huku taratibu taratibu e, wakiongeza ile tunaita tax base ili kupata walipa kodi wengi ili Kuweza kuifanya bajeti yao isiwe na nakisi kwa kweli, e, hawanabudi kuliangalia hilo nchi za Afrika. Huu ni ujumbe sasa, nchi za Afrika wanapaswa bajeti yake kupunguza utegemezi wa misaada. e, nchi za Afrika kwenye bajeti zao, ukiangalia wanaposoma bajeti kuu, ipo sehemu wanainisha ya e, uwepo wa misaada. Sasa hili wanapaswa kuliangalia kulipunguza, tuko kubwa e, hawanabudi waangalie zaidi Lama. kuwa na self reliance economy, uchumi wa kujitegemea zaidi, gurudumu la uchumi Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Nama msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi na leo tunajadili athari za uamuzi wa Marekani kusitisha misaada yake ya nje kwa bara la Afrika, na tunaelekea ukingoni. Na kwenye laini ya simu tunaye Ali Mkimo, mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa Tanzania. Ali, hatua gani Afrika inaweza kuchukua ili kupunguza athari za kusitishwa kwa misaada hii? Afrika kwanza inabudi, e, kwenye wakati kama huu kwenda kuangalia sasa, e, kwenye bajeti zake na mifumo yake ya upatikanaji fedha, e, kwenda kuangalia namna gani wapunguze, e, baadhi ya matumizi kwa ukubwa, e, ili kuipata hiyo social economic development, hata ule upatikanaji uh, wa yale madawa uh, lakini pia ujenzi wa vituo vya vituo vya afya, unazungumzia shule uh, waangalie namna gani wanaweza wakamudu uh, vitu kama hivi kwa kupunguza matumizi yasiyo na tija uh, na hapa, tunapaswa kuwa na taasisi zilizo imara sana Afrika. iziangalie taasisi zake sasa kuweza kupunguza matumizi haya uh, ili kuweza kuipata hiyo tija, lakini pia uh, ni wakati mzuri wa kufanya review ya matumizi na sera za kifedha uh, kwa kubwa tu ili kuweza kuepuka changamoto ambazo e, zinaweza zikatokea, lakini ni wakati wa kuweka uhusiano ulio mzuri na, na tunaita, uh, development partners, wale tunaita wa tunaita wale washirika wa maendeleo wengine wabia wa maendeleo wengine kwa ukubwa tu ili kuona mm, namna gani tunaweza kunufaika na hili. Afrika iandaye sasa wataalam pia uh, ili kuepuka changamoto ambazo inaweza kutokea siku za usoni. Hali unadhani kwa nini nchi za Afrika ni kama zimeumia zaidi wakati a, zina ushirikiano na mataifa mengine kama umoja wa Ulaya lakini nchi ya Uchina a, ukiangalia Amerika imekuwa ni super power kwa muda mrefu sana. Unazungumzia Marekani ambayo imewekeza kwa ukubwa, kwa eh, kulinganisha na hawa wengine. of course, ipo ile eh, ile tunaita ambayo, uh, imekuwa ikitoa na yenyewe misaada, lakini huwezi eh, kulinganisha na jinsi ambavyo imefika mbali zaidi. Uwezeshwaji ambao umekuwa ukifanyika eh, ile za kupunguza za minongono hapa na pale, mfano uwekezaji kwenye miundo mbinu ambao baadhi ya nchi za Afrika wamezungum E, kwa baadhi ya nchi zingine e, ni ile tunaita bilateral contract mikataba ya ah, pande mbili ambayo inanufaisha pande moja na upande mwingine tofauti na ilivyokuwa e, kwa hizi misaada ambayo imekuwa ikitolewa na USAID. Naam, sasa tutarajie uhusiano wa aina gani kwenda mbele kati ya Marekani na Afrika? Kwa kweli ni uhusiano ambao utakuwa ni wa nchi moja moja kwa ukubwa, kwa sababu unajua, yeye Donald Trump eh, kitu ambacho tumekuwa tukizungumza mara kwa mara, yeye huwa ana kawaida ya kupenda bilateral contracts, mikataba ya pande mbili eh, sio ile mikataba ya upande wenyewe, tunasema ile multilateral contracts, mikataba inahusisha eh, nchi nyingi. Yeye atanufaika zaidi na wale ambao anaona pia anaweza eh, kunufaika nao kwa ukubwa, eh, ile pande mbili, wewe upate kushinda na mwingine pia apate kushinda. Uhusiano eh, unaweza ukawa katika mfumo wa aina hiyo, lakini pia eh, ziona pia e, changamoto za vikwazo vya kiuchumi kutokea, na ambao wanaonesha nia ya kujiunga na jumuiya ya BRICS watapitia changamoto sana, kwa sababu angalia mgogoro wa South Africa yanayoendelea na South Africa, unaona kabisa e, hii ni huyu kuwa mmoja kati ya e, tunasema wale waasisi wa BRICS e, unaipata tu hiyo picha. Kwa hiyo wale ambao wanakuja kwenye huu tangamano wa BRICS wategemee pia kupitia changamoto mbalimbali na kadhia za kiuchumi pia, e, hili linaweza likatokea kwa ukubwa, lakini naiona Afrika ambayo itakuwa ina uhusiano na, na, na, tunasema nchi moja moja na Marekani. Nam msikilizaji, na kwa maneno haya ya Ali Mkimo ndiyo tunafika tamati ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Ali, nakushukuru kwa kushiriki pamoja nasi a, kwenye makala haya, bila shaka mchango wako umekuwa na hekima kwa wasikilizaji wetu. Shukran sana Makundi. Nam usikose kuungana nami katika makala nyingine a, wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Makundi. kwa heri.