Habari rafiki, natumai jioni yako iko salama na karibu kwenye kipindi nambari moja, Afrika Mashariki na Kati, kipindi cha Habari Rafiki. Mada leo ikiwa ni kuhusu wanamgambo wa RSF wanaopigana na jeshi nchini Sudan na washirika wake wakiwemo wanasiasa, wamo jijini Nairobi nchini Kenya wanakojadiliana kuhusu uunduaji wa serikali mbadala, wakati huu inapoendelea na vita. Tulikuuliza, unazungumzia vipi harakati hizi za RSF na unafikiri ni kwanini Kenya waruhusu wanamgambo hao kukutana katika nchi yake? Jiunge nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mimi ni Victor Muturi. Kwanza niangazie ujumbe wako kupitia simu. Jina langu ni Bryson tisa kutoka hapa jijini Nairobi. Katika maoni yangu, naona kwamba harakati hizi za RSF si nzuri, manake wanaendelea kuleta mgawanyiko katika nchi ya Sudani na nadhani Kenya imewaruhusu kukutana katika nchi yake sababu huku Sudan hakuna usalama. Ngaja kwa maoni yangu naona kwamba Kenya haijafanya vizuri, sababu nchi zingine zinaona kwamba Kenya inaunga hawa wanaharakati wa RSF mkono. Hapo sasa, naona kwamba hata ushirikiano wa Kenya na nchi zingine hauwezi kuwa jinsi ulivyokuwa pale awali. Jambo, habari rafiki hapo nazungumza na Buchumi ya Gidio, mkazi wa Kakonko, Kigoma nchini Tanzania. Binafsi naweza nikasema kwamba sioni umuhimu wala sioni chochote kitakachoendelea kwenye haya mazungumzo wala faida yoyote atakayotokana na mazungumzo ya kundi la ala cf nchini Kenya kwa sababu manufaa ni ya kundi lenyewe, ukizingatia ni ya upande mmoja. Mimi nafikiri ingekuwa ni vyema zaidi kama kundi hili lingekaa kitako na serikali ya Sudani ili wakakaa meza moja a kuweza kumaliza mgogoro ambao kwa namna moja ama nyingine umekuwa ni pasua kichwa, kwa sababu uh, nchi ya Sudani imetumbukia kwenye machafuko ya wenyewe kwa wenyewe kwa muda mrefu. jambo ya refiki Kiswahili kwa majina, mimi ni Chemimana Sekabumba ni mkaaji wa ruchuru DRC, naishi hapa Kampala. Mambo ya Kenya, kuhusu Kenya, Kenya inaangalia kama hayo inajiletea mizozo kila pande unajua kama AFC M23 imeundwa huko na korne nanga, unaangalia kama na RSF nao wamefanya kikao huko huko tu Kenya. Kumbuka pia tena Kiza Besigye alikamatiwa Kenya, kuna mwingine aliswata kumkamata huko mpinzani wa Tanzania. Sasa Kenya anaangalia kama sio nchi ya, ya amani. Hii ni sauti ya mzima Kindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu kundi la RSF kuweza kukutania Kenya kuweza kupanga serikali yao, upande wangu sio la kuridhisha, kwa sababu dawa inatafutwa kijumla, sio kukamata hili kundi na lingine iliko pembeni kweli dawa inatafuta namna zote lakini hiyo dawa inaonyesha kama sio nzuri kwa sababu ni kama vile William Ruto ameigamia upande wa RSF ilikuwa kuwatafuta kabisa wote kuweza kuwatia kwenye meza ya majadiliano kuweza kumaliza hiyo changamoto raia waweze kupata amani asante. Jambo RF kwa Kiswahili naitwa Prince nikitokea mji mkuu wa Bukavu DRC mimi mtazamo wangu ni kuambia wana Sudan tu vita sio vizuri, lakini eh, amani inatokea katika kupatana, katika majadiliano. Wasiendi tafuta majadiliano katika nchi ya Kenya wala nchi nyingine hapana, hapo hawatapata suluhu yoyote, warudie katika nchi ya Sudan waite vikundi e, vyote waikali katika meza ya majadiliano na kutatua mgogoro. Kwangu mimi, naona kuwa inaweza kawa suluu mojawapo ya kusitisha vita huko Sudan. Asante. Na kwenye ukurasa wetu safi wa Facebook RFI Kiswahili, nianze nawe Chenge Joseph nikiwa Kabanas, Nairobi. Adhari za mkutano wa kundi la waasi wa RSF jii Nairobi. Serikali ya Sudan imekashifu vikali hatua hiyo ya Kenya kuruhusu mkutano huo na inaonyesha kuwa Kenya haina msimamo. Mwaka jana akiongoza upinzani nchini Uganda, Dr. Kiza Kbeg alitekwa nyara nchini Kenya. Vilevile kuna siku waansi wash 23 walikuwa na mkutano wa j Nairobi, hatua ambayo ilimkera rais wa DRC Feli Chisekedi. Mambo kama hayo ndiyo yalisababisha kushindwa kwa Raira Odinga kwenye kura ya wanachama wa Umoja wa Afrika, AUC. Buchumi Egidio tokea Kakongo, Kigoma, Tanzania. Kwa mtazamo wangu, nafikiri ilikuwa vyema zaidi ikiwa RSF pamoja na serikali ya Sudan wote wangeshiriki mazungumzo hayo, ili kila upande wakilishe pingamizi zake hatimaye wamalize tofauti zao, kwa kuwa mpaka hivi sasa raia ndio wanaotabika kupoteza uhai na mali. Bienfait Kasemengo Agweru toka Kivu Kaskazini jijini Mutembo, DRC. Kwa kweli napinga sana vita. Hapa barani Afrika tumeishi na kukua kama popo, hatuna msimamo kwa mambo ya kuhusu nchi zetu. Kwangu unawakemea sana wanaochochea mzozo wa kivita huko nchini Sudan na kuita wahusika wote wa kuleta usalama kuweza kuchukua hatua kwa haraka ili kuzuia vita hivyo. Eritier Ilondelo toka Baraka, Kongo. Kwa kweli tabia ya Kenya ya kuhifadhi waasi wanaosumbua nchi zingine sio nzuri, hata hivyo tumeshazoea tabia ya serikali ya Kenya kwa kuwa mfadhili wa waasi wa M23. Kwa hiyo hilo si jambo geni kusikia Kenya ikihifadhi waasi. Mako Foma Diego kutoka Uvira DRC, kijijini Masango. ni mpango mzuri wa kuleta amani. Maoni yake hayo, mkulima halisi, baba Charity wa Moro mjini. Ukiwa na hivyo, serikali ya Kenya imeona waasi wana nguvu kuliko serikali na ndio maana imeona iwaite katika meza ya mazungumzo. Alex Mtinda kutoka nchini Kenya anasema kuwa Kenya ni nchi ya kutengeneza amani. Nirejelea tena maoni yako ya sauti toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Bohale. Naitwa Didieka kule sahani bin Hodari. Kuhusiana na mada ya leo, kwa kweli, ningependa kuchangia nikisema kwamba tu ambayo Kenya inaendelea kufanya sidhani kama inawezi ikaleta matunda, hata kama wao wanafanya hivyo kuzania kwamba inaweza kuleta mabadiliko na kiusalama, lakini naona wangeweza ni kukua ku, na vikosi viwili vinavyopigana ili viweze nikuzungumuza yale inayosababisha waweze ni kupigana, sababu vita hivi vimeonekana kwa watu wengi sana, na raia wengi wamekimbia ya makazi yao, ndio maana suluhu inatakiwa kutafutwa kwa njia ya mazungumzo, ili mambo yaweze nikwenda sawa, sababu raia wameonekana kuwa na wasiwasi, wameonekana kunyanyaswa vibaya na wengi kupoteza maisha yao. Asante sana Airifa Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, nipo DRC Moba, naitwa kwa jina ya Andreseloso Zombe Mwina Kalonda. Kufatana na hatua ya Kenya kuendelea kuwakaribisha wanamgambo wa RSF kufanyia mkutano, ingawapo ni waasi, hii inakuwa inaleta picha mbaya na inakuwa inasababisha Kenya iingie kwenye nafasi ya wasiwasi wasi, kwa sababu wameshapoteza imani hata kwenye njia ya kidiplomasia, wanakuwa wanawakaribisha wale waasi ambao Umoja wa Mataifa wameshawekewa vikwazo. Nikikumbuka hata wakati Bwana Korneille alipoendelea kufanyia mkutano na waasi wa M23 ili kutangaza kikosi chake, alikuwa akifanyia kwenye hoteli nzuri kabisa ya safari pake mjini Nairobi. Hii ilikuwa inamkera hata Rais Felix Tshisekedi. kwa hiyo wabadilike jamani. Jambo RFI, kwa majina ni Samson Nyasimi ni nikiwa Kericho. Sudani wamekasirika sana kuona kwamba eh, Kenya imeruhusu waasi ambao pia wanawaita ni terrorist kufanyia mkutano Nairobi italeta changamoto kubwa sana wa diplomasia na vita ya kati ya Sudani na Kenya inaweza tokea. Ukikonekti hii yenye Kenya imefanya na kuanguka kwa Raila katika AU inaonyesha kwamba kweli Kenya haijasimama ikileta umoja katika Afrika kwa maserikali, bali inasaidia kuangusha na hatimaye. Kwenye ujumbe zenu Kashindi Elanga James Sebastiano toka Uvira, Makobola, DRC: sioni suluhisho kutoka huko Kenya. Ombi langu nchi za Afrika zijiunge kusaidiana kuwafurusha wanamgambo. Asante sana. Elefi Kiswahili. David Sechenga toka Wagomo tunadumu Mwanza, tanga Tanzania: kama hilo ni jambo njema, kwa kuwa mkutano huo ni mwanzo wa kufikia kumaliza mzozo wao hata kufikia tamati ya mzozo wao na kuzimaliza tofauti zao. Zabulon Waiongezo, kijana mkongwe wa Beni, DRC: kwanza nipongeza Kenya kwa kuwa mpatanishi wa vikosi hivi vya Sudan, sababu mara kadhaa migogoro ya Afrika inakwama kufuatana na ubabe wa kila pande, na hiyo ni changamoto kubwa kutatua mizozo iliyopo barani mwetu, na dhahiri kwamba hakuna amani inayokuja kwa njia ya kivita. Martin Lean Kiota, Kenya imeshazoea hivyo sana. Koronel Nanga alianzia hapo Kenya, Besigye alishikwa hapo Kenya, leo tena wameruhusu wengine hapo Kenya. Ile mwisho wa moto ni majibu. DJ shukuru msahai wa mjini Butembo maeneo ya Katwa DRC. Kusema kweli Kenya, kuna siku ukweli utajulikana. Na kumbuka wakati wa M23 na wengine vikundi ambavyo vinapatikana mashariki mwa Kongo vilikutana huko Kenya, lakini hakukuwa kitu ambacho kinafanyika. Samuel Habamungu Mudumbi toka Bukavu DRC, kwa nini wanamgambo wanapokosa maelewano na serikali wanageukia raia wasiokuwa na hatia? Kenya inajifanya yenye kusaidia kutafuta suluhu ya mizozo ya barani Afrika ikijua kama leo ni wengine kesho ni wao. Mungu saidia Afrika. Na kufikia hapo, ndipo nakamilisha kipindi hiki cha habari rafiki. Tukutana tena kesho wakati kama huu, na kutakia jioni njema. Mimi ni Victor Muturi, kwaheri.