Habari ulipo. Natumai unaendelea vyema. Karibu kwenye kipindi unacho kienzi cha Habari Rafiki, hii leo mada ikiwa kuhusu shinikizo kutoka kwa wapinzani na watetezi wa haki za binadamu kwa serikali ya Uganda kumwachia huru mwanasiasa mkongwe Kizza Besigye anayekabiliwa na mashtaka katika mahakama ya kijeshi, ambaye kwa siku kadhaa sasa amegoma kula akiwa gerezani, hali ambayo imedhoofisha afya yake. Unazungumziaje vipi masaibu yanayomkumba Besigye na, na unafikiri ni kwa nini nachukua muda mrefu kuihamisha kesi ya mwanasiasa huyo kutoka kwa mahakama ya kijeshi kwenda kwenye mahakama za kiraia. Andamana nami hadi mwisho. Mimi ni Victor Muturi jambo RFI Kiswahili ni safari jamba nikiwa Lubumbashi DRC. Uganda kumshikilia mwanasiasa wa upinzani uanakiza beseji kweli, Mseveni angefanya kila aliwezekanalo amfungue eh, huyo mwanasiasa kwa sababu tumesikia ya kwamba hali yake si nzuri na itafikia wakati atafikia hata kufariki na huko kushikiliwa huko gerezani. Kwa hiyo ingelikuwa vema tu wamtoshe gerezani na awe huru. Kama watamshtaki awe hata nyumbani kwake alafu akwe naenda e, kwenye mashtaka itakuwa vema sana. Asante sana RF nikiwa Uganda, Kampala, mimi ni Tungane Balike Hasan. Kwa mada ya leo, binafsi, kwa kweli e, naona tu ni atu, atu, angefanya angefanya namna hiyo kwa kuwa E, anazuliwa kinyume na sheria na hapo kugoma kukula, basi hiyo tu, kwa nataka kutetea haki yake. Mimi na shukuru kwanza wengine wengine, viongozi ambao wanaendelea kushinikiza tu kusema mwanapinzani wa achiwe huru. Kwa kweli ile ni muda sahihi, kwa kuwa anazuliwa kinyume na sheria, na tunaomba tu na wengine wapinzani wa wapinzani wa siasa ambao wako gerezani nao waachiwe huru, kwa kuwa wengi wanateseka kwenye jela za Uganda, hata na maisha anayo kwa hatari nawaomba tu kuachia kwao uhuru haraka iwezekanavyo. Asante sana Kiswahili. Uh, naitwa Loise Ritlondel kutoka katika mji wa Nairobi uh, nchini Kenya. Nami pia nitaka nichangie kuhusiana na mada ya leo, wanaofia kuhamisha kesi yake kutoka katika mahakama kijeshi kwenda kwenye mahakama ya kiraia kwa sababu wanajua itakapokwenda kwenye mahakama ya kiraia uh, hata, hata kutwa zaidi na kesi kubwa ndio maana e, viongozi wakubwa wa nchi ya Uganda wanaogopa zaidi kuhamisha kesi hiyo, na watu wengi hasa marais wengi wa Afrika wanashindwa kuelewa kitu kimoja ya kwamba ili uitwe rais lazima ukuwe na upinzani. Hakuna nchi ambayo inaweza tu ikapelekwa tu na chama kimoja ambacho kikawa kimekosa mpinzani. Lazima uwe na mpinzani, lakini sasa wanachokichukua wao, wanafanya mpinzani kuwa kama vile shetani. Ndio maana wapinzani wengi wa Afrika wa nchi za Afrika watazidi kuumia, kwa sababu ya kwamba hakuna uhuru wa, wa upinzani. Kwa hiyo ingekuwa ni vizuri zaidi wangeweza kumhamishia mzee huyo kesi yake kutoka katika mahakama ya kijeshi kwenda kwenye mahakama ya kiraia, kwa sababu ya kuweza kutatuliwa matatizo yake. Asante sana, jambo jambo, Arafa ya Kiswahili, kama kawaida ni mfuasi wenu ushindi poro barozi toka hapa Rwanda Brian Nyabihu, tarafa ya Rambura. Inachoweza kusema nchi ya Uganda au mahakamani kuu ya Uganda, afanye kila kukicha, afanye kada wa kadhaa, ili wamalize kesi e, ya mwanasiasa huyo Kiza Besigye, ili aachiwe uhuru. Kwa nini wamesogea, uh, kesi yake kutoka mahakamani nachoweza kusema uh, mahakama kuu ya Uganda ifanye kila yoyote, ifanye kwa njia yoyote ili wamushinikize, wamshikie, wamushikilie eh, kwenye mahakamani ili kutatua kesi yake. Asante sana, Arafa Kiswahili. Kwenye jumbe zako, nianze nawe Mwelu wa Juma Shabalala kutoka Burundi, Ngozi, kambini Musasa: cha lazima tu serikali hiyo imwachilie huru kiongozi huyo. Mose wa Malwa, mimi nipo Kenya. Niseme hivi, Museveni acha uoga na kiburi, amwachilie huru kiongozi huyu. Josef Kahuku Honda toka Kolwezi, kwa mtazamo wangu Afrika yote hamna haki na usalama. Ninahisi labda wakati Mungu alimwangusha shetani duniani alianguka Afrika. Mkulima halisi, Baba Chariti wa Moro mjini, ni vyema tu serikali huru ikamwachilia Besije, kwani hizo ni kama kumdhofisha tu katika harakati za kuipambania Uganda kwenye mifumo ya kisiasa. Inasikitisha sana hasa ukimwangalia kwa sasa alivyo mzee na anaendelea kuwa gerezani. Asante sana re kwa habari zenu. Murwa na wapata live Facebook chotara mweusi. Sultan Besije sio raia, ni mwanajeshi aliyetokea msituni na ni swaiba yake Yoweri Museveni, yaani rafiki yake wakati wakipindua serikali. Serikali walioipindua ndio hii sasa inayomtesa hivi. Kwa tafakari za kawaida, mzee anajitesa mwenyewe kupitia swaiba wake Museveni. DJ Shukuru Musai wa mjini Butembo maeneo ya Katwa, DRC. Jamani, serikali ya Uganda, kwa nini hamuheshimu upinzani? Tambueni kwamba upinzani sio uadui. Nao rais Museveni, tambua kwamba uongozi unapita. Jambo, RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea Mtambala sindano avinika buteke tarafani Moba, DRC. Ni Andre Celso Zombe mwina Kalonda. Tukiangalia vema kesi ya bg ni kama kesi ya kisiasa, kwa sababu ni mpinzani wa muda mrefu sana na tukitofautisha wala kulinganisha e, umri wa rais wa sasa Yoweri Kaguta Museveni pamoja na kisa Besigye ni kama wanajuana tangu zamani. Sasa wakiendelea kuhamisha kesi kutoka kwenye sasi za kiraia e, za kijeshi kupeleka kwenye mahakama ya kiraia, hii itakuwa inamuweka uhuru kwa namna moja ama nyingine bwana Besigye, na wenda mambo yakambadilikia bwana Yoweri Museveni, ndio maana wanakataa Asante sana RFI Kiswahili, naitwa mtundu wa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga. Niende nitoe kwanza vilevile vile, kile ambacho uh, Museveni anaendelea kutendea wapinzani si kitu kizuri. Maana hiyo yote ni kutaka kuleta intimidasio juu wapinzani wasipate jambo la kusema, maana aendelee kubaki tu madarakani siku baada ya siku hiyo ndio mambo ambayo nataka kusema. Hiyo kufunga Kiza Besije na kumupeleka mahakamani ya kijeshi ni kukiuka kinyume ya katiba ya kibinafsi ya kibinadamu kwa maswala ya kirahia. Angemuelekeza kwenye mahakama ya ya kirahia kuliko kumpeleka mahakama ya kijeshi kiwa ni kutaka kumu, kumutatiza ili asije kakosoe serikali ya Museveni maana kile ambacho wanatendea wapinzani si vitu vizuri wanapobaki madarakani muda wa siku nyingi wanakamata madaraka kuwa yao hiyo si vizuri ambayo Museveni anaendelea kuitenda naitwa mheshimiwa professeur Selema Rega maarufu papa visionnaire 2024 naita nikiwa hapa Kalundu Uvira mimi nawaza kile ambacho kinamkumba bwana Akiza Besseje pale Uganda inaonesha kwamba marais wenye kuwa kwenye madaraka katika nchi za Afrika ni watu wenye hawana kitu ambacho wanaita kwenye French humanisme. Humanisme inamaana, ni kureconnaitre kwamba maisha ya mtu inapasha kuwa matakatifu. Wapinzani hawana bahati tena ndani ya nchi za Afrika, na wale ambao wanafanya vile ni marais ambao hawafanyi kitu chochote kile cha kufanya kwamba maisha ya watu yakuwe mazuri. Unaona hata hapa kwetu DRC, akina Moise Katumbi wako wa mishoni kwa ajili ya kufuatiliwa. kwa hiyo niruhusu tena niangazie ujumbe wako, Padri Moshi wa Kotela, Moshi, Tanzania. Upinzani ukishakuwa na wafuasi wengi na kukubalika zaidi chama tawala katika nchi yako kikiongozwa na kiongozi wake watakuzushia mengi mazito ambayo hujawahi hata kuyatenda kabisa. Serikali ya Uganda haimtendei haki Kiza Besije, haki imekanyagwa wazi kabisa. Niungane na watetezi wa haki za binadamu kuomba kuachia huru kwa Kiza Besije. Bashiru Mnalima, Wasongea, Tanzania. Serikali ya Uganda ijitadhmini juu haili sakata basi je, sio mwanajeshi shauri lake unalipelekaje katika mahakama ya kijeshi kama sio kutengeneza hofu na vitisho visivyo vya lazima? Benfeit Kasemengo Aguero toka Kivu Kaskazini, jijini Butembo DRC, maeneo ya Furu. Kwa kweli hali hiyo haifurahishi hata kidogo, kwa sababu makosa nayo inapaswa kufuatiliwa kwa haki, sio kwa kumtisha sababu ni mpinzani. Na waita wakuu viongozi wa Uganda wawe makini, sababu mpinzani ni mtu kama wengine, sio kumwekelea ili ateswe kisiasa na kumumaliza. Ningeliomba wapinzani wake kugoma ili wamwachie kwa haraka. Asante sana RFI Kiswahili chenge Joseph nikiwa Nairobi kuhusu swala hili, kudinda na kuchukua muda mrefu kuhamisha kesi ya mwanasiasa wa upinzani Daktari Kizza Besigye kutoka kwenye mahakama ya kijeshi kuelekea kwa koti za kiraia. Sababu ya kwanza ni kama Rais Museveni aliona kuwa tishio kwa uongozi wake wa kiimla toka Moba serikali ya Uganda imeonyesha picha mbaya kwa wapinzani. Hali hiyo tumeshaishuhudia kwenye mataifa mengi ya Afrika. Huu ni unyanyasaji wa wapinzani, hususan kwa wakosoaji wa serikali na kutokuwepo na demokrasia nchini. Uganda inawanyanyasa wapinzani, na kufikia hapo ndipo nakamilisha kipindi hiki cha leo cha Bara Rafiki. Asante sana kwa kutoa mchango wako kwa njia moja au nyingine. Tukutana tena kesho kwenye kipindi kingine. Mimi ni Victor Muturi, kwaheri.