Ni Jumatatu njema, tunakutana hewani kwenye kipindi cha habari rafiki, nikitumai wikendi yako ilikuwa vyema. Karibu kwenye kipindi cha leo, mada ikiwa ni kuhusu kikao cha viongozi wa Afrika kilichokamilika rasmi mwishoni mwa juma aliyopita nchini Ethiopia, mzozo wa DRC na Sudan ukigubika kwenye mjadala huo, vikao hivyo vikiisha bila suluhu mizozo ya nchi zote mbili, ambapo viongozi waliishia kutoa wito wa kusitisha mapigano. Je, unaridhika na matokeo ya vikao hivyo, na unadhani nini zaidi viongozi hawa wangefanya kukomesha mizozo barani Afrika? Tuandamane ya pamoja hadi mwisho. Mimi ni Victor Muturi. Nianze na maoni yako kupitia kwa laini zetu za simu. Ni Muhindo Kamavu mwenyewe mwenyerio wa Kivingo kutoka huko DRC katika Nord Kivu, ndani ya wilaya ya Beni, kwenye muji mdogo wa Lume, kwenye mlima mrefu wa Rwenzori. Mimi niko nikishangaa kuona viongozi wetu wa Afrika wanaenda katika vikao mbalimbali mbali. wanaenda kupoteza muda wao huko, eti wanakaa na kuzungumza kwa mambo fulani fulani, lakini kinachonishangaza ni kwamba wanatoka huko bila suluhu hata moja ambayo itaweza kumaliza mizozo yetu ya Kiafrika. Lakini kinachotakika kufanyika kati ya viongozi hawa waweze kuwa na upendo upendo, kati yao ndipo tutaweza kupata suluhu katika mambo ambayo yanayotutesa. ndani ya shirika sidop kwa kweli mimi siriziki na, na mipangilio ya umoja wa Afrika kwa, kwa, kwa mizozo mingi ya Afrika na tunajuuliza huo umoja wa Afrika una, una maana gani? Kwani wao kwa nchi wow, zao kwa mizozo yao hakuna siku waliweza ukamata hatua ambayo ya kuridhisha ya kuona kwa kweli wamekamata wa hatua ya kuweza kusaidia nana. Na hii ndio maana ya hii umoja wa, wa Afrika, si tazani kama au, umoja wa Afrika huko hauko huru wakuweza kuchukua hatua hauna maana kabisa. Kwa jina naitwa Selemani Kashunga, nachangia mada kutokea Kenya, Nairobi. Kwa kusema kweli, hatujaridhika na matokeo ya mkutano ambayo ilikuwa naendelea hapo Adis Abeba ya Umoja wa Afrika. Adui anajuikana ambao iko na juhikana, agrese Congo ni Uganda na Rwanda, na hata vile walikutana, hakuna chochote ambao wanaongea ya maana ya kusanksione Rwanda ama Uganda, wameongea tu la, hakuna kitu ya maana wameongea na sasa hatujaridhika kabisa kabisa kwa hiyo matokeo hiyo mkutano ya moja wa Umoja Afrika ambayo ilikuwa inaendelea Ethiopia. Asanteni sana RFI Kiswahili. Mspatik Joshua nikiwa mjini Uvira kwa sasa, mahali ambapo tunaendelea kuishi katika wasiwasi ambayo hatujui kabisa kama hali itakuwaje. Tukilala tunaamka, tunaona kama mambo bado yanaendelea kuwa mabaya zaidi, na mahali ambapo tulikuwa na mapambano ya wazalendo wakizuia wanajeshi wa, wa kizuye, serikali ambao hawakutaka kabisa wapate kukimbia, kwa sababu walikuwa wanataka kutoka kupitia njia ya maji kwenda upande wa pili, lakini nadhani kwamba kupata suluhisho kubwa katika hali mbaya ya wasi wasiwasi ambayo tunaendelea kupitia labda itakuwa vizuri kupitia tu mawasiliano kuongea, mazungumzo ndio inaweza kaleta suluhisho. Na zaidi sana, labda ningeomba tu serikali au na pande zote zingeliangalia basi kwanza suluhisho ambayo uh, senko au kanisa senko na ss wanaendelea kuipendekeza, kwa sababu wamepokelewa na kila upande. Kwa hiyo wakileta ripoti yao tusikilize na tuangalie namna gani tunaweza kuwasapoti. Jambo, rafiki Kiswahili. Natuma voice nikitokea Mtambala Sindano avenika Buteke, tarafani Moba ya DRC ni Andres Elfeso Zombe una Kalonda. Mimi nazani ya kwamba vikao vyote ambao vinaendelea kufanyika ili kuendelea kuona namna gani utulivu utaendelea kuimarika barani Afrika na DRC kwa upeke, mimi nazani unaendelea kuponda muda bure, kwa sababu hautaendelea kusema kwa mdomo bwana Corneille Nangaa mfano, aendelee kuweka silaha chini, huku wamkumshirikisha hata kwenye kikao, wala nini. Mimi nazani ya kwamba naendelea kuweka muda bure tu na hakuna chochote kitakachofanyika cha kushangaza ama cha kufanya. Ni serikali ya DRC iendelee kupambana tu vya kutosha, sio wakimbie kimbie hivi kama watoto wadogo. Na kwenye jumbe zako, nianze nawe mkulima halisi, Baba Charity wa Moro, mjini Tanzania: shida viongozi wa nchi hizo zenye migogoro hawakuwepo bado, itazidi kuwapasua vichwa kwa Afrika. Benefit Kasemengo Agwero Toka Kivu kaskazini jijini Butembo DRC, sioni umuhimu kabisa wa vikao hivyo sababu unafiki ndio unawajaza wakuu viongozi hao wa bara lote la Afrika. Chamana tu ni kila nchi kuweka kujitatulia mizozo sababu wanaotatua shida za nchi hizo mbili ni wanafiki sana. Asante sana RFI Kiswahili. Sadik Isa hakuna kitu ambacho Afrika inaweza kutatua kama familia zao zinawashinda kutatua. Je, wataweza kutatua familia za wengine? Naishi Uvira DRC Pascal Mtembwa, ningekuwa na uwezo kwa sasa hivi ningevunja umoja wa Afrika kwani haina maana, kwa sababu wanaongozwa na nchi za magharibi. Golden Wiloja wa Shamanie kutokea Kalemi ya jimboni Tanganyika, naomba viongozi wa Afrika wafanye iliwezekanavyo ili amani irejee ndani ya nchi yetu ya DRC. Emmanuel Balankena Usafi wa viongozi waliopo madarakani ndio unaowafanya wasinyosheana vidole. Maana hadi maandiko yanasema huwezi toa boliti kwenye jicho la mwenzio wakati kwako kwa kuna banzi. Hili ni swala litakiwa limalizwe na EAC, yani jumuiya ya Afrika Mashariki. Nigeukia tena ujumbe wako wa sauti. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu umoja wa Afrika, kuona mkutano umetamatika, wamefika kitu gani? Hawakufika kitu chochote. Umoja wa Mataifa ni shida sana, kwa sababu hawazungumzi lugha moja tena. Katika umoja wa Afrika pa muhimu unafiki, pakiwa vita fasi fulani pako watu ku ngambo ya hawa pako ngambo, ngambo ya hawa pakiwa vita hivyo hivyo. Sasa inaonekana kwa sababu hiyo unafiki, umoja wa Afrika hawezi kuwa na mafanikio hawezi kuwa na maendeleo kwa suluhu zozote zile, kwa sababu hawazungumzi lugha moja. Asante RFI. Alisteba RFI Kiswahili. Kwa majina ni mimi naitwa Ishara Erike, nikiwa nchini DRC Congo province ya Katanga. Kwa kweli nchi ya Congo, rais wesi Felix Tshisekedi afanye nguvu, arudishe M23, arudishe kabisa. Hatutaki damu katika nchi yetu, tunachoka, tunachoka sana namilia masasi katika nchi yetu. Mazungumzo ya wa rais wa Afrika, hakuna mazungumzo ni avantire baende bakamate mapicha ya mafoto wa posti wa kwenye mtandao. Jambo, RFI Kiswahili. Kwa majina ninaitwa Eric Rusanga, au kwa jina maarufu naitwa Provision, nikipatikana hapa Kihanda, jijini Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. E, kuhusu mada, ni jambo la kushangaza sana, kwa sababu sisi wakongomani tumechoka sana na kusikia kwamba wakuu wa nchi fulani wanakusanyika kwa ajili ya mizozo ambayo inayoendelea ndani ya nchi zetu. Wakati kundi ya SADC ilikuwa Tanzania waliongea, walipotoka kule wakasema kwamba vita vinaisha, hakuna tena risasi. Lakini baada tu kabla ya kutoka kule, wa M23 wakadhibiti mji mkuu wa Bukavu. Lakini cha ja kushangaza wajamaa wanaikala tu kimya hilo linamaanisha kwamba hawana huruma na watu wa Kongo. nitungane Balike Hasani, nikiwa Uganda Kampala. Mm, kibinafsi mimi naona tu mkutano huo hakuna hata matunda yote tu unaweza ikatupatia sisi kama Wakongomani, kwa kuwa tumechosha tu na mikutano. Kila mara mikutano imefanyika, lakini hakuna hakuna matunda yote, na kutoa wito kama wajawekea nchi ya Rwanda vikwazo, M23 na kuwasimamisha mara moja na kuwaonya, ila hatuwezi rizika na hiyo na kila mara u Umoja wa Afrika umesema kusimamisha vita, umetoa onyo kwa M23 yuye Ufaransa na Umoja wa Ulaya, lakini hatuoni mafaa yoyote. Kabanze Jean toka DRC, tafrani Mobadunda. Mimi kama raia wa Kongo si kutegemea kama mkutano uliofanyika kule Adis Ababa kutapatikana suluhu kwenye mzozo wa DRC, maana viongozi wetu wa Afrika ni wanafiki, wanajificha nyuma ya waasi wa mishi na tatu. Mimi binafsi sijaridhika na mikutano inayoendelea kufanywa, viongozi wetu wanajisumbua tu. Chris Ali anasema kwamba ni bora wangeacha kufanya vikao hivyo. Idi Yuma Oscar, hiyo kauli yao haina maana hata moja. Kusitisha mapigano sio suluhu kabisa, wangeweka sheria kali kwa nchi zote mbili. Daima bin Munyindu kutoka Tubiki, Fizi, DRC sidani kama wangefikia makubaliano na wakati vita vinavyoendelea ni vya kisiasa na wanafanya siasa wenyewe. Eto Matabishi toka Bukavu, DRC vikao ambavyo nchi za Afrika zinafanya hazileti suluhisho kwa mizozo ambayo inakumba nchi za Afrika. Logic sivaminywa wakubwa wa Afrika. Kwa nini wanashindwa kutotoa mzozo ambao haustahili kuwakumba wananchi wa DRC? Ama vichwa vyao vimechoka? Mbona wanatamania dhahabu sana? Mnaiangamiza Afrika. Na kufikia hapo ndipo nakamilisha kipindi cha leo cha habari rafiki, na kushukuru sana kwa kujiunga nasi. Tukutane tena hiyo kesho kwenye kipindi kingine. Mimi ni Victor Muturi. Kwa heri.