Ni kushukuru sana ndugu Bilali kwa makaribisho. Msikilizaji, karibu katika makala yetu leo. Habari rafiki, leo ni siku ya Ijumaa, basi ni siku ya mada huru, yaani tunakupa nafasi kuchangia habari kuu ambazo tumekuwa nazo wiki hii hapa RFI Kiswahili, lakini pia tunakupatia nafasi utueleze jambo ambalo limetokea nchini mwako juma hili. Msikilizaji, leo pia ni siku ya lugha mama ningependa sana nikusalimia kwa lugha yako mama <laughs> Lakini kwanza, msikilizaji, naomba nisikie kutoka kwako. Karibu, mimi ni Douglas Omariba. Moja kwa moja tunaanza na maoni yako ya sauti. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa nakaa kukibwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada yangu huru ya leo, mimi kwa leo naona y kwamba sisi si wakaaji wa mashariki mwa DRC, hatuna mambo mengi ya kuongea isipokuwa hali ambayo inajiri hapa katika nchi yetu upande huu. Kwa hiyo tungeweza kuomba tu Umoja wa Mataifa kufanya kila lolote liwezekanalo ili kuiambia Rwanda iache kupambana na majeshi yetu, yaani ituachie nchi yetu, sababu tumeipewa na Mungu. Jambo RFI Kiswahili. Napiga simu nikiwa pake yanda Uvira jarsi. E, kwa majina ninaitwa Eric Ersanga. Kuhusu mada huu, nitazungumzia kuhusu vita ambavyo vinavyoendelea hapa kwetu jijini ya kidemokrasi ya Kongo. Naona kwamba Wakongomani wanakosa wa kuwatetea, na etazi ni haiwatetei, na sadeki haiwatetei, na rais wetu hatutetei hata. Watu wanahangaika, watu wanafariki, watu wanakosa chakula, maji, kwa ajili tu ya vita cha msingi tu wamwaminie tu Mungu wamtegemee Mungu kwa sababu wale wote ambao walikuwa wakiwategemea kwamba watapigana hawapigani, marushwa zinakuwa nyingi. Kutoka Lubero Kivu Kaskazini, DRC. Naitwa Didier Kakule Sahani bin Hodari. Kwenye mada ya leo ikiwa ni huru, ningependa kuzungumzia kuhusu hali ya kiusalama inayoendelea kuwa mbovu kwenye wilaya mbalimbali mbali, hapa kwenye jimbo la Kivu la Kaskazini hususan mashariki. Ndio maana ningeendelea kuomba Umoja wa Mataifa kuwa wakiingilia kati ili vita viwezi ni kusitishwa, maana ni raia wanaoendelea kuteseka sana, raia wanaendelea kupitia mambo magumu sana wengi wakimbia makazi yao, wengine wapoteza maisha yao, kuonekana na hali inavyoendelea hapa kwenye nji ya DRC. Jambo RFI Kiswahili, ni Safari Jamba nikiwa Lubumbashi, DRC. Mimi nataka kusemezea kuhusu wanajeshi wetu wa Kongo ambao wanaendelea kukimbia vita huko mashariki na huko kusini mwa nchi yetu ya Kongo. Kusema kweli haya yote yameleta haya na government yetu ijiangalie vizuri, la sivyo mambo yamezidi kuwa mabaya sana. Kuona kweli wanajeshi wanaanza kukimbia, wanaacha raia. Sasa atakayelinda raia na mali yake ni nani? E, mbona kongo mambo yamezidi kuwa, e, mabaya kabisa. Kwa hiyo tunaomba government yetu iwe na msimamo, ilipe wanajeshi vizuri, ili mambo yote yaendelee kuwa sawa. Asante sana Eric. Hii ni sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu Kenya kuona William Ruto alizungumza na RSF na kuwapa meza waweza kupanga serikali yao wenye wako kwenye serikali akawatia pembeni. Kwanza ule ni kosa na ni uchonganishi kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, Medad Baraka Bima nikiwa Bukavu kule DRC unasema, kwa mada huru ya leo, ningeomba rais wa nchi ya DRC kutafuta amani nchini mwetu, kwani njia ya mazungumzo haileti matunda, inazidi kuharibu. Inabidi sasa kutafuta mbinu zingine za kurejesha amani mashariki mwa DRC. Amani italetwa na wakongomani wenyewe. Asante RFI Kiswahili. Mwingine hapa ni Kabanzi Jan kutoka DRC, tarafani Moba kule Nunda. Unasema leo napenda kutoa ushauri kwa raia wenzangu hapa kwetu tarafani Moba. Kuna baadhi ya watu ambao hawafuati taarifa kwenye redio, na unakuta mtu ameanza kuwapa wenzake habari ya uongo kuhusiana na waasi wa M23 hali hii inawafanya watu kukaa na wasiwasi. Ningeomba serikali kuwaonya raia kwa kutoa habari ya uongo na iwachukulie hatua. Msikilizaji, kumbuka kupata taarifa za uhakika hapa RFI Kiswahili kila siku. Mwingine ni Gentil karubandika kutoka mashariki mwa DRC, unasema waasi wa M23 kuingia mji wa Bukavu kulishangaza sana raia na kutufanya tusiendelee tena kuiamini serikali ya Rais Tshisekedi inatuvunja moyo kabisa yaani, mji unashikwa bila mapambano na jeshi linakimbia, kisha wanakuja kutudanganya eti walihofia umwagaji damu. Kama ni vile basi, kwa nini wasiingie na kuwahi kama bado waasi hawajaingia mjini? Huzuni sana. Tunasema pole. Msikilizaji, kama ndio mwanzo unaungana nasi, haya ni makala ya habari Rafiki. Leo ni siku ya mada huru, ikiwa pia leo ni siku ya lugha mama Unaizungumziaje? Naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mlinde Nyengezi, jimboeni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo kwenye mada huru naongelea lugha ya mama ambayo itaadhimishwa siku ya leo hii. Ni heri kwa sisi wa Afrika, ni vizuri tuendelee kulinda utamaduni wetu wa Kiafrika. Ah, kila mzazi akamate hiyo jukumu ya kumfunza mtoto lugha ya mama. Jambo rafiki Swahili, natuma voice nikitokea mtambala si ndano avenikabuteke, tarafani Moba, DRC. Ni Andreselsoso Zombe Mwina Kalonda. ikiwa leo ni maazimisho ya siku ya kimataifa ya lugha mama nachukua fursa hii kuongea ya kwamba lugha mama ni utambulisho wa vizazi, hazihifadhi tu historia ya utamaduni bali pia huunganisha vizazi vya kuhifadhi hekima za mababu. Katika dunia inayobadilika kwa kasi, ni muhimu kuzitunza na kuzipa nafasi stahili. Asanteni sana. Kutoka Uvira, DRC, kijijini Masango. Mimi ni Marko Fuma Jego, defenseur des oprim. Madangu huru ya leo, hacha nipende kusema viongozi wetu wa DRC walifumbia sana swala la M23 kuto kuzungumuza nao, lakini kwa leo wanaendelea kukamata maprovensi za mingi. Province ya nord Kivu inaenda ya sid Kivu, inaendelea na wanaendelea kusonga mbele. Ningeomba viongozi wetu, kama wana nguvu ya kurudisha M23, waongee nao, watu waache kukufa. Asante RF Kiswahili na wasalimu wasikilizaji wa RF Kiswahili. Sauti ni ya babuka izake na katanda mtoto wa Mzerehani. Nimejirekodi nikiwa mjini Uvira na hapa kwenye mada huru ya siku ya leo. Zaidi ningesisitiza kwa upande wa usalama mdogo unaoendelea huku zaidi ambapo, tumefunga siku tano tukijifungia ndani ya nyumba zetu, masasi zikilia kila upande, ila kwa upande mwingine nawashukuru ndugu zangu wazalendo, watoto wa Uvira, Fizi, Mwenga, kiukweli hatuna cha kuwalipa ila Mungu pekee anajua kilicho mbele. Asante kwa kusamanisha umoja wa mababu zetu waliotuachia sisi, ni ndugu Jina anaitwa Selemani Kashunga. Nachangia mada yaliyo kutokea Kenya, Nairobi. Kweli ni jambo ya kusitikisha sana, kuona mambo ambayo inaendelea Uganda. Mkubwa wa upinzani amefinywa, amefinywa, amewekwa haji. Unaona u mtu ni mgonjwa kabisa, na Museveni hawezi mwachilie, ama mahakama wamwachilie angalau akuwe kwa mzima, tena njoo wamrudishe korokoroni. Kweli ni jambo ya kuzunisha sana. Nirejelee tena maoni yako katika ukurasa wa RFI Kiswahili pale Facebook. Nampata Benjamin na Megabe kutoka Goma kule DRC, unasema jambo, RFI tunawaomba viongozi wetu wa DRC wachukue jukumu la kulinda mipaka ya nchi, waache kuombaomba misaada ya kijeshi kutoka nchi zingine. Leonard Fataki Kaluta Luomba kutoka DRC, Makobola, unasema ninashukuru watoto wa Kongo wazalendo kwa kazi wanayofanya kutetea nchi yetu ya Kongo. Niko na uhakika kwamba hata kama jeshi letu la taifa limeshindwa kupigana na waasi wa M23 wazalendo pamoja na jeshi la Burundi wataweza kudhibiti Bukavu na pia Goma. Naye Benefeit Kasimengo Awero toka Kivu Kaskazini, jijini Butembo, maeneo ya Furu, unasema kwa kweli, na washukuru sana RFI Kiswahili kutuletea mada huru. Nikitaka tu kusema neno fupi kwa wanafiki wote wanaoitikia damu ya raia kumwagika bila hatia, wajue ya kwamba siku ya kiama inakaribia, na sijui wataambia nini Mungu. Mwingine ni Leganes Lusu kutoka DRC, kusini mwa mji wa Bukavu, unasema tunaishi na wasiwasi mkubwa hapa, angalau tungali na maafisa wa jeshi letu, ila vitendo vya wanajeshi hao kutoroka vinatuvunja moyo kabisa. Bei ya vyakula imepanda sana, yaani tunaumia sana sisi wakaaji wa mtaa wa Mwenga, mji wa Kamituga. Naye nakaku cuba kutoka mashariki mwa DRC kijijini Migera unasema mimi sitaongea mengi leo, naomba umoja wa mataifa uonye Rwanda ituachie nchi yetu ya DRC sababu tumeipewa na Mungu. Mimi sisemi kitu, niruhusu nikomee hapo kwa sasa. Shukrani kwa wote mliotoa maoni yenu katika mada ya leo. Naitwa Douglas Omariba. Wikendi njema.