Nam asante Bilal, kwa makaribisho. Msikilizaji, karibu katika makala ya leo, habari rafiki. Tunaangazia maoni yako kuhusiana na hatua ya Marekani kuanza mazungumzo na Urusi, lengo likiwa ni kupata mkataba wa kusitisha vita nchini Ukraine. Lakini Ukraine ambayo haijashirikishwa kwenye mchakato huo inasema haitakubali mkataba wowote bila kuhusishwa. Mimi ni Douglas Omariba, karibu tuandamane hadi tamati. Moja kwa moja tunaanza na maoni yako kwa njia ya sauti toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC. Naitwa Didieka kule sahani bini hodari. Marekani inachukua hatua nzuri sana kuweza ni kumaliza mgogoro ambayo anaendelea kati ya Urusi na Ukraine, lakini kitu ambacho wanatakiwa pia kufanya ni kuhusisha Ukraine kwenye mazungumzo ambayo yanaendelea kufanyika ili mzozo wao huwezi nikuisha. Ni vizuri na pia Umoja wa Ulaya waache kusapoti tena Ukraine, lakini wasapoti mazungumzo na mambo hiyo yataonekana kwenda vizuri. Nikiwa hapa Biriba, Uvira, Mashariki mwa DRC, kwa jina naitwa Honorable Simon Sambazaro Rekeza, kuhusu mazungumzo kati ya Donald Trump wa Marekani na Vladimir Putin wa Russia kuhusu vita vya Russia na Ukraine bila kumuhusisha rais wa Ukraine Vladimir Zelensky, kweli mimi naweza nikasema kwamba vita hivyo vinaweza vikafika mwisho, kwa sababu Marekani ndiye anasaidia Ukraine, na Ukraine hawezi kupigana vita bila msaada wa Marekani. Inaonekana wazi ya kwamba kuna makubaliano kati ya Russia na Marekani, jambo la fua Kiswahili. Mimi ni volonti mapenzi, huruma na nawapigia simu kutoka jumbwani kivu kaskazini mjini Goma. Mimi nina imani ya kwamba Donald Trump anaweza kutatua mzozo huu na hata maanzia kwa Putin. Putin ndiye mwenye nguvu, Ukraine hawezi kujipiga kifua bado hajashirikishwa na Marekani nayo isifanye makosa ya kutokushirikisha Ukraine. Ulaya ndiyo inafanya vita hivi viendelee kila mara. Anaitwa Selemani Kashunga, anachangia mada kutoka Nairobi, Kenya. Msimamo wa rais Trump si mzuri, kwa hiyo yu vita ya Ukraine, kwa sababu jusululisho ya ku, ya kudumu ipatikane inatekana unaitisha pande zote mbili ambao wanapigana, lakini kama wewe unaangalia tu pande moja ambao unatisha tu, unaongea na rais wa Russia, Vladimir Putin unacho mwingine hiyo suluhisho ya kudumu haitapatikana, na hiyo vita bado itadumu, kwa sababu umoja wa Ulaya wote wako nyuma ya Ukraine, na hiyo vita itaendelea bado itaendelea. Kwa hivyo, kwa, kwa mtazamo wangu rais Trump ajafanya mzuri, aitishe pande yote mbili juu suluhisho ya kudumu ipatikane kwa hiyo vita ya Ukraine na Russia. Bwana Elisha Charle kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kivu Kusini hapa mjini Uvira. Ukitazama kwenye vita hivi vya Ukraine na Urusi, wale ambao wamepoteza pesa nyingi sana ni Marekani. Na nchi za Ulaya hakuna chochote ambacho wamekitoa. Ni Marekani ambayo imepoteza pesa nyingi. Na ukitazama nchi nyingi za Ulaya zinategemea kufanya vita hivyo vya Ukraine kuwa vyao na kutegemea pesa ama fadhili kutoka kwa, kwa Marekani. Ndio kwa maana Donald Trump amefanya hivyo ye mwenyewe kunegotiate na nchi ya Urusi, kwa sababu ni wao ndio ambao walikuwa wakisapoti vita hivyo. Kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, msikilizaji unasemaje? Wa kwanza ni Derek Onzere kutoka Vihiga nchini Kenya, unasema inawezekana Marekani kusitisha vita vya Ukraine, ila unasema mbona haijashirikisha mataifa ya Ulaya? Pengine inaona iwapo itahusisha basi italemaza mchakato mzima, na upande mwingine ni kudharau Ukraine. Na mwingine ni Benfait Kasemengo Awero toka Kivu Kaskazini, jijini Butembo kule DRC, unasema kwa kweli sioni umuhimu wa hayo mazungumzo kwa sababu Ukraine haijashirikishwa Wilungula Ehota unasema ni jambo la kushangaza na kuhuzunisha na pia kuchekesha. Iweje kama wewe unajiita mpatanishi, wanaopatanishwa mmoja wao asiwepo ni kama wanachokifanya EAC na pia SADC, sambamba na mauaji yanayotekelezwa na Rwanda mashariki mwa DRC. Mwingine ni Pria Rayan Pria kutoka Congo kule DRC. Unasema Marekani ndiyo nchi yenye nguvu, kwa hiyo mazungumzo yake na Moscow bila Umoja wa Ulaya ni ya maana sana. Msikilizaji, kama ndio mwanzo unaungana nasi, haya ni makala ya habari rafiki, tukiangazia juhudi za Marekani kumaliza vita kati ya Urusi na Ukrain. Nirejee kwa maoni yako kwa njia ya sauti. Naitwa Jisteka kule kutoka muku otwele na mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia Kongo. Marekani kufanya mazungumzo na Urusi bila Ukraini itakuwa kama vile watoto wanacheza bila akuwa na mzazi, kwani Ukrain ndio wanakuwa na tatizo na Urusi. Ni lazima Marekani, Urusi na Ukraine, ikiwa rais wa Marekani Trump anaingilia kati ili kutafutisha amani kwenye nji hizi, ili amani ionekane, kwani lengo la kila binadamu ni lazima amani iwe. Jean Claude Mukulu kutoka hapa mji wa Goma. Ah, mimi najiuliza namna gani bwana Trump anaweza kufikiri kwamba suluhu linaweza likapatikana kati ya Ukraine na Urusia ah, bila kushirikisha Ukraine yenyewe. Hiyo ndo tatizo, hauwezi kutafuta suluhu bila kushirikisha pande zote zinazohusika na mzozo. Jambo RFI Kiswahili toka DRC. Uvira Kiliba, Undese Alengeza na anazungumza. Ndio kusema Marekani jinsi wanavyochukua kusema kwamba wazungumze habari za vita ya Ukraine, kusema kwamba wasitishe vita ama vita vitaendaisha, ni kusema uongo sababu hawashirikishi kwanza wao ambao wanakuwa na ule mzozo wa vita. Ni uongo ambao wanazungumza, sababu ingilikuwa kwamba watasitisha vita, wangita pande mbili zote Ujambo, RFI Kiswahili, inaitwa Prince Kimonge natokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Marekani na Russia wanakuwa ni watu karibu sana kupitia marais wao, Donald Trump na Vladimir Putin, wanakuwa ni kama marafiki na wanasikilizana kabisa na kumaliza vita. Sio kwangu mimi jambo la ajabu, kwa sababu nilipotizama tu Trump alipopita kuwa rais wa Marekani basi nikasema vita imekwisha, kwa sababu ni mtu ambaye apendi mikorogano zaidi. Yeye anapenda vitu viwe kawaida, na ilikuwa mojawapo ya spichi yake alipochukua madaraka kuwa atamaliza vita katika dunia hii, na ameanzia huko Russia na Ukraine. Ni sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu nchi ya Ukraine na Urusi. Eh, Rais Vladimir Putin ni anaegemea upande mmoja anaegemea upande wa Kiwarusi. Sioni kama suluhu inaweza kupatikana kwa hii vita ya Ukraine. Ukraine yuko pembeni na Ulaya, lakini Marekani kama nchi babe kubwa ingekuwa mpiga firimbi mkubwa, lakini inaegemea upande mmoja maanake, unafiki umwemu sio rais. Asante. Jambo, rekisoneta kwa jina la Faraja Amani kiokingela kutoka mkoa wa Muyinga. Hey, madango ya leo takugusia juu ya Ukraine pamoja na Urusi, sioni ya kwamba kama Amerika inaweza ikamaliza mzozo wa Ukraine na Urusi bila kuhusisha Umoja wa Ulaya, kwa sababu Amerika inajidai kama inaweza ikamaliza huyo mzozo, lakini sivioni kabisa. Trump ameingia akasema ya kwamba yeye ataingia masuala ya kumaliza vita ya Ukraine pamoja na Urusi bila kuhusisha Umoja wa Ulaya, kwa sababu wote ni wamoja, inabidi weke meza moja wa kumaliza matatizo Tumalize kwa kuangazia maoni yako katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Chenge Joseph kutoka Kabanas, Nairobi nchini Kenya unasema suala la kutengwa ni moja ya mbinu ya kuiondoa Ukraine kwenye ramani ya dunia, ama Ukraine ichukuliwe na iwe moja ya mkoa wa Urusi. NATO na Ulaya hawawezi kukubali Marekani kuiwezesha Urusi kuanza kutekeleza sera zake za zamani za kisosialisti kwa sababu ikiweza kuilemea Ukraine itaweza kuchukua hatua nyingine na kuanza vita vya kuimiliki nchi nyingine na kupanua mipaka yake. DJ Shukuru Musai kutoka mjini Butembo, maeneo ya Kato, DRC Kongo, unasema bila shaka lengo la Marekani ni kuhakikisha kwamba dunia imekuwa kwenye utulivu. Kwa kweli njia sahihi ya kumaliza vita vya Ukraine ni Urusi kukaa kwenye meza moja ya mazungumzo. Pasipo hapo, basi raia wengi wasio na hatia wataendelea kuangamia kama kuku. Mwingine ni Buchumi Egidio toka Kakonko kule Kigoma, Tanzania. Tatizo kubwa ni kwamba Rais Donald Trump hana msimamo. Kimsingi Ukraine ikubali kukaa meza moja na Urusi ili wamalize tofauti zao bila kutegemea msaada wa mataifa ya Magharibi yanayoonekana kuwapotosha na kuchochea vita. Mwingine ni Gustave Samwa toka Moba Pote kule Kalikano, DRC. Kwa upande wangu sidhani na sitegemei Marekani kumaliza vita vya Ukraine. Msikilizaji, niruhusu nikomee hapo kwa sasa. Shukran kwa wote mliotoa maoni yenu kwenye mada ya leo. Mimi sisemi kitu, tukutane kesho kwenye mada huru. Naitwa Douglas Omariba, kwa heri.