Shida, yani shida tu zote, huku sina shamba ndio maana naponda mawe hapa. Ni Bi Maria Lukwaja Bujombe mkazi wa Shilalo mkoani Mwanza, ni mama wa watoto watano na wajukuu kumi na wawili. Licha ya kuwa pembezoni mwa utajiri mkubwa wa madini katika kijiji chake amesalia kuwa mpweke huku masikini ukitawala pakubwa katika maisha yake. Natafuta na, na hela natafuta tafuta tu hela, kama kibarua napata hela hela, nawahudumia. Lengo la serikali ni kuhakikisha kuwa sekta ya madini inaendelea kuongeza mchango wake na hasa katika ukuaji wa uchumi wa nchi kwa kuhakikisha kwamba sekta hii inachangia zaidi ya asilimia kumi ya pato la taifa ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Tumejaribu kuhoji kuwauliza ni namna gani wawekezaji hawa wanatoa siesara kwa jamii kwa sababu mgodi una maisha. Serikali ya mjini Dodoma imebeba matumaini kuwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano sekta ya madini itafikia lengo la kuchangia asilimia kumi ya pato la ndani la taifa. Wananzengo wanafaidika na, na, na, na kazi moja Wan, wanakuja hapa kupewa kazi. Tarehe 23 ya mwezi Juni mwaka 2023 Waziri wa Madini wa Tanzania alichapisha kanuni za madini zinazoeleza uwajibikaji kwa jamii na hii, tulikaa sisi kama serikali ya kijiji tukamwita mwekezaji. Alipokuja mwekezaji, tukampa hiyo kazi ya kutujengea shule. Shule yetu ina watoto elfu moja. Msikilizaji wa rafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama na kuangaza kwa namna gani wakazi wanaozunguka migodi ya madini kupitia uwajibikaji wa jamii wanaweza kufaidika pakubwa. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Mchango wa sekta ya madini katika pato la taifa umekuwa na kukuwa. Huku ni kutokana na ongezeko la asilimia 7.3 kwa mwaka 2021 hadi kufikia asilimia 9. Kwa kuzingatia umuhimu wa sekta hii, serikali ya Tanzania imechukua hatua muhimu ya kuhakikisha kwamba wawekezaji wakubwa na wadogo kwenye sekta ya madini wanaendesha shughuli zao kwa tija, kwa kuwezesha mazingira wezeshi ya uwekezaji na upatikanaji wa teknolojia unaimarika. Hii ni pamoja na kuendelea kuboresha miundombinu mbalimbali ambayo serikali imeamua kuimarisha kwa lengo la kuwavutia wawekezaji na kuwezesha uwekezaji huo kuleta faida kwa kila mwekezaji. Wakazi wengi wanaoishi maeneo ya pembezoni mwa migodi midogo na mikubwa katika maeneo mengi nchini Tanzania huwapo katika maisha ya dhiki na kukosa matumaini ya kesho yao. Maria Lukwaja Bujombe, mkazi wa Shilalo mkoani Mwanza, ni moja ya kielelezo cha wananchi wanaopitia magumu katika maisha yao licha ya kuwa pembezoni mwa mgodi. Na watoto watano na wajukuu Yani, nikiwachukua kabisa wachukuu wote watoto wachukuu kumi na mbili, wachukuu wangu hao wananio. Ni kazi yangu ni hii tu, ndio inayowalisha na kuwasomesha shida, yani, shida tu zote huku sina shamba, ndio maana naponda mawe hapa. Eh, wazazi wao wako huko, wameniacha tu, walikuwa wadogo, mwisho wamekua. Natafuta hela, natafuta tafuta tu hela, kama kibarua napata hela. magumu wanaopitia wakazi hawa Yakaifanya serikali ya Tanzania mnamo tarehe 23 Juni mwaka 2023 kupitia waziri wa madini kuchapisha kanuni za madini kupitia tangazo la serikali namba 409. Kanuni hizo zinatoa mwongozo wenye haki ya madini kuhusu utekelezaji wa kifungu cha 105 cha sheria hiyo, sheria ya madini, sura namba 123 ya sheria za Tanzania. Majira yaitwa Betty Libuyanza Gongo ni li mwenyekiti wa halmashauri ya kijiji cha Buhunda manufaika kwa kampuni hii ya Busoro Mine, faida yake katika kijiji. Tuna mfano, tuna ujenzi wa sasa hivi, tuna ujenzi wa shule ya msingi pale, ambayo inampatana, ina madarasa saba na hii, tulikaa sisi kama serikali ya kijiji, tukamwita mwekezaji. Alipokuja mwekezaji, tukampa hiyo kazi ya kutujengea shule, na shule yetu ina, ina wanafunzi wana zaidi ya elfu moja watoto, katika shule awali wamebanana tulimwita mwekezaji huyu bwana Baraka akaja kwenye kikao cha halmashauri, tukakaa naye. Tulipokaa naye, tukamwambia sisi utujenge shule. Mwekezaji alikubali na ameanza kujenga, amefikia kwenye sehemu ya kupaua. Sasa pale yeye alisema kwamba ahadi yake ni kwamba atakapomaliza kujenga hii, hii nani shule, atajenga nyumba za walimu, atajenga of, nani nyumba ya utawala, atakapo na atakapomaliza ananikabidhi nyumba sio hela, ndiyo manufaa ya kijiji. Kwa upande mwingine, bwana Gongo anasema utaratibu huo umechochea wakazi katika eneo lake kupata ajira kwa wingi. Wananzengo wananufaika na, na, na, na kazi moja wana, wanakuja hapa kupewa kazi wanafanya kazi hapa ni, ni wananzengo wengi karibu ya mia na, na, na, na ishirini, wanafanya kazi hapa e. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, kanuni hizo zinatumika kwa watu binafsi au taasisi zinazomiliki haki za madini haswa zile zilizo chini ya mawanda ya sehemu ya nne ya sheria hii. Inajumuisha kategoria mbalimbali mbali, kama vile utafutaji wa madini, utafutaji wa madini ya vito, uchimbaji wa madini maalum, uchimbaji wa madini, uchimbaji wa madini ya msingi, usindikaji, kuyeyusha na kusafisha kwa wenye leseni. Wilaya ya Misungwi mkoani Mwanza nchini Tanzania ni moja ya wilaya zilizo na utajiri wa madini. Mkuu wa wilaya hii Johari Samizi anaeleza hatua wanazochukua katika kuhakikisha wachimbaji wa madini wanafuata kanuni hizo. Cooperative Social Responsibility, kwa maana ya CSR, hilo ndo lilikuwa lengo kubwa sana la mradi wetu wa leo, na kama mlivyoona, tumejaribu kuhoji, kuwauliza ni namna gani wawekezaji hawa wanatoa CSR kwa jamii kwa sababu mgodi una maisha. Baada ya mgodi kufungwa, kuna kitu ambacho jamii wanapaswa wabaki nacho kwa maana tika, na hasa kitu kinachokamatika kitu cha maendeleo, na ndio lengo hasa la CSR. Kama ambavyo tumefanya ziara tokea asubuhi katika migodi yote tuliyopita, ni mgodi huu peke yake mmoja ambao unasimamia na kutekeleza sheria inayowataka wafanye swala so zima la CSR inavyopaswa kwa mujibu wa maendeleo ya utafiti wa madini. Hivi sasa ni asilimia 16 tu ya eneo la nchi ya Tanzania limefanyiwa utafiti wa kina wa madini. Kupitia mpango wa Vision 2030, serikali inalenga kuongeza kiwango cha utafiti wa madini hadi kufikia asilimia 50 ya eneo la nchi nzima. Kwa mujibu wa kanuni, wenye haki za madini wana wajibu wa kuunda mpango w madhubuti kwa ajili ya uwajibikaji kwa jamii kwa jumuiya mwenyeji. Mpango wa CSR lazima ukubaliwe kwa pamoja na mamlaka husika katika serikali za mitaa zinazohusika na eneo ambalo shughuli za uchimbaji wa madini zinafanyika. Kusema hawanufaiki, nashindwa kusema moja kwa moja kwamba watu hawanufaiki. Manufaa yapo, lakini ni kwa sababu tu watu ama wananchi wetu hawafahamu baadhi ya maeneo, aina ya uwekezaji maeneo mengi kama mlivyoona, tumeona kuna wawekezaji wa kigeni, lakini wale wawekezaji wamekuja kwa mgongo wa wazawa. Kwa maana mzawa anamiliki leseni ya uchimbaji madini, kwa maana ya primary mining license, ambayo ili aweze kuweka mwekezaji, mwekezaji yule hamiliki leseni. Kuna kuwa na kitu kinaitwa technical support, ambacho kuna kuwa na mkataba ambao unasimamiwa na Tume ya Madini kuhakikisha kwamba mmiliki wa leseni kwa maana ya mzawa na huyu mwekezaji anayekuja kwa maana ya mgeni ana sapoti pale tekniko, kama mnafahamu. Kwa hivyo kuna haja sasa ya kurudi na ndio kama nilivyotangulia kuzungumza, azma hasa ya ziara hii kuona watu kama wanauelewa na uwekezaji unaofanywa katika maeneo yetu. Nimetoa maelekezo wataalamu warudi sasa kuzielimisha serikali za vijiji zifahamu ni nani hasa mwekezaji na huyu mgeni anayekuja, yeye kaja kwa mgongo wa nani? Kwa sababu tunaona kweli wanaowekeza sana ni hawa wageni, lakini mmiliki halisi wa leseni husika ya uchimbaji ule ni mzawa wa eneo husika, au mzawa ambaye ametoka sehemu yoyote ya Tanzania kumiliki leseni. Kwa sababu leseni ndogo ya uchimbaji kwa maana ya PML, hakuna mwekezaji anayeruhusiwa kumiliki leseni hiyo. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki leo. Tulituama na kuangaza kwa namna gani wakazi wanaozunguka migodi ya madini kupitia uwajibikaji kwa jamii wanakuwa wanufaika. Mwandalizi na msimulizi wako ni unaitwa Maltini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri, kwa sasa na uwe na wakati mwema.