Heri ya mwaka mpya wa 2025 popote pale ulipo, karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Nchi ya Msumbiji bado ipo kwenye mvutano mkali wa kisiasa baada ya uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka uliopita. Hali hii imeendelea kuwa mbaya baada ya baraza la katiba kuthibitisha ushindi wa Daniel Chapo kutoka chama tawala cha Frelimo kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais, uh, huku kiongozi wa upinzani Vanencio Motlane akiendelea uh, kudai kwamba aliibiwa kura. Watu zaidi ya 260 wamepoteza maisha, wengi wao wakipigwa risasi na polisi wakati wa maandamano, kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu. Mbali na vifo, watu wengine wamejeruhiwa, uh, huku wengine zaidi ya kumi na tatu wakikimbilia katika nchi jirani ya Malawi. Nani ataisaidia Msumbiji na kwa nini suluhu bado haijapatikana? Kwanza ni maelezo yafuatayo na mwandishi wetu Paul Nzioki. Msumbiji imeingia mwaka mpya bila ya suluhu la kisiasa kufuatia machafuko ya kisiasa yanayoendelea baada ya, ya kiongozi wa upinzani Venancio Mondlane ambaye ameikimbia nchi kuendelea kuhamasisha wafuasi wake kuendelea kuandamana, baada ya Baraza la Katiba kuidhinisha ushindi wake, Rais mteule Daniel Chapo anayetarajiwa kuchukua hatua za uongozi wa nchi hiyo katikati ya mwezi Januari, alitoa wito wa amani na usitishwaji wa maandamano na kuahidi maridhiano ya kisiasa atakapoingia madarakani. Naye mpinzani wake Venancio Monlane amesema anatafakari kusitisha maandamano kwa siku tano ili kuruhusu kuingia nchini humo kwa mashirika ya kigeni kufanya uchunguzi wa visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu vinavyofanywa na polisi. Katika hatua nyingine, siku chache zilizopita, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alimteua mwanasiasa mkongwe Sydney Mufamadi kwa mjumbe wake nchini Msumbiji kujaribu kupata suluhu kati ya upande wa serikali na upinzani. Na mimi ni Victor Abuso, na sasa anaungana naye Abdul Karim Atiki. Yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, lakini pia Bob Cedric uh, yeye ni mkazi wa mji wa Nampula uh, kule Msumbiji. Wote inaokaribisha sana kwenye makala ya wimbi la siasa, na kwanza kabisa Abdulkarim Atiki, heri uh, ya mwaka mpya na kwako, Bwana Bob Cedric. Asante uh, sana, asante sana eh, nashukuru sana asante uh, sana. Niko kwenye mji unaitwa Nampula, provinsi ya Nampula. Naam, shukran sana uh, tuanze nawe uh, Bob, utupe picha ya hali ya mambo inavyoendelea. Tumekuwa tukishuhudia kwa wiki kadhaa maandamano ya wananchi na polisi, tuambie hapo Nampula na kwa ujumla nchi ya Msumbiji hali ikoje kwa sasa? Niseme tu, Msumbiji mzima hali siyo nzuri, maandamano inaendelea usiku kama mchana, vitu vinaendelea kuharibika. Hata sasa hivi naona hizi siku mbili njo wametuachia kama ka pepu kadogo, tunatoka nje kitupatu, tukikaa nyumbani hakuna chochote kile kilikuwa kikifanyika. Maandamano haya Bob yalianza kwamba wafuasi wa upinzani walikuwa wanapinga matokeo ya uchaguzi wa urais. Je, kwa tathmini yako unafikiri kwamba bado yamebaki hapo, ama kuna kitu kingine ambacho sasa kinachochea maandamano haya? Inawezekana kweli, kwa maana huyu mpinzani alikuwa na wafuasi wengi, ila wengi wa wafuasi wake wengine hawakupiga kura. Hivi tuna, tunayo taarifa ya kusema tena, hii wiki ijayo kuanzia tariki nne hapata kuwa mzunguko wotebob. mm, E, endelea kuwa pamoja nasi kwenye laini ya simu, usiondoke, nimkaribishe Abdulkarimatiki. Bila shaka umemsikia Bob akiwa kule na Mpula, Msumbiji. Ha, hii inaonekana hali ni ya wasiwasi sana na mambo si mazuri kabisa kwa nchi ya Msumbiji. Imekuwa katika hali tete tangu hata baada ya kupata uhuru wake mwaka sabini na tano. Eh, kukawa na mtafaruku, kuka, kati ya Frelimo wenyewe hao ndio wakajitenga waka na hata wakati Frelimu yenyewe inaanzishwa bado, e, Mwalimu Nyerere aliwalazimisha vile vikundi vyote viwe ziyo kitu kimoja, na lakini wali ndio wapate hifadhi huko Tanzania na waanzishe mapambano yao kupitia huko Tanzania, lakini kwa kweli hawakuwa kitu kimoja sana, na baada ya kupata uhuru hakukuwa na amani, kukawa na vita kubwa ya wenyewe kwa wenyewe mpaka pale Chisano walipokuja kupata mkataba wa amani na Chakama, lakini bado kumekuwa na mitazamo tofauti kwa chama kinachotawala. Na safari hii uh, unaona hao Podemo wamepata nguvu kwa sababu pia ndani ya Frelimo kulimejeka na kuna baadhi ya wanasiasa walihama. e, jumuiya ya Sadek, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa umetoka uli moja wanatoa wito kwamba pande zote mbili, serikali na upinzani, wazungumze na watatue changamoto hii uh, kwa amani. Kwa tathmini yako, nafikiri kwamba ni suluhu gani ambayo sasa serikali na cha, chama cha upinzani wanaweza wakaja nayo? Kama aliyeshinda hawezi sasa kutawala nchi, haitawaliki ina maana iko shida mama, na ndio maana lazima yapatikane maridhiano na maridhiano yanaweza kupatikana kwa kuunda serikali ya pamoja ya mpito ambayo labda inaweza kusimamia uchaguzi ambao utakuwa huru na wa haki, kwa sababu tatizo kubwa hapo ni kwamba mazingira ya uchaguzi yenyewe yanakuwa ya utata sana. Na unafikiri kwa nini imechukua muda mrefu sana kwa jumuia ya kimataifa, ukizungumzia watu kutoka nje, kuisaidia Msumbiji uh, kujaribu kupata suluhu ya kisiasa? Nchi za wanachama ambazo kama jumuia za ijadi, jumuia za sediki hata hizi jumuiya za kibiashara kwa mfano kama za PTA, sio wengi wanaojishughulisha zaidi katika kuzijenga hizo jumuiya na kuchangia. Kwa hiyo unaweza kukuta kwamba troika e, yenyewe ina shida ambayo uwezo wake pia unakuwa ni mdogo katika kuleta ulinzi na kusimamia kwa, kwa kuleta amani. Hiyo ni shida nyingine katika nchi nyingi za Kiafrika na hata katika maeneo ya Maziwa Makuu. Nam nije kwako Bob, ukiwa hapo mjini na Mpula, watu zaidi ya elfu kumi na tatu sasa hivi wamekimbilia katika nchi jirani ya Malawi. Hapo hapo ulipo Je, kuna watu ambao wanakimbia katika mji huo na kukimbilia maeneo mengine? Nilipo tuko mbali na mpaka na usafiri ulikuwa haupo. Ila usafiri ungekuwapo watu wengi wangekimbilia nchi jirani, ila usafiri ulikuwa hauwepo. Na, na wewe kama mkazi wa Nampula, hebu tupe picha uh, haya yanayoendelea yameathiri vipi maisha yako ya kawaida na shughuli zako? Nikilio na majonzi, kwa maana nilikuwa na duka, nilikuwa nikiuza vyakula Wameingia usiku wa wiki iliyopita wamepora vitu vyote hadi, hadi kinachowashinda kupeleka, wanaharibu pale pale, wanachukua mawe wanaponda, wanaharibu pale pale. Hali siyo nzuri. Bwana Atiki, karibu tena. Rais mteule Daniel Chapo amesema kwamba anasikitika kuona kinachoendelea, lakini ameahidi baada ya kuapishwa katikati ya mwezi huu wa Januari ataanzisha mazungumzo na kuwepo na maridhiano ya kitaifa. Kwa kwa mazingira ambayo unayaona sasa hivi na kile ambacho tunasikia, unafikiri hilo litawezekana? Hili jambo ndio linaweza lika, likafanyika? Na kwa sababu eh, rais Chapo mwenyewe ameridhia kutaka kufanya ma, kuzungumza kwenye meza ya mazungumzo, hiyo ndio njia pekee ya kuweza kurudisha utulivu e, na kuirudisha nchi katika hali yake ya kawaida. Itawezekana kama ikiwa jumuiya za zi kimataifa zitambana Mondlane ili aweze kurudi kwenye meza ya mazungumzo na aache kuhamasisha vurugu muda wetu unakwenda kwelikweli lakini bob ndeje kwako ukiwa hapo na mpula tukimalizia wewe uh, sasa ungependa nini kifanyike na ukizungumza na wananchi wengi wapo msumbiji katika mazingira haya ni kitu gani ambacho wanatamani wana kifanyike wapinzani na upande wa government wakae chini wazungumze kwa maana mambo yakiendelea hivi, sijui sijui, na, sijui tutasimamia wapi. Hali ni mbaya hadi sasa hivi, hali ni mbaya, chakula hakipatikani sokoni, soko zote wamechoma moto. Naam, nikupe kauli ya mwisho, Abdulkarim Atiki, we unasemaje? Elimu ya siasa itumike kwa wa vijana wetu, lakini pia ushirikishaji wa watu kuelewa uzalendo na, na utaifa itasaidia kuondosha hizi vurugu ambazo kwa kweli hazina maana, hazisaidia Afrika namna kufikia hapo. Tunafika mwisho wa makala ya Wimbi la Siasa. Asante sana msikilizaji, kwa kuwa pamoja nami. Mimi ni Victor Buso nikutakia tena mwaka mpya wa 2025 wenye mafanikio. Asante sana na kwa heri.