Karibu katika makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Huu ni mwaka wa uchaguzi mkuu nchini Tanzania, mwezi Oktoba, ambako wapiga kura watamchagua rais, wabunge na madiwani. Wiki iliyopita chama tawala CCM kilikuwa na mkutano wake mkuu jijini Dodoma na kulipitisha jina la Rais Samia Suluhu Hassan kwa mgombea urais na Hussein Mwinyi kuwania tena uongozi wa visiwani Zanzibar. Hivi ndivyo jina la Rais Samia lilivyopitishwa kwa kuzingatia mamlaka tuliyonayo chini ya ibara ya mia moja na moja kifungu kidogo cha tano b cha katiba ya CCM. Kwa pamoja tunaazimia jina la Dkt Samia Suluhu Hassan, mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kuwa ndiye mwanachama atakayesimama katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwa kiti cha uraisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutusaidia kuchambua kilichotokea kwenye mkutano huo na siasa za Chama cha Mapinduzi ni Thomas Kibwana, mchambuzi wa siasa za Tanzania akiwa jijini Dar es Salaam. Karibu sana kwenye makala ya Wimbi la Siasa, Bwana Thomas. Asante sana ndugu yangu, nashukuru. Kwanza kabisa, mkutano wa CCM wiki iliyopita ulikuwa na umuhimu kiasi gani kwa wanachama wa chama hicho? Ilikuwa mkutano muhimu na ulioitisha kwa ajenda kuu tatu, ndo ambazo umma waliambiwa mwanzoni kwamba ni kuchagua mtu ambaye atajaza kiti cha makamu wa rais upande wa bara; pili, ilikuwa kupitia utekelezaji wa ilani ya CCM; tatu, kupitia ripoti ya utekelezaji wa shughuli za chama. Unafikiri labda, kwa tathmini yako kama mchambuzi wa siasa za Tanzania, kwa nini uamuzi huo ulifanyika katika kikao hicho ambacho wajumbe hawakutarajia? Kwa tathmini yangu ni kwamba E, kuelekea mwaka huu wa uchaguzi kulikuwa kuna haja ya kuvunja makundi ndani e, ya CCM na wakatathmini wakaona kwamba njia salama ni ya kuondokana tu na hilo swala la e, wagombea, kijulikane e, kimoja e. Na mimi hata wajumbe waliotoa wazo e, la uteuzi wa mgombea wa rais, wakina Ngwasi Kenani, wakina Adam Kimbisa E, wakina Livingston Lusinde, naamini ni jambo wao wa wenyewe waliitafakari kwa muda na hawakuja nalo e, papo kwa papo, lakini kwa vyo vyote vile hii imesaidia CCM kwenye mwaka wa uchaguzi kuto kuvurugana. na uh, kwa miaka iliyopita tulikuwa tunaona kwamba Chama cha Mapinduzi wanapokutana kule Dodoma walikuwa nakuja na majina kadhaa. Labda tuulize kwa muktasari, kwa kawaida uh, nini huwa kinafanyika na tofauti na kilichotokea mwaka huu? Cha kwanza nitamke kwamba CCM huwa wana utamaduni kwamba uh, rais aliyopo anapewa fursa ya kugombea uh, eh, muhula wa pili kutetea kiti chake. Eh, ilikuwa hivyo hivyo kwa Benjamin Mkapa elfu mbili ikawa hivyo hivyo kwa Jakaya Kikwete elfu mbili na tano uh, elfu mbili na kumi na ikawa hivyo hivyo kwa hayati uh, Magufuli elfu mbili na ishirini eh, lakini sasa utaratibu wa kawaida ni kwamba Uh, wanatoa tangazo la watu kuchukua fomu kwa nia urais, wakisha ku, watu wakisharudisha fomu, kamati ya maadili inakaa na kujadili watu ambao wametia nia wote, na kinachoangaliwa tu ni kwamba, je, huyu mtu ana historia, kitu chochote ambacho kitatusumbua kwenye uchaguzi mkuu, lakini pili, uh, kitamwia ngumu ku, kuongoza nchi. Baada ya hapo inakutana eh, kamati kuu ya halmashauri kuu ya CCM ambapo sasa wanaanza kupunguza majina eh. Baada ya hapo, inakutana halmashauri kuu ambapo wanapaswa kutoa majina yasiyozidi matatu, sasa kwenda kwenye mkutano mkuu na kupigiwa kura. Naam, na sasa, kwa tathmini yako, sasa Rais Samia atakuwa anagombea a, mhula muhula wa a, pili au utakuwa wa kwanza kwa sababu aliingia madarakani kuchukua nafasi ya marehemu John Magufuli baada ya kupoteza maisha? Kwa tathmini yako nafikiri hili limekaaje? Hapana, hili tena haina hata mtazamo, ipo kikatiba kabisa ya nchi eh. Bahati mbaya nimesahau kipengele kamili, lakini katiba yetu inasema kwamba kama makamu wa rais akichukua eh, urais baada ya rais aliyepo aidha kufariki au kujiuzulu kama amechukua madaraka ikiwa rais aliyeondoka madarakani amehudumia chini ya miaka mitatu, basi ataweza kugombea muhula wa pili, muhula uh, mmoja wa ziada. Lakini kama, kama makamu wa rais akiingia madarakani zikiwa zimesaliwa miaka mitatu, eh, chini ya miaka mitatu eh, kwa muhula wa rais kuisha basi ataruhusiwa kugombea mara mbili kwa kwa mujibu wa katiba. Samia Suluhu Hassan alichukua nchi e, wakati Rais Magufuli alikuwa amehudumu miezi michache tu, kwa ilikuwa bado zimesalia zaidi ya miaka mitatu, hivyo kikatiba anaruhusiwa kugombea mara moja tu na elfu mbili na thelathini itabidi kabidhi madaraka kwa mwingine. Unaendelea kusikiliza makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso, nazungumza na Thomas Kibwana, mchambuzi wa siasa za Tanzania. Anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam. Na mbali na wajumbe wa chama hicho kumteua Rais Samia Suluhu Hassan uh, kuwa mgombea wa chama hicho kwenye uchaguzi wa mwaka huu uh, rais Samia naye alimteua um, Emmanuel Nchimbi kuwa mgombea mwenza wake. Sasa, waheshimiwa wajumbe, baada ya kupata barua ya makamu wa rais, tukahangaika kutafuta, just brainstorming. Sasa nani anatufaa? Nikaanza kufikiria tu sasa, nani ataweza kunifaa? Basi nikawa na majina kadhaa, tukaangalia wale ambao labda nilikuwa nafikiri na wote tukakubaliana na jina moja, na jina moja hilo ndilo nililolipeleka kamati kuu, na wenyewe kamati kuu wamelibariki na wamelikubali. Sasa nataka nililete kwenu, jina la kijana wetu balozi Dr. Emmanuel Nchimba. Bwana Kibwana, hili pia liliwashangaza wanachama wa CCM. Nadhani uchaguzi wa Nchimbi sio jambo liloshangaza. Nadhani lililoshangaza ni kwamba a, na makamu wa rais aliyopo Dr. Philip Isdori mpango aliomba kwamba e, asiendelee kwa muhula mwingine. Nadhani hiyo ndo ilishangaza, ilishangaza wengi sana, lakini indani, Nchimbi ni mtu ambaye amekuwa akitazamia kama mmoja wa watu ambao wanaweza kugombea urais elfu mbili na thelathini sasa kama eh, wanachama wa CCM wenyewe walikuwa wana, wanamchukulia kama ugombea urais eh, naamini kwamba hilo la yeye eh, kuchaguliwa kwa makamu wa rais halijawashangaza halijawashangaza wengi lakini pili alichofanya rais Samia sasa hivi ni kuleta kizazi kipya mpaka sasa sa hivi Tanzania haijawahi kuwa na rais makamu wa rais au waziri mkuu ambao amezaliwa miaka ya sabini. Kwa hiyo hiyo inaweza ikaonyesha kwamba unakuja sasa generational shift fulani, huku Nchimbi akiwa ana miaka takribani kumi uh, na nne mdogo zaidi kuliko histori uh, uh, Mpango uh, Thomas... Uh, unazungumzia vipi pia uamuzi huu ambao ulikuwa ni mkubwa sana bila shaka, kama ulivyodokeza hapo awali uh, hili lilikuwa kwenye ajenda kumtafuta naibu mwenyekiti uh, unafikiri kwa nini wajumbe walimchagua? Kihistoria CCM huwa inachagua makamu mwenyekiti ambaye kwanza ana uzoefu ndani ya chama na ndani ya serikali. Ndani ya chama Mzee Wasira ni mjumbe wa kamati kuu wa muda mrefu, ameshika uongozi mbalimbali ndani mbali ya chama, lakini kiserikali ameshakuwa mkuu wa mkoa na ameshakuwa waziri e. Cha pili huwa wanachagua mtu ambaye ni mtu mzima kidogo huku eh, vijana wanasema mzee wa busara, kwa sababu anahitaji makamu mwenyekiti awe mtu ambaye anamsaidia mwenyekiti majukumu yake na sio mtu kama anayefukuziafukuzia nafasi ya juu zaidi, kwa hiyo kwa wazee ambao walikuwa wanatazamiwa, majina yalikuwa mawili: waziri mkuu mstaafu Mizengo Pinda, ambaye yeye pia uh, ana uzoefu wa uongozi ndani ya serikali na ndani ya chama na mzee Wasira. Kwa hiyo majina yalivyotoka yale, wengi tulihisi kwamba lazima itatoka kati ya hawa hawa wawili, lakini kamati kuu ikaamua kwamba wataenda na Steven Wasira. Naam, kwa kauli hiyo ya Thomas Kibwana, mchambuzi wa siasa za Tanzania akizungumza nasi akiwa Dar es Salaam, tunafika mwisho wa makala ya Wimbi la Siasa. Asante sana Thomas, kwa kuendelea kutusaidia kuelewa siasa za Tanzania ukiwa hapo Dar es Salaam. Naam, nashukuru sana. Naam, hadi wiki ijayo kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.