Karibu kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Mimi ni Victor Abuso. Tangu kuanza kwa mwaka 2025 vita vimeendelea kushuhudiwa jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kati ya wanajeshi wa serikali wakishirikiana na wapiganaji wa Wazalendo na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia misaada ya kibinadamu OCHA inasema kwamba kati ya Januari tarehe 1 tarehe 3 mapigano huko Masisi yamesababisha watu zaidi ya laki moja kuyakimbia makazi yao. Rais wa Rwanda Paul Kagame wiki iliyopita kwa mara nyingine alikanusha kuwa nchi yake inawaunga mkono waasi wa M23. Kagame ambaye anataka suluhu ya haraka ya mzozo huo ameshtumu mchakato wa Angola baada ya kuvunjika kwa mazungumzo ya Desemba mwaka uliopita. Kuna nyakati nilikuwa na hudhuria sana mikutano hiyo, niliwahi kwenda Nairobi na Luanda mara kadhaa, nilikuwepo kujadili namna kumaliza changamoto hii. Lakini nafikiri kwamba kinachoonekana hapa ni kwamba ni kushinikiza mchakato na sio kumaliza changamoto iliyopo. Watu wanataka tuonekane tu na kupiga picha. So there, na nimegundua pia kwamba nikiwepo kwenye mikutano hiyo au nisiwepo, hakusaidii kwa lolote, kwa sababu hakutatui changamoto iliyopo. Na kutusaidia na kuelewa namna ya kutatua mzozo huo wa mashariki mwa DRC ni Dr. Brian Wanyama. Yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhiri wa chuo kikuu cha Kibabia, naungana nasi akiwa mjini Bungoma magharibi mwa Kenya, lakini pia Victoria na Bujabi mchambuzi wa siasa za DRC akiwa Bukavu. Wote nawakaribisha sana kwenye makala ya Wimbi la Siasa hivi leo. Nianze nawe Uh, Victor, ukiwa hapo Bukavu, tathmini yako ni nini kuhusu vita hivyo vinavyoendelea huko Kivu Kaskazini? Uh, vita ndiyo vimeshamiri mashariki mwa DRC karibuni miaka mitatu sasa hivi, na bado havina dalili vya kumalidhika hivi mapema. Uh, sababu kila pande inazidi kujizatiti titi na kusajili wapiganaji wapya na zana mpya za kijeshi. Eh, hali ya kihutu inazidi kuwa mbaya kule Masisi kule Ruchuru na Kibumba. Dokta Wanyama, ambaye pia unafuatilia mzozo huu ukiwa mbali kidogo, ukiwa nchini Kenya, kwanza kabisa, unatathmini vipi ukisikia kwamba haya mapigano bado yanaendelea huko mashariki mwa DRC na mpaka sasa inaonekana kwamba suluhu bado, uh, kuna njia ndefu sana kupata. Kulingana na ndugu yangu Ji Aini ambayo imechanganua, na yeye anaishi pale karibu hapo, ni kwamba raia wengi sana, zaidi ya laki moja sasa wamehamisha kuwa lazima E, miundo msingi imeharibika, maji hayapo, chakula hakipo, vifo kwa wingi, watu sasa wanazoea mtoto bunduki, vifo ni vingi. Kwa hivyo hali kama hii inavyojitokeza kwa taifa kubwa, taifa ambalo lina rasilimali nyingi kama la DRC, e, kidogo ni jambo la kusikitisha kabisa. Naam, Rais Paul Kagame amekosoa mchakato wa Luanda. Uh, amesema kwamba kwa namna anavyo tathmini ulivyokuwa unaendelea na hata uh, mwezi Desemba mwaka uliopita hakuhudhuria. Uh, Victoria anasema kwamba ni kama hauleti suluhu ya kudumu ya mzozo huu na yeye anataka kwamba suluhu ya haraka ipatikane. Unazungumzia vipi kauli hii? Alisusia mkutano huo na akaita kwamba fursa zote zilikuwa zikifanyika uh, kutafuta kumaliza hili ilikuwa ni kupiga picha tu. Tumefata hiyo kauli na ilikuwa ni ya kutumausha. Uh, hii ni ujumbe kwamba haheshimu wakuu viongozi ambao walijitolea kwa hali na mali kwamba wakamaliza yote ambao walikuwa wakifanya ili kwamba uh, suluhu ionekane. Ni kwamba Kagame anaonyesha kwamba Umoja wa Afrika uh, umoja wa nchi za Afrika Mashariki wote hawajui lolote. Nam katika kipindi hiki waasi wa M23 walichukua mji wa Masisi hata uh, hivyo wiki hii kanali uh, wa jeshi la FRDC Guillaume Njike alitangaza kwamba nous les avons délogés non seulement Lumbishi mais aussi, tumewakimbiza sio tu Lumbishi lakini pia Luzirankata, Kamatali, Bitaka na hivi karibuni hapo Kabingo, kwa sababu kama mjuavyo walikuwa na lengo la kuchimba madini. mwena uhakika kwamba kwa shambulio lolote la jeshi la Rwanda dhidi ya ngome zetu, au kwa wananchi wetu, au kambi za ukimbizi wa ndani, hakika jeshi la serikali FARDC lina haki ya kujibu kwa namna ya nguvu operesheni inalenga kujibu kwa kila uvunjifu wa usitishwaji wa mapigano wa jeshi la Rwanda na washirika wake. Nam huyo ni Jiom Njike, msemaji wa jeshi la DRC huko Kivu Kaskazini. Uh, Dkt. Wanyama, wewe ukitathmini mzoo huu unavyoendelea, unaona a, suluhu inaweza ikawa nini, kwa sababu serikali ya Kinshasa inasema kwamba haiwezi kuzungumza na waasi wa eh, M23 kwa sababu inawaita magaidi. Mbona mbinu izitafute na Rais Tshisekedi na kuliona na wale washauri wake, hii ni njia ya badala, njia ya kuleta amani na kuleta aweni, ili amani iweze kupatikana. Wanaokosa matibabu ni wa kawaida, wanaoonyeshan wana eo wa kawaida, wanaokufa ni wananchi wa DRC. Mbona suluhu isipatikane? Nafikiri kwamba lazima sasa serikali ya chisekedi uweze kufikiria nje ya box, wasifikirie njii, mbinu za kawaida za kujaribu kuleta suluhu kwa mzozo kama huo huo. Mzozo kama huo ni kama donda ambalo limekuwa sugu. Sasa lazima daktari ambayo, ambaye ana uzoefu, ana uwezo wa kiwango cha juu apatikane, ili aweze kuponyesha hicho kidonda na, na, na, mm. Kwa bahati mbaya muda wetu umekwenda kwelikweli. Ningependa nimpe nafasi ya mwisho Victoria na Bujabi, ukiwa huko bu, Bukavu. Umemsikia wanyama hapo kwa makini, we, we unaona suluhu ya kudumu ni nini? Kwa sababu mazungumzo yanaendelea, bado vita vinaendelea, lakini hakuna dalili kwamba mambo haya yatafika mwisho. Raisi Felix Chisegedi kususia kuzungumza na kundi hili ni kuonyesha kwamba nchi ya Kongo ni nchi ambayo inajitawala, sababu katika uh, utawala zote ulimwenguni hakuna utawala umeshawahi kuingia medha mmoja na ugaidi. Na hili, hili ni kundi ambalo linalenga uchumi na ni vita vya madini. Na ni vita vya mkakati ambavyo vimeungwa mkono na nchi za Magharibi. Kumbuka Antonio Guterres, wakati vita hivi vilianza, alisema kwamba tumejua kundi hili linajihami kwelikweli, na tunajua wanakotoka wanakotosha uh, silaha mpya. Sababu gani vikwazo havichukuliwe dhidi ya Rwanda? Sababu gani hata katika makamanda wa M23 hakuna ambaye ana vikwazo ambavyo ambavyo vinaweza kuweka kundi hili lidhofike, lakini kundi hili linazidi kusifiwa, kundi hili linazidi kuchochewa, yani ni kama Kongo imeachiwa njiwa panda. Na hili nafikiri kusema kwamba Jisegedi atafute mbinu, si Jisegedi ambaye atakayetafuta mbinu hii, sababu amefanya juhudi zake katika mchakato wa Nairobi, alikuepo Rwanda alikuwepo, ni ishara kwamba anatafuta amani sababu gani Umoja wa Mataifa unazidi kuonyesha kwamba hili kundi ni kundi hatari, lina nguvu na hao hao watu wa magharibi, hao wakionewa Kongomani huruma, ndio watakaowaambia hao watu, sitisheni mapigano, endeni kwenye meza ya mazungumzo. Sababu kumshutumu Rais Felix kwamba amekataa kuzungumza na hao watu ni shutuma ambayo haijalenga kabisa mlengwa, sababu Felix aliwaambia kwenye mchakato wa Nairobi, sitisheni kwanza mapigano, wekeni silaha chini, tuje tuzungumze. Huwezi ukazungumza na mtu ambaye ana silaha mikononi, ukiwa hali tupu, mikono mtupu. Nafikiri kumwita, kumuita Felix kwamba amesusia, amekataa kuzungumza na hao wasi, ni kumshutumu Felix, ila kundi hili na wanaolifadhili wakitaka vita hivi viishe, vitaisha na utawala wa Kongo usimame uchukue madaraka kama na isimame isimamie mamlaka yake kama nchi ambayo inajitegemea na inategemea uhuru wake na inailinda wananchi wake. Naam, asante uh, sana Victor na Mujabi, mchambuzi wa siasa za DRC, ukiwa hapo Bukavu kwa tathminio. Kwa bahati mbaya sana, muda wetu umeturuhusu kuwa na hayo. Tunakushukuru sana. Asante sana Viktaabuso, asante kwa brani wanyama, rafiki yangu huyo. <laughs> Nam, bila shaka anakusikia brani wanyama, asante sana, asante Vikta kutelekeza vizuri. Nam na, na kufikia hapo, tunafika mwisho makala ya wimbi la siasa hivi leo. Hadi wakati mwingine, kwa heri.