Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Jumapili iliyopita mwendo wa saa nne na nusu usiku, waasi wa M23 waliingia jijini Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ujio wao ulisababisha makabiliano makali na wanajeshi wa serikali FRDC wanaoshirikiana na wapiganaji wa Wazalendo. Goma ndio jiji kuu la Kivu Kaskazini, na wiki hii waasi wa M23 wanaoripotiwa kuungwa mkono na nchi ya Rwanda wamekuwa wakiendeleza vita katika miji jirani kama Sake kwa lengo la kufika katika jiji hilo. Kwa asili kwa M23 jijini Goma na, na makabiliano makali yamesababisha maelfu ya raia wa kawaida kuyakimbia makazi yao na kuwaacha wengine kuishi kwa hofu, huku kukiripotiwa pia maafa. Baraza la usalama la Umoja Mataifa lilikutana kwa dharura na kutaka vita kukomeshwa na kuwataka waasi wa M ishirini na tatu kuondoka mjini Goma, kauli ambazo pia zilitolewa na mataifa makubwa kama Ufaransa na Marekani. Mwenyekiti wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, Rais wa Kenya William Ruto, aliitisha kikao cha dharura cha wakuu wa nchi siku ya Jumatano jadili mzozo huu akisema mazungumzo ndio njia mwafaka na ya kipekee kutatua mzozo unaoendelea. Kutusaidia kuelewa kinachotokea huko mashariki mwa DRC ni Mali Ali, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, lakini pia mtaalamu um, wa siasa za eneo la mazoo makuu. Anaungana nasi akiwa jijini uh, uh, Paris. Karibu sana Bwana Mali Ali. asante sana, asante sana, ndugu na Bukabuso, na kutoka jijini Bukavu tunaungana naye Victor na Mujabi, karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa hivi leo. <laughs> asante sana, asante sana Victor Abuso, asante sana kwa Mali Ali. Nianza nawe Mali Ali, ukitazama kinachotokea mashariki mwa DRC, hasa kilichotokea wiki hii uh, jijini Goma DRC imejipata vipi katika hali hii? Kwa kweli hali iliyotokea Goma ni hali ya mfadhaiko hali, kwa sababu muda mrefu sana mji wa Goma ulikuwa umeepukika na mapigano hayo, lakini ghafla tumeona nguvu za waasi zimezidi na kuweza kuingia hadi mji wa Goma katikati, na hii kuleta mfadhaiko na hofu na kuleta tension kubwa hata nje ya, ya RDC. nam na Mujabi, ukiwa hapo Bukavu, nanyi pia mmekuwa mkifuatilia matukio haya kwa karibu sana. Uh, tueleze hisia za wakazi wa Bukavu zimekuwa vipi wakiangalia kinachotokea katika jiji la Goma. Kuna ndugu zetu ambao tunapigia hapo Goma e, simu zao hazipiti tena, hata angeliwapigia hawapokei simu sababu hali ya kihutu inazidi kuwa mbaya, mauaji inaendelea kiholela, watu wanapigwa mabomu pasipo hata kutazama hapa na pale kama kuna watu yani hali ni tete. Mji wa Bukavu nao hali inazidi kuwa ni mbaya, sababu uh, kutoka Goma hadi Bukavu ni majimbo mawili ambazo na ni jiji mbili ambazo zimepakana na ni jiji ambazo zinashuhudia matukio mabaya kwa wakati moja. na msemaji wa serikali Patrick Muyaya uh, alisema kwamba serikali ilikuwa inafuatilia kwa karibu sana kinachotokea uh, huko Goma. A, lakini bwana mali ali hatukumwona, ama hatujamwona Rais Chisekedi akijitokeza haraka kuzungumza Aa, na kuzungumza na wananchi wa DRC kuhusu kinachotokea huko Goma. Unafikiri kwa nini imemchukua muda mrefu hivi kujitokeza? Aa, kwa kweli, hili litampa udhaifu, litamwonyesha kwamba ni raisi dhaifu, kwa sababu aliyoyatamka na akamletea imani kwa wananchi hadi kuweza kuchaguliwa na kupigiwa kura. Hali hii ya kukamatwa mji wa Goma ni hali ambayo inaidhalilisha serikali ya Kongo, kwa sababu vita zimeanza katika miji jirani mwa mji mkuu wa wa Goma hadi kuendelea kiasi kwamba hata Goma kuweza kukamatwa na kuuawa Eh, liwali wa kijeshi wa gavana wa kijeshi wa Goma na nini, serikali ilishindwa kudhibiti mji wa Goma na watu wa Goma na mali zao. Kwa hiyo hii ni hali ya mfadhaiko, ni hali ya udhaifu, kiasi kwamba wananchi wanatokwa na imani kwamba hawana serikali ambayo ina uwezo eh, wa kuwalinda wao na mali zao. Nam mwenyekiti wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, rais wa Kenya William Ruto aliitisha kikao cha dharura siku ya Jumatano, uh, wiki hii. Hata kabla ya kikao hicho alikuwa anasema kwamba suluhu ya mzozo huu ni mazungumzo Bwana Maliali, unazungumzia vipi hili pendekezo? Kabla sijaja kwako Bwana Nabjabi, serikali ya Kongo imechukua msimamo kwamba haiwezi kuzungumza na, na wateroristi bali itazungumza na, na, na nchi ambayo inasaidia na kuwatuma hawa M23 wafanye e, ugaidi ndani ya nchi ya Kongo, kwa maana ya nchi ya Rwanda, na hilo ndio tatizo kubwa limetokea hata kwenye mazungumzo ya Luanda pale ambapo Bwana Tshisekedi amekataa kuzungumza na M23 kiasi kwamba hata Bwana Kagame na yeye ikashindwa kabisa. Nini e, kitaendelea au kitakuwa suluhisho katika nchi hiyo ya Kongo, ikiwa M23 itaendelewa kutengwa kwenye meza ya mazungumzo? Bwana Victor na Mujabi, wewe unasemaje? Kwanza nikosoe kidogo hapo, ndugu yangu Maliali alipoanzia kuitaja serikali ya Tshisekedi kama ni serikali dhaifu, labda pengine kuna udhaifu katika mikakati lakini ni vigumu kusema kwamba serikali yake yote ni inajaa udhaifu sababu, meona vita hivi vime havijaanzishwa na Jisegedi, ni vita ambavyo vimeanza kwa muda mrefu, ambavyo kuna mkono wa nje, na DRC ni kama imeachiwa njia panda yenyewe. Lakini mtazungumza na nani na nini mtajadili, na ni nani anayehusika kwenye na wadau ni wa nani, kwenye mjadala mwenyewe, unafikiri kwamba labda Rais Chisekedi atakuwa anajutia kuwaondoa wanajeshi wa Jumuia ya Afrika Mashariki ambao wengi wao walikuwa ni wa Kenya mwaka elfu mbili ishirini na tatu na labda wangekuwepo mambo angekuwa tofauti, Bwana Namujabi? Tofauti hayangekuwepo, sababu hali ilizidi kuzorota sasa hivi. Tuna vikosi vya sami DRC na tuna vikosi vya Umoja wa Mataifa ambavyo vinapigana kwa sasa na niambia hali ali mali kwamba mji wa Goma haujakuwa kwenye udhibiti wa M23 wote, sababu hawajafanya meeting kuonesha wananchi kwamba sasa tumedhibiti jiji hili. Ni vigumu kudhibiti jiji la Goma. Bwana Malihali, wewe unasemaje? Umemsikia Victor na Mujabi akielezea ya uh, tathmini yake kuhusu hili, we unasemaje? Nadhani kwamba yuko nchini Kongo, na anazungumza kikongomani sana zaidi ya kuzungumza hali halisi ya serikali. Mimi nazungumza kama mchambuzi. Nilipozungumza udhaifu wa serikali ya Kongo, ni udhaifu hata huo yeye mwenyewe kazungumza, lakini bila kuelewa kama ni udhaifu. Kwa sababu diplomasia kabisa, ukitizama ya Rwanda na Kongo, eh, bado diplomasia ya Rwanda iko na nguvu zaidi. Kongo kidiplomasia, kimataifa bado haijawa na na na uzito kiasi kwamba hata vikwazo vya jumuiya ya kimataifa kwa nchi ya Rwanda havi, havina uzito kwa sababu bado Kongo haijaweka uzito katika diplomasia yake. Anasema kama vita hii havikuanza na na Bwana Tshisekedi, ndiyo, lakini hivi sasa usalama wa watu na kulinda mipaka kuna ulizwa Bwana Tshisekedi ndio rais hivi sasa. Naam, muda wetu kwa bahati mbaya unayoyoma sana, sekunde chache tu. Bwana Victor na Mujabi, unafikiri dawa ya hii changamoto ni nini? Kwa kifupi sana. E, dawa ya changamoto hili ni kuambia Kagame moja kwa moja, kumwambia achana na haya mauaji, yamepita. Damu inazidi kumwagika, na Umoja wa Mataifa vikwazo iliyowekea Rwanda isiwe ni kama ni dhana tu, lakini ipitike kwenye vitendo. Mali Hali, unamalizia vipi kwa sekunde chache? njia ya mazungumzo ni njia ambayo italeta suluhisho la kudumu katika nchi ya Kongo na sio katika nchi ya Kongo tu. Kongo ni uwanja wa tatizo la kikanda la maziwa makuu, ni uwanja ambao unadhihirika vita la tatizo nzima ambalo tatizo liko Burundi, liko Kongo, liko Rwanda. Kwa hiyo kunahitajika mazungumzo ya kikanda yasimamiwa na Umoja wa Mataifa ili kuweza kumaliza matatizo ya makabila matatizo ya serikali na vikundi vya ugaidi ambavyo vimeweza kukaa muda mrefu katika eneo hilo la maziwa makuu. Asante sana, Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa na za ukanda wa maziwa Makuu, ukizungumza nasi ukiwa hapo jijini Paris. Asante sana. Victor na Mujabi, mchambuzi wa siasa za DRC, na kushukuru pia ukiwa hapo jijini Bukavu. Asante sana Victor, asante sana kwa kunipa mwaliko huu. Hadi wakati mwingine, msikilizaji, kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.