Habari ulipo ewe shabiki wa kipindi hiki unachokienzi, kipindi cha Habari Rafiki. Natumai umeshinda vyema. Karibu mada ya leo, ikiwa ni kuhusu uamuzi wa, wa rais wa Marekani Donald Trump kuagiza kusitishwa kwa, kwa muda utoaji wa misaada yote ya, ya kigeni, hatua ambayo imeibua mjadala na sintofahamu, hasa kwa nchi za Afrika ambazo sekta muhimu ikiwemo afya zinategemea msaada wa Marekani. Tunakuuliza, unazungumziaje hatua hii ya Marekani na nchi za Afrika zifanye nini kuacha kutegemea misaada ya nchi za kigeni. Tunamane sote hadi mwisho. Mimi ni Evicta Muturi. Nianze nawe shabiki uliotuma maoni yako kwa njia ya simu. Jina langu mimi naitwa Jeremi Joe. Mimi ni mkazi wa ewe eneo la Changuzi. Changuzi inapatikana kwenye kaunti ya Viga. Mimi ninampa kongole tena heko sana, angekuja hapa ningemshikia kuku kama ishara ya kukubaliana na hatua yake, maanake kila mara sisi wa Afrika sisi hujiona sisi ni watu duni, kazi yetu ni kuishi kwa misaada. Huku western tunasema mbeho mbeho. Sasa ni wakati mwingine mwafaka ambao sasa wenyewe tutajituma kazini, tutaweza kufanya kazi kwa bidii tukijua ya kwamba hatuna wa kutegemea. Yani, n hii mambo ya kuitisha ya kutegemea misaada inatupa uzembe zaidi. Ilihali, Kenya tunakusanya ushuru, ushuru ambao unaweza tosha kufanya, kufanya hizi vitu ambazo Marekani inatusaidia. Sote tufanye bidii. Vijana hapa Kenya wanasema tujitume, na Mwenyezi Mungu atatusikia, Mwenyezi Mungu atatujalia, Mwenyezi Mungu atatupa hekima na atatupa nguvu ya kufanya kazi kwa bidii na tutaweza kujitegemea. Mambo ya kutegemea watu wengine hiyo tuachane nayo. Inaitwa ishara Nkire, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mlende Nyengezi, jimbo ni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Marekani imesitisha misaada yake. Hii ni jambo nzuri, ni vyema sasa taifa za bara la Afrika zimarishe uchumi wao na kila nchi ionyeshe usuja wake, lakini ili nchi za Afrika zio zenyewe zijitegemee, kimsaada siwape wazungu kipaumbele. RFI kwa majina anaitwa Samson Nyasimi, na ningependa kuchangia hii swala ya Af Amerika kusitisha mswada kwa Afrika. Ni kwamba wako na haki yao ya kuzuia ama kusapoti watu na kweli, mimi naona ni kama Trump ameamua hajulikane dunia mzima kwamba hako, that's why ameleta hizo sheria, ndio dunia itingike iweze kujua kwamba Trump ana exist na ako kwa mamlaka African countries chenye wanafaa tufanye sasa ni kujitegemea, tuangalie chenye tunaweza kujifanyia ili tusiweze kuwa wa kutegemea watu, tuwe na self-reliance. Jambo RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea kitokea Mtambalansi ndano avenikabuteke tarafani Moba DRC. Ni Andre Selsoso Zombe Mwina Kalonda. Hatua ya Marekani mimi naipongeza, kwa sababu itakuwa inasaidia nchi za Afrika zinazotegemea misaada kuendelea kujitambua, kwa sababu huwa wanasema utegemeaye cha nduguye hufa umaskini. Sisi nchi za Afrika tunakuwa tunategemea misaada kutoka nchi za nje, lakini uwezo wa ile misaada tunaomba tunao wa kujifanyia wenyewe, hasa kwenye sekta ya afya. Utakuta utapiamlo huko mwingi kabisa kwenye nchi za Afrika, lakini tunakuwa na mashamba nyingi ambayo vyakula vingi kabisa vya kujifanyia Naitwa Mfariji Kihota Alliance kutoka Mboko DRC Kivu ya Kusini. Jukumu alilolichukua Bwana Donald Trump rais mpya wa Marekani ni la kuangamiza wa Afrika kwa sababu nchi nyingi za Afrika zinaishi kwa misaada kutoka huko. Hata na nchi zingine za Ulaya pia zinaishi kwa, kwa kutegemea misaada kutoka Marekani. Kwa hiyo tunaomba bwana Trump aangalie vizuri asije kaangusha mataifa katika hali fulani fulani, kwa sababu tunategemea madawa yanatoka Marekani, kuna chakula nyingi zinatoka Marekani. Lakini kwa ngambo yangu ndaenda kuomba waafrika wenzangu tujaribu kujiunga, tuangalie jinsi ya kujitegemea wenyewe, tuache kutegemea nchi za wazungu, kwa sababu wazungu ni wanafiki, wanapenda kutuiba mali zetu, lakini hawapendi kutusaidia kitu chochote, ni kutuachia umaskini. Asante Elfa ya Kiswahili kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nianze nawe Kasemengo Aguero kutoka Kivu Kaskazini, jijini Butembo, DRC. Wo, kwa kweli uamuzi muzi uko huko sahihi. Kwanza nimechoka na kuwaita wakuu viongozi wa bara la Afrika kujitegemea, hiyo ni uvivu. Mikopo kila mara imeacha uchumi wetu unashuka sana. Kwa hivyo basi, kila raia atengeneze uchumi wa nchi yake na tuweze kujitegemea. Asante sana rafiki Kiswahili. Mundu Muli kutoka Kenya, dhahiri sana. Waliompenda Trump wakati wa kampeni zaidi ya Wamarekani wenyewe walikuwa Waafrika. Sasa mlie chakula chenu moto, mlimpenda. Shukuru Msahi wa mjini Butembo, maeneo ya katwa wa DRC Congo. Barani Afrika hatuna viongozi, tuna wanafiki ambao wanapenda raha sana. Tungane Basilika Sani kutoka Uganda, jijini Kampala. Mimi binafsi, Afrika tuko na udhaifu mkubwa kwenye serikali kwa kuwa wanategemea mataifa makubwa, wanashindwa kujitegemea wenyewe. Trump kufanya hivyo ni kufungua mataifa ya Afrika akili, na wao wakuwe wanajitegemea wenyewe. Asante sana rafiki Kiswahili. Mwelo wa Juma Shabalala kutoka Burundi, Bujumbura. Kwa kweli hatua hiyo ya Marekani ni nzuri sana, kwa hiyo cha kufanya tujibebea mzigo sisi wenyewe bila kutegemea msaada wote. Najua nguvu hizo tunazo. Niangazia tena maoni yako ya sauti kwa njia ya simu toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Buhale. Naitwa Didie Kakule Sahani Bine Hodari. Kwa kweli hatua ya Marekani sijafurahishwa nayo, hata kama ni zuri hapo, inaelekea viongozi wote wa ulimwengu kuwa wakijitegemea, wanaonyesha kwamba tusitegemee mtu. Ndio maana nchi zote za ulimwengu za Afrika tunatakiwa kujitegemea, tusitegemee misaada toka kwa wazungu. Sababu hao wazungu wanaendelea kutufanya kama vibaraka vyao, sababu wanahuwa wanatutumia misaada mingi sana. Ndio maana e, tukiendelea kufanya hivyo kujitegemea sisi wenyewe itakuwa ni jambo la ziada sana, hata na shughuli hazitaenda vibaya, sababu e, kama vile wanavyosema kwamba shughuli zitaenda vibaya za kiafya wakati Marekani itaweza ni kujiondoka. Kweli tujifunze kujitegemea. Asante sana sana, jambo RFX Kiswahili. Mimi naitwa Floribert Baaguma Babasi toka Uvira Kalimabengi, DRC. Kuhusu mada huru ya leo, mimi ndeeza wambia bara la Afrika wote waungane pamoja, ili wawe na umoja na umoja, wanasema umoja ni nguvu, wasije wakaendelea kuomba mamisaada nje ya Afrika, kwani watu wakijitia pamoja, yote hakuna enyaa iwezi ikaawezekana. Asante sana hirefikiwa. Sauti ya mzee Makindara kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu presidenti wa Amerika eh, kamata mambo fulani fulani kwa juu ya wahamiaji, sijui kwa juu ya misaidizi ya Afrika. Hiyo ni mpango wake wa kazi, hatutamwingilia kumbe. Afrika sasa ilikuwa ni kuikaa pamoja, ile mikutano ya kutanea Addis Ababa mara nyingi ya umoja wa Afrika, wazungumze kuhusu mipangilio ya kuweza kuachana na wabeberu watizame namna ya kuweza kupanga hiki kitu, kitaka tutafanyaje, haya tukitaka tutayafanyaje, wajuzi tutawatoa wapi kuweza kutufanyia hivi na hivi. Basi wanafika kwenye kujua kama Afrika iweze kujitegemea na yenyewe. Hii kungoja kutegemea wale watu, ndio maana hatuendelei na ndio maana wanatudharau. Naitwa anaitwa Vincent JJ Kaje, kijana mpoa Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa manispa kama nchi Tanzania. Ah, mimi niseme kwamba kwa upande wa Marekani mimi naona huenda wako sawa, kwa sababu hii itawasaidia pia mataifa ya Afrika kubadilika kwenye namna ya kutegemea mataifa ya kigeni, muda mwafaka kwao sasa viongozi wa Afrika kutumia rasilimali zao vizuri katika kujikwamua na kuacha kutegemea katika mataifa ya kigeni. Jambo, RFI. Rataka sisi wa Afrika tujifunze kujitegemea. Kwa mufano na mutoto ukimzaa huweze kuendelea kumutunza, kuna muda unasitisha kumunyonyesha ili awe mutu muzima na aanze kujitafutia. Asante RFI. Mimi arumva kutoka tarafani Bukirasazi mkoani Gitega nchini ya Burundi. Asante RFI. Chilulo Dennis kutoka Tanzania anasema kwamba ni hatua sahihi japo imekuja kwa wakati usio sahihi. Ni vyema tungeandaliwa kisaikolojia kwa kutupatia japo muda fulani wa kujiandaa na maamuzi hayo. Mzalendo Ragot kutoka Kenya anasema kuwa Rais Donald Trump ako sawa kabisa. Viongozi wa Afrika haswa Kenya wanatabia ya kutumia rasilimali vibaya. Ni wakati umefika wa viongozi barani Afrika wajue kuwajibika na kutumia rasilimali zao kwa ubunifu na no kwa uadilifu. Magari ya bei ghali, manyumba ya kifahari na mishahara minono minono, pamoja na usafiri wa nje ya nchi kwa starehe zao, sasa wawajibike. David Sachenga kutoka wagumu tuna dumu Muheza, Tanzania. Nchi za Afrika, hakuna nchi changa, zote zina uwezo wa kujitegemea, hivyo nchi hizi kutegemea misaada ya wahisani ndipo mambo yake yaende sawa. Hili ni kosa kisheria, japo akili zetu ni misaada kutoka kwa nchi wahisani. Nchi za Afrika ni muda sasa kujitegemea na kufanya mambo yake yenyewe pasipo kutegemea misaada kutoka ng'ambo. Na mwisho kabisa, maoni yako Bose Mudogo Gwasi kutoka Moroko. Anatoa salamu nyingi sana kwa waandishi wa habari wa Irefi Kiswahili nchini Kenya. Anasema kwamba tumewafuata sambamba, na kufikia hapo ni ruhusu ntie kikomo kipindi cha leo. Kutana tena hiyo kesho kwenye kipindi kingine cha habari rafiki, ambapo tutaangazia mada huru kama ilivyo siku ya Ijumaa. Mimi ni Vikta Muturi. Kwaheri.