Ni alhamisi njema ewe shabiki wa idhaa ya RFI Kiswahili. Natumai uko salama salamini mahali ulipo. Karibu kwenye kipindi cha leo cha Habari Rafiki, ambapo tunaangazia mada kuhusu mapigano kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali ya DRC yanayoendelea na sasa yamefikia ya jimboni Kivu Kusini, tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya ya kibinadamu OCHA ikisema maelfu ya watu wameendelea kukimbia makazi yao. Unakuuliza nani wa kulaumiwa kuhusu vita hivi vinavyoendelea, na unafikiri ni kwa nini imekuwa vigumu kupata suluhu? Mimi ni Victor Muturi, karibu uniite. kamabu mwenyewe mwinyerio wa kivingo, kutoka huko DRC katika wilaya ya Beni ndani ya mji mdogo walume, kwenye mlima mrefu wa Rwenzori imekuwa vigumu kupata suluhu katika vita hivyo vinavyoendelea kati ya M23 na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sababu katika vita hivyo kuna pia wizi wa madini. Tunaendelea kulaumu hiyo M23 ambayo iko ikiendelea kuteka miji mbalimbali, na huko katika miji wanayoiteka wanafanya uchimbaji pia wa madini jina anaitwa Selemani Kashunga na achangia mada kutokea Nairobi, Kenya. Kwa hiyo vita ambayo inaendelea mashariki ya Kongo, wakulaamiwa hapo ni wazungu. Kwa nini? Kwa sababu resulta mingi ya ankete unisan ilishoonyesha mara ngapi Rwanda inavamia ya Kongo. Na baada ya yote wazungu wameamua kunyamaza kimya, hao njo wanasababisha hiyo maafa yote nayo inaendelea ni wazungu ni defenseur deso primer marco foma jego naturia kijijini Masango. Kwa mada hii ya leo, acha niseme mtu wa kulaumiwa ni presida wetu wa inchi, kwa kuwa walisema ya kwamba eh, wa, wa, wa M23 wakigusa tena mkongomani moja, lisasi moja ataita ata chambre zote mbili ataita Senat na Assemblee Nationale ili wa wapigane, lakini kwa sasa hakuna kitu chochote ambacho kiko kinafanyika, na mareseaux sociaux nazo zinachangia a, kwa kuwa ambao wako wanatumika na M23 wako wanawajulisha wana kupitia mitandao. Ningemwomba mheshimiwa Rais wafunge makoneksio zote kwenye nchi ya DRC. Asante ilfwah toka Lubero Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Buhale. Naitwa Didieka kule sahani bin Hodari. Kuhusu mada ya leo, kwa kweli hali hiyo inaendelea kutusikitisha sana, sababu watu wengi wameonekana kuwa wakimbizi na wanakosa huduma muhimu. Kwa hiyo mimi nadhani watu ambao wanatakiwa kulaumiwa ni wengi, sio mtu mmoja, sababu nchi ya Rwanda inatakiwa kuacha kusapoti M23 na waondoe majeshi yao hapa kwenye nchi yetu, sababu tumechoka Rwanda tunatakiwa tuchukuana kama ndugu, lakini wanaendelea kutuvamia. Pia kama diplomasia itaweza ni kufanya kazi, itakuwa ni jambo la ziada sana, ili kuzuia maafa ambayo yanaweza kujitokeza. Asante sana RFA. Jambo RFA Kiswahili, kutoka Uvira Kawizi, naitwa Kashindi Baba Shambale. Mimi maoni yangu wa kulaumiwa ni Umoja wa Mataifa kwa sababu Umoja wa Mataifa unafumbiwa macho vita ambayo inaendelea ndani ya nchi yetu Kongo na wakuu viongozi wa kijeshi nao ni wengine wa kulaumiwa, na nchi ya Rwanda nayo ni nyingine ya kulaumiwa. Asante Mahuno Alfine kutoka Uvira DRC, kijijini Nunda Rulimbi. Kwa kweli huko DRC mapigano ni ya kisiasa, hakuna nchi nyingine nimeao kushuhudia vita kama hivi. Katwire Medi kutoka Kamanyola DRC, kivu kusini. Wakulaumiwa tena sana ni Rais Chisekedi. Mamilioni ya wakongomani wameuliwa na viongozi wetu nao kwao imekuwa faida kujilimbikizia pesa. Fredrick Musangu wa DRC Lubumbashi binafsi naona wakulaumiwa ni serikali ya Kongo. Naye David Sechenga kutoka Wagumu Tanga, Tanzania, anasema kuwa wakulaumiwa ni waasi wa m ishirini na tatu kwa kuwa wao ni waasi ndani ya nchi yao na kufanya maasi imekuwa vigumu kupata suluhu kwa kuwa ni waasi wenye nguvu kutokana na mfadhili anayewafadhili na kuwapa nguvu ya kuendelea na mapigano. Libanga Ukumbusho akusema yuko wapi, ila anasema kuwa wakulaumiwa ni jeshi na serikali wameshindwa kuleta amani. Naye Bazira Amani pia akusema yuko wapi, ila anasema kuwa wakulaumiwa ni serikali na wananchi kwa sababu wote ni wanafiki. Donseve kutoka DRC, tafarani Moba, Kilungu, mtaa wa Kaseke, binafsi wa kulaumiwa ni serikali kwa sababu inakataa kuketi meza moja ya mazungumzo na waasi wa M23. Niangazia tena maoni yako ya sauti kupitia simu. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. E, mada ya leo kuhusu vita inayopitika DRC vita ya DRC imemo changamoto kubwa, kwa sababu unafiki ni mwingi. Mtu wa kulaumiwa hayupo, kwa sababu talaumu huyu anayaribisha ni huyu. Na kikubwa sana hapa ni kujua hiyo inventory kumgongo wake pana nani kabisa, ni hivi vifao wanavitoa wapi, mambo ya kujisaidia yanapitia njia gani? Basi ndio suluhu ya hiyo vita, lakini kusema ya talaumu huyu sioni maana yake man. Asante Refi, jambo Erefi. Wakulaumiwa wa kwanza ni wale wa asi na serikali ya Kongo ambayo inapashwa kuweka mbele maslaha ya wananchi na usalama mbele. Ni mimi Arumba kutoka tarafani ukiasazi mkoani Gitega sh Burundi. Asante RFI. Jambo RFI, kwa majina naitwa Christia Kabali nikiwa Goma mashariki mwa DRC, ila napatikana Bukavu kwa sasa. Mtazamo wangu, mada ningependa kuzungumzia vita inayoendelea hapa mashariki mwa RDC ni kizani. Watumiwa ni viongozi vyetu na wanajeshi ambao wanayo endelea kukimbia vita, kwani hasa vita imetanda ti mpaka Kivu Kusini, na kuna wasiwasi mji wa Sake ukachukuliwa kwa saizi ningeomba viongozi Paul Kagame na mwenzake wa Kinshasa, rais wetu wa DRC, wazungumze meza moja, ila sisi raia ndio tunaoendelea kuteseka. Asante sana erefi, tuna shukuru, salama salimini. Arafa Kiswahili kama kawaida, ni mufasi wenu Ushindi Poulbaos toka hapa Rwanda, Kigali. Kutokana na mada habari rafiki yareo unataka kuzungumza mezani ya Arafai Kiswahili, naweza kusema kwamba ni vigumu na itakuwa vigumu kupata suluhu kwa sababu rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Chisekedi Chirombo hafiki kuwa na itifaki kati yeye na kikosi hicho cha M23. Ikiwa Chisekedi hawezi kuungana mkono na mazungumzo mezani na viongozi wa M23, vifo vya watu na wakimbizi vinaendelea, au wanaendelea kuongezeka. Kifanyike, Chisekedi anapaswa kufanya mazungumzo mezani. Asanteni sana Arafai Kiswahili ni vigumu sana kupata suluhisho kwenye vita kwa sababu wafaidikaji ni wengi sana tena ni watu mojawapo, tunaendelea kucheka nao na kula nao. Kuendelea kufanya vikao na mataifa jirani ni njia mojawapo kuwapa nafasi kujua sisi tunataka kufanya nini. La kufanya ni sisi tuendelee kuliunga mkono jeshi letu, tuendelee kupambana. Kuendelea kufanya vikao mara na mara ni njia mojawapo kupoteza wakati tu. Rondeonde Kambavalungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Mulonde Komanda, DRC. Jambo Erefi Kiswahili, kwa majina naitwa Mipango Libert Jikando, nikiwa hapa Kamanyola ya chini raisi. Kufuatana na mada iliyo mezani leo, kwa kweli Chilombo vitu vinamkuia vigumu kwa sababu ya tamaa zake. Sasa vita haiko Nord Kivu tena, inafika mpaka huko kwetu Sidi Kivu. na hatimaye kwenye ujumbe wako uliopachika kwenye ukurasa wetu safi wa Facebook RFI Kiswahili, Isaya Ruben Alex toka Uvira DRC anayekuwa na jukumu la kulaumiwa ni serikali, kwa sababu au ndio wanahusika na mambo ya usalama kwa ajili ya maendeleo ya jamii. Istoshe vigumu, ni vigumu, kwani pande zote zinazozana kutekeleza nini? Chanzo cha mzozo waasi wanapata msaada kutoka wapi ili kusumbua usalama wa nchi? Tungane Basilika Sani kutoka Uganda, Kampala. Mimi binafsi nasema pole kwa ndugu zangu ambao wameendelea kukimbia makazi yao. Wakulaumiwa ni M23 kwa kuwa ndio wanavamia ardhi ya Kongo. Serikali ya Kongo ifanye jitihada zote ili kukomboa mji wa Minova na kufikisha misaada kwa watu waliokimbilia wilayani Ijwi, ambao hawana msaada wowote. Asante sana RFI Kiswahili. Eto Matabishi kutoka Bukavu, DRC. Mimi naona ni serikali yetu ya Kongo ndio inalaumiwa kuacha M23 kutawala maeneo mbalimbali na kwa leo M23 inasonga mbele kwa kudhibiti Kivu mashariki na kaskazini. Serikali yetu na nchi zote za dunia zijue amani hainunuliwi sokoni. Naitwa Kaniwe Rifin heri kutoka Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu kaskazini. Mimi naona rais wetu ajitolee kwa kuona jinsi adui anaweza fukuzwa. Naona kama viongozi wetu wanajitafutia pesa kuliko kutafuta amani. Adui hana nguvu, ni viongozi ndio wanawapa nguvu. Arian Karubala akiwa DRC Bukavu anasema kwamba sijui sababu gani wakubwa wa nchi yetu wanashindwa kukaa pamoja na kuzungumza ili warejesha amani ndani ya nchi yetu ya Kongo. Adui anaendelea kufuatana nasi hadi mlangoni. Kwa maoni hayo ya Karubala, ndio nafika mwisho wa kipindi cha leo. Asante kwa kujunga nami na kwa niaba ya wenzangu hapa RFI Kiswahili, tunakutakia jioni njema. Tukutane kesho Ijumaa kwenye mada huru. Mimi ni Victor Muturi, kwaheri.