Ni wakati mwingine tena umefika, washabiki wa RFI Kiswahili, kujunga kwenye kipindi kipendacho cha habari rafiki na matumaini. Unaendelea vyema ulipo? Kwenye mada ya leo tunaangazia kurejea kwa Donald Trump kama rais wa Marekani na kuahidi nchi mpya. Tunakuuliza, dunia itarajie nini kutoka kwa uongozi wa Trump? Na je, waafrika wawe na matumaini gani kuhusu uongozi wake? Andamana nami hadi tamati ya kipindi hiki. Mimi ni Victor Muturi. Itakuwa vyema nikianza na maoni yako ya sauti uh, jambo RF Kiswahili, naitwa Mtundr wa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga. Mimi sitazame matarajio yoyote kwa ya uongozi wa Donald Trump, kwani Afrika mambo ya Afrika inahusu wa Afrika wenyewe, na wale wazungu mambo inayowahusu ni wao wenyewe. Alafu siamini kama katika utawala na uongozi wake kuna mabadiliko ambayo yatakuwepo, lakini mnajua mabadiliko yatakuwepo kwa nchi za Ulaya zenyewe, maana wao wanajua yapi ambayo wanazungumzia na yapi wanaelekea. Messi, si barani Afrika, siamini kama mabadiliko yatakuwepo. Jambo RFI Kiswahili, ni safari jamba nikiwa Lubumbashi, DRC. Kusema kweli, jana nilifata mambo yote ya bwana Trump, lakini nilipendezwa na mambo kaza wa kaza ambayo aliyaongea. Akasema ya kwamba yeye ni mtu wa amani kweli, watu wote wakashangilia, hata na mimi mahali nilikuwa kwenye TV nikashangilia, nikasema huyu ni, ni rais wa amani. Yani tunachokitarajia sisi Afrika ni amani tu e, eh, hatuhitaji hayo mambo mengine, kwa sababu hakuna chochote kitakachobadilika katika nchi zetu kama marais wetu hawafanyi kitu. Yeye hataleta hata, hata mabadiliko hata moja kwenye nchi yangu, lakini tunahitaji amani. Hii ni sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Eh, Rais Trump kuweza kuingia kuchukua hatamu ya kuongoza Marekani, hakuna ubaya, hakuna uzuri, ni kawaida. Afrika hatustahili kutizama ameingia nani ametoka nani. Kumbe Afrika sana, tujikakamue tuweze kujitegemea, inaweza kuwa jambo la maana kuweza kuzungumza, kujua tufanye nini, sio oa kutizama ule ndo ameingia fulani, ule ndo ametoka. Hapo hatutaendelea hata siku moja. Afrika inastahili kujikakamua na kuweza kujitegemea. Asante refi. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada yangu ya leo kuhusu nchini Marekani, rais kuweza kuapishwa. Mimi nampongeza kwanza rais Donald Trump kwa sababu naona amekuja kwa kasi kubwa, ameanza kufanya vitu vizuri, vile vitu ambavyo aliviahidi, naona kweli ameanza kuvitekeleza. Mimi kwa hilo nampongeza sana. Na namuombea siha njema, Mwenyezi Mungu aendelee kumbariki katika kazi yake ambayo anaendelea kuifanya hapo nchini Marekani. Mimi navyoona kweli, kikubwa tu waendelee kuwa na mahusiano mazuri na Afrika, kwa sababu kutegemeana ni kitu kizuri na ujamaa ni kitu kizuri. Unajua, wale wana hivi, sisi tuna hivi, kwa hiyo tukishaweka nguvu pamoja kidogo tutasaidiana. Asanteni sana RFI Kiswahili. Amjambo, refiki Kiswahili, ni Justin Kungamwego, napatikana Uvira, mashariki ya kidemokrasia ya Congo Kivu ya Kusini. Kwangu mimi, kwa mtizamo wangu, kuingia madarakani kwa Rais Donald Trump sioni kama kunaweza badili chochote barani Afrika, kwani kuanzia muhula wake wa kwanza hakuwahi kutembelea e, bara hili hata nchi moja sizani kama kweli anaweza katilia maanani zaidi kwenye bara letu. Kabanz Jin kutoka DRC. Tafarani Moba Nunda ni mtakie kila daheri Rais Trump kwa kuwa tena rais wa Marekani, ni mchapakazi hodari kikubwa, hatimize ahadi yake. Kwa sisi wa Afrika hakuna cha kujivunia, maana migogoro mingi inayoendelea kuripotiwa hapa Afrika huwa inachochewa na wazungu. Shukuru Mbole Darius kutoka DRC Lubumbashi. Mzee Trump asijaona kama atafanikiwa sana kubadili mazingira au kutufanya sisi Waafrika tuwe na amani. Sijaona kitu atakachofanyia Afrika. Waafrika tujiendeleze wenyewe, sio kutegemea rais wa Marekani na nchi zingine. Zabulon mayongezo wa kijana mkongwe wa beni DRC. Kwanza nampongeza Trump kuwa tena rais wa Marekani. Dunia inachokitarajia ni kuwa na mapenzi ya jinsia moja imekomeshwa, pia waafrika wawe na matumaini kwamba bara letu linaelekea kupata amani. Mkulima halisi Baba charity wa Moro, nina imani nchi nyingi zitarajie kujisimamia zenyewe pasipo kutegemea misaada kutoka Marekani, kwani Trump ana misimamo yake ya ambayo huwa akisema anasimamia nimtakia kila la heri kuiongoza Marekani japo alipitia kipindi kigumu. Pacific Asifiwe kutoka DRC jijini Butembo. Huyo rais aangalie kwanza namna ya kumaliza vita huko DRC, tunateseka sana huko Kivu kaskazini na kusini. Asante sana RFI Kiswahili. Kasemego Aguero kutoka jijini Butembo, DRC. Kwa kweli nashukuru sana Trump kurejea madarakani, nikiwa na imani kwamba atamaliza mzozo unaoendelea kwenye mataifa mbalimbali ulimwenguni kote. Asante sana RFI Kiswahili na kuangazia tena ujumbe wako wa sauti na wasalimu RFI Kiswahili ni Zambia kuhusu mada ya leo kuhusu rais mpya wa Marekani. Mimi kama mwanaafrika nafurahia sana uongozi wa Donald Trump, kwa maana huyu kwanza ni rais mcha Mungu, ni rais ambaye anampenda Mungu na nakataa ushenzi wa hawa viongozi wa demokrati ambao wametoka kwenye madaraka na kitu kingine ni mtu ambaye anasisitiza sisi wa Afrika kuipenda Afrika yetu, tuache kuchukia Afrika yetu, kwa sababu kule kutubagua. Maana yake anataka sisi wa Afrika tuweze kujielewa, kuji tuweze kuipenda Afrika yetu na tuweze kuijenga Afrika yetu. Na kitu kingine ni mtu ambaye anatufungua sisi wa Afrika fikra za kuweza kujifanyishia vitu sisi wenyewe kama wa Afrika. Asante RFI Kiswahili, naitwa Tosame Jile, mimi ni Mkongomani Nikiwa Tanzania ukimbizini kwenye kambi ya Nyarugusu, kufuatana na mada ya rais mteule Donald Trump kwamba amerejea madarakani na kuahidi Marekani mpya. Kwa hiyo hapa kuna swali kwenye RFI kwamba Waafrika tutarajie nini? Kwa maoni yangu, mimi sijaona kwamba kutakuwa mabadiliko makubwa sana kufuatana ule mfumo wa Marekani na Afrika sijatarajia kwamba kutakuwa mabadiliko au kutakuwa msaada zaidi. Maoni yangu nikiwa hapa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Engenier Jonathan Bakuzola. Kwa kweli kabisa tusitakie kungojea tuzo kubwa kutoka Umarekani kupitia Rais Donald Trump, ila sisi wenyewe tuendelee kujifunza namna gani sisi nasi tunaweza kupenya ili Umarekani iwe na lazima yetu. Shukrani sana, RFI Swahili. Kwa jina anaitwa Selemani Kashunga, nachangia mada kutokea Kenya, Nairobi. Kwa utawala wa Donald Trump waafrika wasitegemee kikubwa sana, kwa sababu Trump ana objektifu yake, na objektifu kubwa ya Trump ni kufanya Amerika ibaki kuwa superpower. Na hizi shida mingi zinatokea barani Afrika usishangae ndugu yangu Mwafrika ni wazungu wa kuchanja hii mashida mingi naendelea Afrika waibe gold, waibe diamond, waibe hizo petrol. Sasa sisi waafrika tusitegemee Donald Trump kama ataleta sululisho kwa hiyo mashida zetu. Hata mule mtangulizi wake ambaye alikuwa anaitwa Obama alisemaga vizuri, shida nyii wa Afrika ni nyinyi pekee mtafute sululisho. Kwa ufupi, sisi wa Afrika tusitegemee kikubwa kutokea Amerika, tuchitegemee na tuangalie vile kutafuta sululisho kwa mashida zetu hapa barani Afrika. Asanteni sana. RFI Kiswahili, Don Seva kutoka DRC, tafarani Moba Kirungu mtawa Kaseke. Kwa mtazamo wangu sidani kama rais Donald Trump ataleta chochote duniani, kwa sababu sio mara yake ya kwanza kuchaguliwa. David Sechenga kutoka wagumu tuna dumu mweaza Tanzania. Dunia itarajia kuona maasi zaidi na migogoro na ugumu wa maisha kupitia kwa uongozi wa Trump, na Waafrika tusio na matumaini yote ya msaada kutoka kwa uongozi wa Trump, kwa kuwa mtu huyu ana chuki na Waafrika hata viongozi wa bara hili. Thiofile kutoka DRC wilayani Beni hapa Oicha. Kwangu mimi nina imani kwamba kurejea kwake Trump madarakani kutaleta suluhu kwa mizozo mingi ya vita na zaidi sana vita vya mishirini na tatu nchini DRC. Kaka mjomba hakusema yuko hapi, ila anasema kuwa sasa Afrika hatutaki malalamiko, tunataka nyie viongozi mnaoangang'ania madarakani ili hali kuongoza mwezi mkubali tu tutawaliwe au mwachie hayo madaraka kwa vyama vingine vipya, tuungane. Basilike Hasani kutoka Uganda, Kampala. Mimi binafsi nampongeza tena kukuwa rais wa Marekani sisi wa Afrika tutarajie mengi kwa uongozi wake, na naamini atamaliza mizozo yote iko hapa Afrika na mwomba asiwe kama Joe Biden mwenye alikuwa anaunga mkono makundi yenye silaha. Paul Mangwa, sisi wa Afrika hatuna matumaini na Trump. Kwanza nampongeza sana kwa kufungua viongozi wa Afrika akili, maana hakuna hata mmoja aliyehudhuria sherehe ya kuapishwa kwake. Maneti Magongo, kione wairinga uluti, Trump hana utani awamu hii. Na kufikia hapo ndipo nakamilisha kipindi cha leo cha habari rafiki. Tukutane hiyo kesho kwenye kipindi kingine. Mimi ni Victor Muturi, kwa heri.