Ni wakati mwafaka tena tunakutana hewani kwenye kipindi hiki maarufu Afrika Mashariki na Kati. Ni kipindi Habari Rafiki, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa ni mada huru, ambapo tunakupa fursa kuchangia swala lolote ambalo limetokea nchini mwako au kile ambacho umekisikia katika matangazo yetu ya wiki hii. Nahodha wa kipindi hiki kwa leo ni mimi Victor Muturi. Nianza na kupekua maoni yako ya sauti kwa madahuru. Mimi ni Kaniki Salomo, mtetezi wa kiza piratabu na naniashirika sidope kutoka Kavisire Kichumbiro. Najiuliza kulikoni leo Umoja wa Mataifa mbeleni, wakati M23 iliweza kuendelea kutesa Wakongomani, Umoja wa Mataifa uliweza kupatia Kongo rezolisheni ya kuwamaliza na ikaunda kikosi Kya kuingilia kati kilichokuwa na ongozwa na Tanzania na Malawi na Afrika Kusini. kwa nini leo ambao wamekamata eneo kubwa, watu wanataabika lakini wanaachilia wakongomani. Tuwaomba Umoja wa Mataifa na nchi za Afrika kusikilia wa Afrika wenza huruma, tuko tabani. Kutoka Kampala kwa majina naitwa SBW Sympatika Faranga. Kwanza nitawatakia mwaka mpya wa amani na usalama kwa wakongomani wote ambao wanapatikana sehemu mbalimbali, mbali na hizo ambazo zinakumbwa na changamoto wa vita. Leo nitazungumzia kuhusu uh, government ya Rais Felix Tshisekedi ambao haishughulikii kupata amani na usalama ndani la mashariki la nchi la Kongo So tutamuomba kabisa aweze kuona kama atawezikaa chini ya meza na waasi wa M23 ili wakongomani wenzetu waweze kupata usalama na amani. Jambo RFI Kiswahili. Kutoka Burundi Bujumbura, ni Mwalwa Juma Chabalala kuhusu mada huru ya leo, napenda kutoa salamu zangu za dhati kwa watangazaji wote wa RFI Swahili na mashabiki wote wa RFI Swahili popote pale walipo ulimwenguni. Asante RFI Swahili. Jambo RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa Dombosco kutoka kwenye chuo kikuu cha kiseminaristi cha kikatoliki nchini Congo DRC kwenye jimbo kuu la Lubumbashi la Mtakatifu Paulo. Kwa mada huru uru ya leo, nilitaka kusemezea kitu kimoja. Tumeshangaa na serikali ya bwana Chisekedi kwa nini kumualika gavana wa Kasai ya kati, wakati ambale kwa hotuba wake alisema ukweli kwa, kwa vitu ambavyo haviendeke katika jimbo la Kasai. Gavana kwa kuongea ukweli, imeonekana imekuwa ni kikwazo kwa chama tawala, na kumuitisha mjini Kinchasa inamaanisha nini? Yani kama wameshinda na utawala kuongoza nchi ya DRC ni afadhali waondoke. Majina, naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia kwa mada huru ya leo ambayo imewekwa hapo mezani. Kwanza, awali ya yote napenda kuwashukuru watangazaji wote wa RFI Kiswahili. Mwenyezi Mungu endelee kuwabariki sana kwa habari ambazo anaendelea kutuhabarisha especially huu mwaka mpya ambao tumeuanza juzi juzi. Nawatakia heri ya mwaka mpya watangazaji wote wa RFI Kiswahili. Kingine ambacho ningependa kuongelea siku ya leo, napenda kutoa wito kwa vijana wenzangu. Jamani, huu ni mwaka mpya na tumeanza kila kitu kipya tuendelee kufanya kazi, kwa sababu mafanikio siku zote yatatukuta kwenye kazi. Naam, zaidi ya yote tusisahau kumtanguliza Mungu kwa kila kitu ambacho tunakipanga mwaka huu. Asanteni sana RFI Kiswahili. Na nikitupia jicho ukurasa wetu wa Facebook, RFI Kiswahili, naanza nawe Merci Manda Bin Kiwens kutoka nchini Burundi. Kwenye mada huru ya leo, napenda kuwakumbusha wanafunzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kwamba tayari mapumziko yameisha, warudi shuleni wiki ijayo mara moja, ili wasiendelee kutangatanga mijini, wasije kupata madhara hapo baadaye. Asante sana RFI Kiswahili. Marco Fuma Diego kutoka Uvira DRC kijijini Masango. Mimi napenda kuambia viongozi wa Afrika waache wapinzani wagombania uchaguzi. Kwa nini nchi ya Burundi isiache Agatogwasa kugombania kwenye ubunge? tunaomba demokrasia Jakis masipa niwis nice nikiwa wilayani Mambasa jimboni Turi kutoka mashariki mwa DRC. Katika siku za mwanzo wa mwaka, serikali inatakiwa ifanye uchunguzi kwa ajili ya kurejesha usalama katika miji na vijijini mwetu. Kasemengo Aguero kutoka Kivu Kaskazini, jijini Kasindi. Basi niwashukuru sana wafanyakazi werefii na kuwatakia mwaka mpya wenye amani, maendeleo, pamoja na mafanikio ya kudumu zaidi. Tuzidi kupendana wapendwa. Bwana anarejia hapa karibuni, inaonekana huyu ni mhubiri. Ituri safari kutoka Komanda katika tarafa la Irumu wilayani Ituri, mashariki mwa DRC. Katika mada huru ya leo, nataka nizungumzie kwanza jambo la waasi wa M23 na wanamgambo nyingi nchini Kongo. Naona kama wanatatiza maendeleo ya nchi na kusababisha vifo vya wananchi wasio na hatia na lilia tu wakuu viongozi wa DRC waweze kurejesha usalama nchini, na nirejelea tena maoni yako kupitia simu. Jambo RFI Kiswahili, ni safari jamba nikiwa Lubumbashi DRC. Kwenye mada huru ya asubuhi ya leo, mimi nitasemezea kwenye unafiki ambao unaoendelea kati ya hiyo eh, Umoja wa Afrika na EAC kwa ujumla. Kweli najua ya kwamba mambo yanayopitikana nchini mwetu Congo yamesikitisha sana, na leta haya duniani kote Kweli Kongo tunajua ya kwamba tunaonekana ya kwamba nguvu hamna, lakini tuna huo umoja wa Afrika ambao uko pale, unaweza kusaidia na mambo yote yanakuwa sawa, lakini umoja wa Afrika wenyewe hausaidii chochote. Jambo RFI, ni Hategeka, inaweza tejo kutoka kiwanja Ruchuru nchini DRC si. Kwangu madahuru ya leo nilitaka kuzungumzia ni sherehe, nikiwashukuru wale wote ambao walisherekea kwa kusaidia wale wasiojiweza, wanyonge, maskini, wazee, walemavu, kila yote ambayo alinyoosha mkono wake kuwasaidia, Mwenyezi Mungu aweze kumurudishia baraka nyingi. Na pia nitaka shauria wale ambao hawajiunge na makundi kwa kufanya cotisation ili waweze kupata mboga ya sherehe. Sasa muanze kujiunga. Wewe siku ya fetu nenda nunua kwenye kilo, aone kama unatesa jamaa lako, tujunge na wengine hapa Biriba, Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa jina naitwa Honorable Simon Sambaza rrekeza. Acha kwanza nimpongeze Rais Felix Tshisekedi Chilombo kwa kutafuta amani huko mashariki mwa Kongo. Amefanya mabadiliko ya kijeshi katika ngazi ya juu na kumpatia Pacific Masunzu jimbo la Kivu ya kaskazini na jimbo la Kivu ya kusini pamoja na Ituri, majimbo ambayo inaendelea ukosefu wa usalama. Ninamwomba sasa Pacific Masunzu aonyeshe mahiri wake ya kwamba yeye ni mwanajeshi wa taifa la Congo, afanye nguvu apige hao wa M23 na kudhibiti maeneo ambao walikuwa akidhibiti. Asante. Ni sauti ya Mzee Makindar kutoka Bujumbura ya Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu ajali ya moto e, uliotokea kwenye soko ya Ghana. E, haya mambo ya masoko kuwa yanaungua, unasikia nchi sana za Afrika hapa, soko imeungua, soko imeungua hiki ni kitu cha kuweza kukamata mikakati kwa sababu watu wameshasogea mbele katika maisha, kwenda, wanaendelea maisha, kutafuta maisha yao, alafu baadaye wanarudi nyuma. Hiki kitu kilikuwa na stahili katika nchi za Afrika, wakikalie chini, wajifunze, watizame namna gani. Hata kama waalifu kusema uamalize, haiwezekani, lakini wangejifunza sana, kwa sababu ajali hii inarudisha watu nyuma kuliko watu waende mbele. Asante. Jambo rafiki, Kiswahili hapa. Ni jisteka Tembo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika teritwari ya Beni. Mada huru ya leo, napenda kuwaonyesha kwamba kinachochafua ulimwengu na kuumaliza amani yote ni hiyo sheria yenu ya kukubali uasi, kwa sababu mnaupatia nguvu kila mara. Sawa, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maaskofu wanakemea serikali, wanalaumu serikali, lakini hakuna hata siku moja watalaumu yule aliyefanya uwasi kama kawaida, ni mfuasi wenu. Ushindi Paul balozi kutoka hapa Rwanda, wilayani Nyabihu, tarafa ya Rambura, kata ya Nama. Tuko pamoja na Nyerethi Kiswahili. Sasa kwa mada huru, unatuma ujumbe kwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi Chilombo, kwamba anachoka na amezembea madarakani kwa sababu kuongoza na kuratibu nchi ile ni vigumu, ikiwa hawezi kuratibu nchi yake na kutatua mikasa inayoendelea mashariki mwa DRC kutokana na waasi kadhaa, namwomba Chisekedi Chilombo ajiuzuru kabisa. Amin Cloud nikiwa Lubumbashi, DRC. Kuhusu mada ya leo, mimi nipongeze wapasha habari wa RFI kwa kutupa habari zilizo sahihi na zenye kuaminika. Pia nawatakia wasikilizaji wote wa RFI mwaka mpya Zabulon Mayongezo, kijana mkongwe wa Beni, DRC. Leo ikiwa ni mada huru, mimi ningependa kupongeza serikali ya Congo kwa kuwahukumu baadhi ya wanajeshi wa FRDC adhabu ya kifo, sababu hiyo huenda ikaboresha nidhamu na kuleta tija kubwa katika jeshi letu wakati huu wa mapigano dhidi ya waasi wa M23. Jibri Kipoka kutoka DRC, mjini Lubumbashi. Kwangu mimi, ningependa kuwatakia kila laheri kwa timu yetu ya Tipi Mazembe kwa mechi kubwa hapo jijini Dar es Salaam kati ya Yanga katika mchuano wa klabu bingwa barani Afrika. Jospin Kavaka nikiwa mjini Butembo nchini DRC, nawapongeza jeshi la taifa letu la FARDC pamoja na wazalendo katika juhudi zao za kurejesha amani nchini mwetu, hususan maeneo ya mashariki ambapo kuna machafuko makubwa kwa zaidi ya miaka kumi. Naomba raia wa kongomani tuendelee kuombea nchi yetu, na kufikia hapo ndipo nakamilisha kipindi cha leo vilevile wiki hii Tukutana tena wiki ijayo kwenye kipindi kingine cha habari rafiki. Nimekuwa wako Victor Muturi. Wikendi njema.