na karibu katika makala siha njema wiki hii. Mimi ni Florence Kiova msikilizaji, hii leo tutaangazia kwa kina ugonjwa unaofahamika kama utindi wa ubongo au cerebral palsy kwa lugha ya Kimombo. Pengine unajiuliza huu ni ugonjwa wa aina gani? Kwanza kabisa, ningependa ujue kuwa ni ugonjwa unaoathiri ubongo na mara nyingi unatokea kwa watoto wenye umri wa chini ya miaka 18 na sana sana umri wa chini ya miaka tano, na husababishwa wakati damu inapovuja kwenye ubongo au hakuna hewa ya kutosha. Unaweza kutokea wakati mtoto anapoanza kupoteza fahamu punde baada ya kuzaliwa, au mwezi wa kwanza wa kuzaliwa. Vile vile, jeraha kwenye ubongo linaweza kusababisha matatizo ya kuongea na ugumu wa kufahamu mambo. Ina tofauti za utindi wa ubongo, lakini inayofahamika zaidi ni spastic cerebral palsy, ambayo husababisha viungo na misuli kuganda. Hali hii humfanya mtoto kuwa na uchungu mwingi na mifupa hushindwa kulainika, hivyo huchukua muda kabla ya mtoto kutembea. Kwenye makala haya tutawasikiliza wazazi ambao wana watoto wanaougua ugonjwa huu, wanaharakati na pia daktari. Studioni niponaye mama Liam. Karibu sana na nikupe nafasi hii, umjuze msikilizaji safari yako imekuwaje tangu ugundue kuwa Liam anaugua mtindio wa ubongo? Karibu. So mtoto wangu alidiagnoziwa ali na cerebral palsy akiwa na 9 months, but ilikuwa confirmed akiwa one year. So ilikuwa ile anaona mtoto eh ha, hamei ama hakui kama vile watoto wengine wanavyokuwa, unajua akifikisha miezi sita, tuseme mfano anafaa kuwa anatambaa vitu, anafaa kuwa anafanya, nikaona hapa kuna shida ao shida yake ililetwa wakati wa kuzaliwa. So pia uh, maybe kwa kujuliza watu eh, cerebral palsy, mtoto anaweza zaliwa nayo ama anaweza ipata akizaliwa ama baada ya kuzaliwa mm -mm. Uh, kwa sababu anaweza pata kitu kama meningitis, ama mama alikuwa na jondis, vitu kama hizo mm -hmm. Zinaweza sababisha huu mtoto kukuwa na mm -hmm. cerebral palsy. So uh, kwa mtoto wangu alipata, wakati wa kuzaliwa, kulikuwa na shida ya kuzaliwa ile mtoto amechoka nini mm -hmm. hakupumua alipozaliwa mm -hmm. Na hiyo ikafanya like uh, oxygen na kuingia mm -hmm. kwa akili, so na hiyo ni ile ule mtoto anazaliwa lakini hali, so hiyo ndio mtoto ame, ame pumua ile kuonyesha na akili imefunguka ama imeingia hewa, so hiyo ikikosekana, kunaeza inaweza sababisha sasa cerebral palsy, na hiyo ndio ilimfanyikia. Na hivi malezi yamekuwaje? Uh, kwa malezi kidogo naweza sema ilikuwa unajua ile acceptance, hmm, yeah acceptance inakuwa ngumu kwanza kabla ukubali kuwa mtoto wako ako hivi. Unajua, first ukienda hospitali ukiambiwa mtoto hmm, wako ako na cerebral palsy, kitu ya kwanza ni atapona? Yeah but tunaambiwa ita dependa vyenye uh, Uh, through therapy ama dawa venye itakuwa, lakini mm. ni kitu ambayo iwezi julikana mm. kwa sababu kuna wale watoto ndio wanazaliwa nayo, lakini uh, wana venye wanaendelea kimaisha, wanaweza ku integrate kwa kama watoto kawaida. Kuna wale ambao hawawezi, so ina affect watoto tofauti Yes, tunaweza kuwa na watoto kama hapa watano wote, umeambiwa wako na mild cerebral palsy, lakini inawafect tofauti. Naam, mama Liam, pengine ni kuulize tu, ulipogundua kwamba Liam anaugua ugonjwa huo, ni nini ambacho ulitamani kujua mapema uh, kama hospitali uh, kwa sababu hii ingekuwa one of the things yenye ingekuwa kwa huyu mtoto wangeadvise kuwa like, nikitoksa zile natoka na mtoto hospitalini, uhum, wangeniambia eh, maybe kuna chances huyu mtoto anaweza pata cerebral palsy, so waanzishe intervention akiwa mdogo. Kwa mwanangu wako na mild cerebral palsy na wa, wengi wa mild cerebral palsy ni ikap, uh, wakaweza kuishughulikia mapema, uhum, kidogo kuna inaweza kuwa much better compared to venye iko semati, anaweza pona, kwa sababu ukiwa nayo uko nayo si ati ni but the thing is haiwezi kuwa was yeah. Saa hiyo ndio kitu yenye tuseme, maybe watu wengi hawaelewi kwamba uh, ni ugonjwa ambao ukizaliwa nayo ni eidha utakuwa hivyo, therapy inasaidia kufanya mtoto aendelee, lakini haiwezi kuwa eh, was kuliko venye ilikuwa. So ni kitu ningesema kama hospitalini wanaweza you know, advise mzazi wamwambie kuna chances huu mtoto venye tuliona wakati ulipomzaa, kwa sababu kulikuwa na hii shida na hii shida, pengine kuna kitu eh, tunaona kuna chances za hii, so tumweke kwa, mu, kwa observation, mm -hmm, tuone, unaona hadi ilipofika miezi sita ndio niko ah, mtoto hamei wengine. Kulingana na takwimu ni kuwa angalau watoto laki tano duniani wanaogua ugonjwa huu, wengi wao wakiwa chini ya umri wa miaka 18. Dunstan Owelo ni mmoja wa wanachama wa kikundi cha Cerebral Palsy Guide nchini Kenya. Cerebral Palsy ama utindio wa ubongo ni, ni hali ambayo huadhiri ubongo katika ule upande ambao sana sana unahusika na misuli. So unapata ubongo na misuli hazikoordinate pamoja, ndio inafanya kuwe na hiyo hali ambayo inaitwa serebro palsi ama utindio wa ubongo. Ukiangalia dunia nzima, tunaambua kuwa tunatathmini kuna watu milioni 700 wana cerebral palsy, but katika research ambayo nimefanya huku Kenya, unapata katika watoto mia moja kuna mmoja ambaye akona shida ya utindio wa ubongo, condition ambayo inaitwa cerebral palsy kama ndio unajiunga nasi makala. Hewani ni siha njema, nami ni Florence Kyuva, na ni wakati wa kumsikiliza Daktari Masha Godwin kutokea nchini Tanzania. Karibu sana daktari, na tuanze kwa kujua zaidi kuhusu ugonjwa huu wa mtindio wa ubongo. Ziko aina kama nne tofauti kuna mtindo wa ubongo ambao mtoto anapata shida upande mmoja, yaani mguu na mkono vinapata changamoto, lakini kuna ambayo mtoto anaweza kupata shida chini tu, halafu juu yuko vizuri, au anapata shida juu tu, chini yuko vizuri. Lakini kuna nyingine, mtoto anapata shida upande viungo vitatu, anaweza kaa upande huu na mkono upande huu na mguu. Kwa hiyo aina tofautiana kulingana na viungo vipi vimepata. Naam, mtoto anayeugua mtindio wa ubongo kuna ambao huwa wanatiririka na mate, mate anawatoka, kutafuna chakula hawawezi, sawa, wakati mwingine kuongea hawawezi, wengine wanachelewa kukaa, wengine misuri na kaza, wengine analia sana, viungo vinakosa nguvu kabisa, na pengine unafikiri ni kwa nini mtoto azaliwe na ugonjwa huo. Kwa hiyo tunawashauri miezi mitatu kabla ya mama kuwa mja mzito, kuna vitu wanaacha, ulevi wataacha, lakini tutaangalia vyakula sikolojikali, tunamwandaa mama kuja kuja kuwa mama wa, mto, wa huyo mtoto. Na baada ya hapo tutaangalia na vyakula pia, lakini baada ya hapo, mama anapokuwa mja mzito, sasa tuna vitu vya kuvifikiria. Tutamshauri mama aende kliniki, tutashauri aina ya kula, mama ale chakula kinachofaa. Lakini anapokwenda kliniki, anapata zile dawa za kusaidia mtoto asipate ma, ma, matatizo maambukizi, chanjo. Cha pili ni wakati wa kujifungua mama, wakati anajifungua, kuna wengine wanapata ule uchungu wa mrefu inamsababisha mama anachoka, na anapojifungua inamsababisha mtoto kuchoka, na hii inasababisha mtoto achelewe kulia. Mtoto anapozaliwa kulia ni jambo la lazima, sio la hiari. Asipolia kwa dakika chache tu inatuletea mtoto mwenye mwenye mtindio wa ubongo. Anapotoka analia kwa toni ya juu, ile inamsaidia kuvuta hewa ya kutosha kuingia kwenye mapafu na kusafiri kwenye damu hadi kwenye ubongo, kwa sababu ubongo chakula chake kikubwa ni oksijeni. Watoto, kuna watoto wanalia huwa wanalia wanalia sana. Sasa unakuta wazazi wengine kwenye ile kubembeleza, ile anambembeleza mtoto kwa kumrusharusha sana, ile hatuishauri nayo, inaweza ikamletea mtoto mtindio wa ubongo. Huu umri wa mia, chini ya miaka mitano sio umri salama sana wa mtoto kumrusha. Usimrushe kwa sababu chochote kinaweza kikatokea ukaathiri ukuaji wa mtoto. Naam, unaposoma takwimu, unapofuatilia kwenye mitandao, unaona kwamba kuna wazazi wengi wanajitokeza kwamba watoto wao wanakumbwa na changamoto kama hizi. Pengine unafikiri kwa nini kuna ongezeko kubwa la ugonjwa wa cerebral palsy kadri siku zinavyozidi kwenda. Tatizo hili tumeligundua limeanza kuwa kubwa na tungetegemea kadri siku zinavyokwenda lipungue, kwa sababu hospitali zimeongezeka, vifaa vimeongezeka. Siku hizi serikali yetu imetusaidia mpaka vijijini, tuna dispensari za kutosha, tuna vituo vya afya, tuna zahanati, lakini bado tatizo ni kubwa ukilinganisha na watoto tunaowapata kuwahudumia. Inapofikia kwenye matibabu kwa mtoto kama huyo, inakuwaje? Wanafikiri mtoto akipata shida hii kuna vidonge ama kuna sindano atachomwa au atameza ili hii hali iishe. Hii hali ikishapatikana haiishi, ila tunachokifanya tunamsaidia mtoto kumpa matibabu ya kumwongezea uwezo wa kukua, kama kukua kukua zile shughuli za kila siku za mwanadamu tunamsaidia mtoto huyu kuzifikia. Lakini sasa kwenye ukuaji pia kuna mwingine, unaweza ukaanza naye leo ndani ya miezi miwili mitatu ukaona amepata improvement, mwingine anachelewa kulingana na ile, ile, ile kiwango cha shida alichokipata. Nam ni kushukuru sana Daktari Masha kwa kutenga muda wako ili kuchangia kwenye makala yetu ya siha njema. Msikilizaji, shukran sana kwa kufuatilia makala haya. Mimi ni Florence Kuve, hadi wakati mwingine, kwa heri.