Karibu kuungana nami Ruben Lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii, na miongoni ni pamoja na kuapishwa kwa Donald Trump kama rais wa 47 wa Marekani, mkutano wa kimataifa kuhusu uchumi huko Davos, hali ya kibinadamu kuendelea kuzorota mashariki mwa DRC, huku wasiwasi ukiendelea kutokana na mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali FARDC. Kule Tanzania, Tundu Lissu aliteuliwa kuwa mwenyekiti mpya wa chama cha upinzani cha Chadema. Tutaangazia pia hali nchini Kenya, Sudan na maeneo mengine ya Afrika magharibi na kati, pia kwingineko duniani. Kwa hayo na mengine mengi, na kusihi msikilizaji andamana nami hadi tamati. Makala hii inaanzia nchini Marekani ambako Jumatatu ya Januari 20 mwaka huu, Donald Trump aliapishwa kama rais wa Marekani wa 47 na siku hiyo hiyo alianza kutekeleza baadhi ya ahadi alizoahidi wakati wa kampeni ambapo ametia saini amri kadhaa ikiwemo kuachiwa kwa wafuasi wake zaidi ya 1500 walioshtakiwa kwa kuhusika kwenye vurugu za Januari 6. Kufahamu zaidi kuhusu siku ya kwanza ya Trump ofisini, mwanahabari wetu Emmanuel Makundi alifuatilia kwa karibu na ifuatayo ni ripoti yake. So help me God. Congratulations. Pamoja na kuwaachia huru wafuasi wake, Trump ametia saini amri ya dharura kwenye maeneo ya mipaka pamoja na kuzuia maombi yote wa wahamiaji, huku pia akitekeleza ahadi yake kuhusu swala la jinsia. Kuanzia leo hii itakuwa ni sera rasmi ya serikali ya Marekani kwamba jinsia zitakuwa za aina mbili peke yake, mwanamke na mwanaume. Amri nyingine ambazo Trump alitia saini siku ya kwanza ofisini ni kuondoa nchi yake katika mkataba wa hali ya hewa wa Paris, kuagiza kuanza tena kwa uchimbaji wa mafuta na gesi, kuondoa vikwazo dhidi ya walowezi wa Kiyahudi kwenye ukingo wa magharibi na kujiondoa kwenye shirika la afya duniani WHO. Aidha ameahidi kuondoa haki ya uraia kwa watoto wanaozaliwa wakiwa Marekani, kukomesha vita ya Ukraine, kuchukua udhibiti wa mfereji maarufu wa bahari ya Panama. Kufikiria tozo kwa bidhaa kutoka Kanada na Meksiko pamoja na kutoa makataa ya siku 75 kwa Uchina kukubali kutoa asilimia hamsini ya umiliki wa mtandao wa TikTok kwa Marekani. Safari ya kurejesha nchi yetu haitakuwa rahisi. Wale waliokuwa wanatamani kuikamisha wamejaribu mara kadhaa kuchukua uhuru wangu na hata kuchukua uhai wangu. Hata hivyo niliokolewa na Mungu ili nije kuifanyia Marekani iwe imara tena. Wakati Trump akianza kazi, viongozi wa Ulaya wameanza kujipanga namna ya kufanya kazi na kiongozi huyo wakati huu wakiwa na hofu ya kuzorotwa kwa uhusiano wao, huku washirika wake wengine wakiendelea kumpongeza nam makundi. Kwa upande mwingine, Rais Donald Trump alitangaza mpango wa taifa lake kujiondoa katika mkataba wa mazingira wa Paris kwa mara ya pili, hili likionekana kuwa pigo kwa juhudi za ulimwengu kukabiliana na athari ya mabadiliko ya tabia ya nchi. Benson Wakoli, Trump amesema nini cha ziada? Trump amesema anaiondoa Marekani kutoka kwa mkataba wa Paris kutokana na dhana kwamba unaiegemea upande mmoja, akisema Marekani haitazuia ukuaji wa kampuni zake wakati China ikiendelea kuchafua mazingira duniani. Rais huyo wa Marekani pia ametangaza kuunda kamati ya kitaifa ya kawi itakayosaidia Marekani kuendelea kuchimba mafuta na gesi na kuongeza kuwa pia ataondoa marufuku ya kiwango cha magari yanayohitajika kuwa na mfumo safi wa hewa chakavu. Je, kujiondoa kwa Marekani kutoka kwa mkataba mataifa wa Paris kutakuwa na athari gani? Abdulahi Boru ni mchambuzi wa siasa kimataifa akiwa Washington, Marekani. Hii itakuwa ni pigo kubwa sana kwa mkataba huo, wakati ambapo mabadiliko ya tabia nchi inazidi kuongezeka kila uchao, na wale ambao wataathirika zaidi ni mataifa ambayo yana uchumi au kiwango cha chini ya uchumi ikiwemo katika bara la Afrika na katika bara la Asia. Rais huyo wa Marekani pia amesaini agizo la rais la kuzitaka taasisi za serikali yake kufuta misaada yote ya mazingira iliyokuwa imeanzishwa na mtangulizi wake Joe Biden, mbali na kutaka Marekani kujiondoa kwenye ufadhili wa shirika la afya duniani WHO. Katika hatua nyingine, wanajeshi wa Israeli wameendelea kutekeleza mashambulio kwenye ukanda wa Gaza na hivyo kusababisha vifo vya watu zaidi ya 50, tangu kutangazwa kwa mkataba wa kusitisha vita siku ya Jumatano, ambapo rais Donald Trump alisema wazi kwamba ni yeye alichochea kusainiwa kwa mkataba huo, na huku ukikaribishwa kwa furaha kubwa ulimwenguni pote. kutoka Marekani. Na sasa tuje barani Afrika, tukianzia nchini DRC, ambako wiki hii waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda walifanikiwa kuteka mji wa kibiashara wa Minova unaotegemewa na jiji la Goma kupata bidhaa mbalimbali. Mwandishi wetu William Basimike aliifuatilia kwa karibu taarifa hii na akatutumia ripoti ifuatayo. Sadiki Jije ni msimamizi wa asasi za kiraia katika eneo la Buzi wilayani Kalehe anashuhudia kwamba wengi kati ya wakazi wa Minova na vijiji vya pembezoni wamekimbia kutokana na hali ya wasiwasi. Wakazi ambao wamekimbilia preskile ya Buzi, Bulenga, huko Muchibwe, Kitembo, Muhanga, Butumba, Chondo E, hata na mulala umuhimu wa Minova ni hasa bandari yake ya kibiashara ya ambapo mazao mengi ya kilimo hupitia kuelekea miji ya Goma na Bukavu kupitia ziwa Kivu. Wakazi wa Bukavu wana mtazamo gani kuhusu hili? Chakula mingi natokaka Minova, hivi kunor Kivu kuko vita na Minova noo baliikamata, tunahuzunika ungiomba pakuu ya inji. Usalama. Kipenda, ile vite teza Aisha, juu kila kitu jeshi la Congo linahakikisha kwamba juhudi zitazidishwa ili kurejesha mamlaka ya serikali katika maeneo hayo, inasema kamanda wa eneo la tatu la kijeshi nchini Congo luteni jenerali Pacific Masunzu yuko ziarani Kivu Kusini ili kuhimiza askari chini ya uongozi wake Meja Nelson Mavudisa ni msemaji wa eneo la tatu la kijeshi nchini Kongo anasema, desagresion... kuna wavamizi wanaojaribu kuendelea kuvamia eneo la taifa letu na tutahakikisha kwamba juhudi zote zinafanyika ili amani na mamlaka ya nchi irejeshwe katika eneo lote la mashariki. Jeshi la FRDC linaonya raia wa Kongo kushirikiana nalo kwa ukaribu na linaonya pia kuepuka fununu za uongo na uvumi kwenye mitandao ya kijamii. William Basimike Bukavu, RFI Kiswahili, Nambasimike. Hali ya wasiwasi iliripotiwa siku ya Alhamis kwenye mji wa Goma baada ya kuenea taarifa kuwa waasi wa M23 hao waliukaribia mji wa Sake ulioko kwenye umbali wa kilomita 27 na mji wa Goma. Kwa upande wake, gavana wa zamani wa Kivu Kaskazini Julien Paluku Kahongya, ambaye kwa sasa ndiye waziri wa maswala ya biashara ya nje amekuwa na ujumbe huu kwa wakaazi wa Goma katika kuwatuliza. Tuko tunafuatilia sana vita vile vinavyoendelea katika provense yote ya Nor Kivu, na kwa sasa mapambano yako kando kando ya muji wa Sake na wasiwasi imekuwa mwingi katika muji wa Goma. Mwito ambao inaofanya kwa sasa ni kuwaambia wakaaji wa muji wa Goma ya kwamba mambo kama haya tumeyaona tangu zamani Tunawaomba tusiwe na panic. Tunawaomba wakaji wote wa mji wa Goma na kando kando waweze kusapoti jeshi letu, kwa sababu wakati kama huu ni kila mtu, kama una maji, kama una biskwi, kama una sardine. vile tulivyokuwa tukifanya pale zamani, ni wakati sasa wa kusanya kila mtu mchango wake ili tuhakikishe ya kwamba sisi sote tuko nyuma ya jeshi letu. Ni sauti yake gavana wa zamani wa mkoa wa Kivu Kaskazini, Julien Paluku Kahongya, ambaye pia yeye ndiye waziri wa biashara ya nje huko DRC RFI. Tuvuke sasa mpaka kuelekea nchi jirani ya Rwanda, nchi ambayo imeendelea kuishambulia kwa maneno serikali ya DRC. Safari hii waziri wake wa mambo ya nje Olivier Nduhungirehe akiituhumu Kinshasa kwa kulea makundi ya kigaidi, akizungumza katika kikao cha baraza la usalama kilichokuwa kinajadili hali ya ugaidi barani ya Afrika. Waziri Olivier Nduhungirehe alidai kuwa kundi la ADF limekuwa tishio kwenye ukanda RC..., licha ya ushahidi wa wazi na hatari iliyoko. Ni jambo la kushangaza kwamba serikali ya DRC imeamua kugeuza ukweli kuhusu tishio la ugaidi wa ADF kwa kulitaja vuguvugu vugu la M23 kama kundi la kigaidi. Jumuiya ya kimataifa inapaswa kuhakikisha kuwa juhudi za kukabiliana na ugaidi zinazingatia usawa, haki na utafutaji wa amani. Kuyataja tu makundi na kukwepa utoaji wa haki kutasababisha ongezeko la vurugu na kudumaza uhalali wa uwajibikaji wetu wa pamoja. Matamshi yake aliyatoa wakati huu DRC ikilitaja kundi la waasi la M23 wanaosaidiwa na Rwanda kama kundi la kigaidi na kwamba haiko tayari kufanya nalo mazungumzo. Muzo. Kutoka Rwanda. Na sasa tuangazie yaliyojiri nchini Kenya, ambako mwanzoni mwa jumaa hili rais william Ruto alimtaka rais mstaafu Uhuru Kenyatta kutowachochea vijana kufanya vurugu, baada ya matamshi aliyoyatoa juma lililopita, ambapo aliwataka vijana kusimama imara kupigania haki zao. Aidha, Ruto aliwaonya wanasiasa wenye ushawishi dhidi ya kuchochea vurugu za vijana huku akisisitiza kuhusu maswala ya utangamano wa kitaifa. William Ruto: Kama viongozi Tusiwapiganishe watoto wetu. Hawa vijana wa Kenya hawahitaji vurugu, hawahitaji uchochezi, wanataka fursa, wanataka ajira, wanataka fursa ya kushiriki biashara. Hiki ndicho tunapaswa kuwa tunakifanya kama viongozi, badala ya kuwachochea kufanya vurugu, uharibifu na mambo mengine, jambo ambalo halitatatua matatizo yao wala matatizo ya nchi yao. Tukisalia nchini Kenya, msikilizaji, Jumatano ya Januari 22 wiki hii, Polisi walimkamata mwanaume anayeshukiwa kumuua wa mke wake na kuweka mwili kwenye begi. Victor Moturi anaeleza zaidi. Idara inayohusika na upelelezi nchini humo imemtambua mwanamume huyo kwa jina la John Kiama Wambua. Alikamatwa jijini Nairobi saa 11 alfajiri siku ya wa Jumatano wakati polisi walipomshuku na kupekuwa begi lake na kuukuta mwili wa binadamu. Polisi wamesema Wambua baada ya kukamatwa alionekana kutotishika na baada ya mahojiano alikiri kuwa mwili aliyokuwa ameubeba ulikuwa wa mkewe Joi Frida Munani mwenye umri wa miaka 19. Tukio hili limekuja baada ya tume ya taifa ya haki za binadamu mwezi Novemba nchini humo kuripoti kuwa wanawake 97 walikuwa wameuawa kwa kipindi cha miezi mitatu. Mwaka uliopita kulikuwa na maandamano makubwa jijini Nairobi kulaani ongezeko la kuuawa kwa kwa wanawake nchini humo. Nchini Tanzania, Tundu Lisu alichaguliwa kuwa kiongozi mpya wa chama kikuu cha upinzani cha CHADEMA na hivyo kumshinda Freeman Mbowe, ambaye amekuwa mwenyekiti wa zaidi ya miaka ishirini. Lisu anayechukua hatamu za uongozi wa chama hicho kwa miaka mitano ijayo, aliahidi mabadiliko makubwa, ikiwemo kukiunganisha chama hicho baada ya uchaguzi uliofanyika haya mambo yaliyosababisha maumivu yote haya katika chaguzi zetu hayajirudii tena. Kwa hayata sio ya juu, siyo ya, ya leo na ya jana na ya nini, tutaenda huko tulikoanzia. Kuna maumivu mengi sana, kuna majeraha mengi sana tutayaponya tutawarudisha wale waliokata tamaa, tutawapa tumaini jipya. Kwa upande wake, Mboe alikiri kushindwa katika uchaguzi huo ulioleta joto kubwa la kisiasa kwenye chama hicho, kwenye wakati wa uchaguzi ambao alisema umekuwa wa kidemokrasia. Hiki chama, tuna wajibu wote wa kibinadamu na wa kimungu wa kukilinda kwa gharama yoyote ile na chama hiki hatutakiruhusu kwa njia yoyote, eti kwa sababu pengine kura za Mboya zikutosha au kura za Mheshimiwa Lisu zikutosha. Uchaguzi huu haupaswi kuwa vita, unapaswa kuwa furaha ya ujenzi wa demokrasia. Uchaguzi huu ulifanyika wakati huu Tanzania ikiwa kwenye mwaka wa uchaguzi ambapo mwezi Oktoba mwaka huu wananchi huko Tanzania watapiga kura kumchagua raisi, wabunge na madiwani. Msikilizaji, zaidi ya watu milioni moja raia wa Sudan waliripotiwa kuwa wamekimbilia nchini Sudan kusini kutoka taifa jirani la Sudan, na hiyo ni kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa ambao ulisema idadi hiyo inatishia hatari ya kutokea kwa janga la kibinadamu. RFI Kampala, 93.7 FM. Wiki hii kitengo cha hali ya hewa cha jumuiya ya IGAD kilisema eneo la pembe ya Afrika litashuhudia kiwango kidogo cha mvua kuliko kawaida kati ya mwezi Machi na mwezi Mei mwaka huu, eneo hilo likiendelea kukabiliwa na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi. <muchos> Na, na sasa tuangazie yaliyojiri katika maeneo mengine ya Afrika tukimlika nchi ya Gabon, ambako Alhamisi ya Januari 23, mamlaka ya mpito ilitangaza kuwa uchaguzi mkuu wa urais utafanyika tarehe 12 ya mwezi wa 4, hii ikiwa ishara kuwa taifa hilo linaelekea kurejesha utawala wa kiraia kutoka kwa wanajeshi. Maelezo zaidi na Hillary Ingati. Tarehe hiyo iliafikiwa baada ya kikao cha mawaziri siku ya Jumatano ambacho kwa kauli moja kiliagiza tume ya uchaguzi kuanza maandalizi ya kufanyika kwa uchaguzi huo. Hatua hii imekuja baada ya mwezi Novemba wananchi wa Gabon walipopitisha katiba mpya, baada ya ahadi ya uongozi wa kijeshi uliochukua madaraka Agosti mwaka 2023 kuwa utarejesha madaraka kwa raia. Kwa mujibu wa sheria hiyo ya uchaguzi, vituo vya kupiga kura vitafunguliwa saa 1 asubuhi na kufungwa saa 12 jioni. Wiki hii, mataifa matatu ya Burkina Faso, Niger na Mali yalitangaza kuwa yataunganisha nguvu kuunda kikosi cha wanajeshi elfu tano katika kupambana na wanajihadi katika nchi zao. Jupiter Mayaka anaeleza zaidi. Waziri wa Ulinzi wa Niger, Salifu Mudi, ametangaza hatua hiyo, ambayo amesema kikosi hicho kitaundwa katika wiki kadhaa zijazo na kuongeza kuwa nchi hizo zinapambana na adui mmoja Kikosi hicho cha pamoja, mbali na kuwa na wanajeshi wa ardhini, kitatekeleza ki mashambulio ya pamoja na kutafuta habari za kiintelijensia kupambana na wanajihadi hao. Mataifa hayo matatu yanaongozwa na wanajeshi baada ya kuondolewa kwa serikali za kiraia kati ya mwaka elfumbili na ishirini hadi mwaka elfumbili na ishirini na tatu katika miaka ya hivi karibuni, mataifa hayo yaliyojiondoa kwenye jumuiya ya kiuchumi ya ECOWAS yanasumbuliwa na wanajihadi wanaoshirikiana na Al-Qaida na Islamic State, hali ambayo imehatarisha maisha ya raia wa kawaida. Mwaka uliopita na kwa nyakati tofauti nchi hizo pia zilivunja uhusiano wao na mkoloni wake wa zamani Ufaransa, na kuagiza kufungwa kwa kambi za kijeshi za nchi hiyo ya Ulaya katika mataifa yao. nam katika hatua nyingine jupita siku ya Alhamisi ya wiki hii mataifa hayo yalitangaza kuwa paspoti yao ya pamoja na ya kawaida itaanza kutumika kuanzia Januari 29 tarehe ambayo ni ya kuondoa Kwengineko duniani tukianzia huko Davos ni kuwa rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski alilihutubia jukwaa la kiuchumi jijini Davos huko Uswiz, ambako alitaka mataifa ya Ulaya kuungana na kuacha kutegemea mataifa mengine ili kutatua changamoto zilizopo. Katika hotuba yake, Zelenski alihoji sera za rais wa marekani Donald Trump kuhusu kuendelea kuunga mkono usalama wa ulaya na jeshi la NATO. right now, kwa sasa macho yote yako Washington, lakini swali kubwa ni nani ambaye anaitazama Ulaya? Hili ndilo swali kubwa kwa watu wa Ulaya, ambao sasa wanatafakari wataishi vipi kwenye dunia hii inayoendelea kubadilika kila wakati. Saa ishirini zilizopita Trump aliapishwa huko Washington na kila mmoja anasubiri kuona atafanya nini, lakini hatua ambazo ameshazichukua mpaka sasa zinaonyesha ni wapi kipaumbele chake kipo. Mataifa mengine sasa anajiuliza nini kitafanyika kuhusu uhusiano wao na Marekani, relationship with America. Na kwa kuwa nimezungumzia Davos, ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump aliutumia mkutano huo kwa kuitaka nchi ya Saudi Arabia pamoja na muungano wa nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani OPEC kushusha bei ya nishati hiyo, akisema ikiwa lingekuwa limefanyika kabla ya kuingia madarakani pengine vita ya Ukraine ingemalizika. Naam msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii, miongoni mwa mengi. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri.