Jua haki zako. Katika nchi nyingi barani Afrika, adhabu ya kifo inasalia kuwa swala tata, ikiwa imejikita katika mifumo ya kisheria kijami na kijamii. Licha ya mjadala kuhusu ufanisi na maadili yake kuendelea, wanaharakati wa haki za binadamu wanajitahidi kuhakikisha kufutwa kwa, kwa adhabu hiyo ya kifo, wakisisitiza haki ya msingi ya kuishi. Ulaya tayari imeondoa adhabu ya kifo ikitoa mfano wa mfumo wa haki unaolenga marekebisho badala ya adhabu kali. Hapa Kenya, mwezi uliopita, mashirika ya haki za binadamu kwa kushirikiana na ubalozi wa Ufaransa yaliandaa warsha ya uhamasisho wa kuhusu muhimu wa kuondoa adhabu ya kifo. Hii leo katika makala ya Jua Haki Zako ninaangazia juhudi za kufuta adhabu hiyo ya kifo barani Afrika. Nimezungumza na Pete Huko aliyewahi kuhukumiwa kifo na baadaye kusamehewa na rais. Atasimulia kuhusu maisha yake gerezani na juhudi anazofanya kutetea kufutwa kwa adhabu hiyo. Aidha, nimehojiana na Shali Amayo kutoka shirika la RPVUK na Arnold Sukwe, balozi wa Ufaransa nchini Kenya, kuhusu msimamo wao katika swala hili. Mimi ni Victor Muturi. Nanaanza naye pete huko. Jambo la kustajabisha yakuwa siku shikwa, mke wangu aliuawa nje ya polis station ya Buruburu. Nikaambiwa ripoti, nikaenda polis station niambiwe zaidi nini imefanyika. Basi pale makarau wakasema nini hujamaa fungiwe ndani, na nikashangaa manake pali imefanyika ni pali pamelindwa Uh, so mimi pia nikawa na shauku yangu, mbona hii mioto mingi ya kunifungia ndani hali mimi nimekuja kuuliza. Um, but pengine ni vile mimi pia nilikuwa na naonekana mjuaji, nataka kusema ni karao ameifanya na siko nimetaja mtu. Jambo nilikuwa nataka haki. So nikafungiwa, nikashtakiwa na mauaji, nikapelekwa mahakamani, wale ma wale tulikuwa nafanya na majuri, kuna kuna wale wanaitwa assessors as jury, yeah tukafanya nao pamoja na na jaji wote wakasema niachiliwe lakini jaji akakataa, akasema hapana, niende gerezani. So nikaenda gerezani, nikafungua kifungo cha kifo, nikaketi, nikaishi huko miaka nane kabla rais Kibaki akaipunguza, nikaenda kifungo cha maisha, kisha rais Uhuru akaniachilia mwaka wa ishirini na sita elfu mbili na kumi na sita. Na pengine ulipokuwa pale ndani, e, hali ilikuwa namna gani? Na pengine ulifanya nini pale ndani, pengine pengine kujiendeleza kitaaluma? Tulipoingia ndani mwaka wa 98 wakati wa rais Moi mstaafu, gereza ilikuwa ni pali pa ku punish, ilikuwa pali pa kuadhabisha watu, sio pali pa kurekebisha. Kulikuwa ni mateso, hamtoki nje. Unajua unapelekwa una nje kwa jua masaa dakika 30 pekee kwa siku, na sio lazima kila siku. So kuna weekend mzima utakaa uta ndani, haujaonajua jua Seli ni ndogo eight by seven feet uh, lakini mko watu kumi na wawili, kwa hivyo hata kulala ni shida. Lakini Rais Kibaki alipoingia pamoja na Anko Moody, Moody Awori wakaamua ya kuwa gereza liwe ni pale pa kurekebisha, na nilipokuwa huko nikajifunza taaluma tofauti, nikajifunza kompyuta, nikajifunza theology, nikajifunza kupaka rangi, nikajifunza na nikafanya sheria pia, maanake kulikuwa muda mrefu mkononi mwangu, na nikakuwa mwalimu. Mchakato ulipoanza pengine ya ku wakuweza kuwezesha wee kutoka, pengine ulichukua muda upi ndio wewe mwenyewe ukakuja kutoka? No, hakukuwa mchakato vile maanake mimi kila wakati nilikuwa naamka nikijua naenda nyumbani. Manake mimi siko nimeenda gereza nikijua nimesifanya chochote. So kila asubuhi imani yangu ilikuwa inyesha unaenda nyumbani siku hiyo. So nilikuwa naamka na uga mapema saa 11, nasema leo ni siku ya nyumbani. But hiyo siku ilimaliza miaka 18. Jambo la kustajabisha ni kwa wengi niliwaandikia marufa zao, walikuwa wanaachiliwa. Hata mwaka wangu wa mwisho niliwaachilia watu tisa kutoka death row. Lakini bado nilikuwa nabaki pale. But nasema yote ilikuwa ni mpango wake Mwenyezi Mungu manake mengi niliyafanya nikiwa huko. So nile imani ilikuwa nisukuma kila wakati, na hiyo imani ndio ikafanya nikamwandikia Rais Uhuru, nikamwambia Uhuru hey, nimeketi hapa miaka kumi na minane sio kwa sababu nilifanya kitendo, lakini kwa sababu mahakama iliamua nikae hapa. So ingawaje niko mahakamani nafuatilia hii keti nipate haki yangu, watoto wangu wanaenda kuhitimu. Pengine ulipotoka ulijisi vipi na sasa maisha? Najua umekaa kule ndani miaka kumi na minane. Ulipotoka nini ulipata, kimebadilika pengine familia pengine wazazi wako na mali utokako, mambo kama hayo. Nilipoingia gerezani juu watu walikuwa najua ukweli wa stori yangu, so marafiki wengi walikuwa nazidi kunitembelea, so walikuwa nijuza kila kitu inapofanyika nini. Na pia wakati Rais Kibaki alipoingia akaturusha kuona matv, mimi nilijua sheria meniruhusu kuona gazeti, so nikuwa nanunua gazeti kila siku, so nilikuwa informed. Hakuna kitu kinafanyika inje sijui si si, but vile nimekuambia, wazo langu mwili likuwa inalala gerezani, lakini wazo na kila kitu likuwa nje. So katika mawazo nikuwa nishajipanga ninapotoka kesho, nitafanya vipi? So, sikujua, lakini wakati gani umesomesha watoto watoto, pesa imeisha, watoto wamemaliza shule, unatoka una hela, lakini kitu nikuwa nayo ni imani. So nilipotoka siku ya kwanza hiyo ofisi zetu hata mpaka leo. Baada ya wiki moja, kanisa langu likanipa kazi. Pengine ulipotoka ulipata kujua nani aliweza kuwa mke wako, mambo kama hayo. Haya tuliyojua, ndio tukarudi mahakamani. Hiyo ndio imefanya tunapigana mpaka leo. Nilipeleka kesi mahakamani mwaka wa ishirini elfu mbili kumi na tano mpaka leo haijaisha. Justice Maraga niliwekea jaji watano wasikize kesi, faili ikapotea. Saa tuelewi mbona watu wataki hiyo kesi ishe ama ni ukweli gani wanataka kuificha, lakini sinaamini ya kuwa ukweli hawezi kafichika kwa muda. Wazo lako ni lipi kuhusu kuondolewa uh, kwa hukumu ya kifo makunyongwa mama? Yeah, kwa, kwa vile nimeona watu wengi wamehukumiwa kwa njia sisemi hata ya pit, lakini wengi nimekuwa nao ndani najua wengi wamehukumiwa kwa tendo hawakulifanya. Jambo la pili katika nchi yetu ya Kenya hii hukumu ya kifo ama kunyongwa hii, mtu amekunyang'anya simu naja kupiga, lakini walikuwa wawili, hiyo inakupeleka inakupereka Condem lakini yule mtu amefanya terrorism akapiga bomu pale kwa watu mia moja atafungwa miaka yake 25, a ao so, haisaidii. Hatujanyonga mtu kama nchi kwa miaka thelathini na saba. Kuna watu wamezaliwa wamekuwa mayouth mpaka wamepita stage yao ya youth, saizi wako 37 hawajaiona mtu akinyongwa aki Kenya. Sasa mbona tumeiweka pale? Wale walituletea hii sheria wakoloni washaiondoa, mbona sisi tumeiweka? Tunabebea nani mzigo? Wito wako ni upi kwa serikali? E, pengine zile ambazo kwa kweli zinashikilia bado hukumu hii ya kunyonga, mambo kama hayo, jambo tasema ni ya kuwa umepitwa na wakati na ni vyema serikali zote zipate kujua ya kuwa haisaidii. Wacha tuweke vifungo, zile zitasaidia mtu kujua ya kuwa alifanya makosa, na kwa ile muda ako pale inamsaidia kujirudia, hata kama atafungua maisha lakini atajirudia kweli hii. So, kosa nilifanya, lakini ukishamaliza ukisha mtu alafu kesho upate akufanya hiyo kitendo, ama ushamnyonga mtu alafu kesho upate, oh, mwingine alifanya ndio yuko pale, hautakuwa umesaidia lolote. Tampia viongozi wote waangalie jambo moja, haisaidii, na wale nadhumu zaidi ni wale maskini, tuiondoe, tuweke vifungo mbadala. Naam, katika shirika lenu la Crime Si Poa, pengine maweza kurudi katika majela mbalimbali mbali, pengine kutoa kuweza pengine kutoa hamasisho kama hii, na pengine kufikia wale ambao wameweza kuhukumiwa kifo ndio manake, katika programu yetu ile kubwa kabisa ni so, kuhamasisha watu sheria, naita legal support services, kufanya kesi ya probono. Jambo ni ya kuwa tunapohamasisha watu, wanapojua kuhusu hii hukumu ya kifo, na hiyo hali ya kunyongwa na vilevile kurejeshwa, mtu anapoenda, tuna matumaini ya kuwa mwaka ujao tunapoizingatia sana, tunaweza kuwa na mfumo tofauti pia nimekutana naye Shali Amayo kutoka shirika la Reprieve UK anazungumzia ukiukaji wa haki za binadamu kutokana na adhabu ya kifo this... Tunajua kwamba watu hawa wameteseka kwa ukosefu wa haki, kwa sababu haki hiyo haikuzingatiwa katika kesi zao za awali. Kwa hivyo kufanyika tena upya kwa kesi zao ni fursa kubwa kwao kusikilizwa tena na vilevile vile wapunguziwe makosa na kupatiwa hukumu mpya ambayo kwa hakika haitakuwa adhabu ya kifo wala kifungo cha maisha, kwa sababu kama tunavyojua kifungo cha maisha hapa Kenya hakijafafanuliwa na hivyo ni sawa na adhabu ya kifo. Nawe Balozi Sukue, unaelezea vipi kuhusu adhabu hii ya kifo? Kama Ufaransa na bara la Ulaya kwa jumla, tumefuta adhabu ya kifo na tumeiondoa adhabu hiyo kutoka kwa mifumo yetu ya kisheria na tumegundua kwamba tangu kuondolewa kwa adhabu hakujakuwa na ongezeko la uhalifu. Sasa hapa Kenya tunaona harakati kubwa inayotoka kwa asasi za kiraia zikihimiza kufutwa kwa adhabu ya kifo. Kwa kweli, Kenya ni nchi ambayo tayari imeonyesha kuacha kutekeleza adhabu ya kifo, lakini nadhani kuna tofauti kati ya kutoitekeleza na kuiondoa kabisa kutoka kwenye vitabu vya sheria, lakini nadhani kwamba mwito mkubwa kutoka kwa wa mashirika na watetezi wa haki za binadamu hapa Kenya logical... ni kuondoa adhabu ya kifo kutoka kwa mfumo wa kisheria. Na kufikia hapo, ndipo nakamilisha makala ya leo ya jua haki zako, ambapo leo tumeangazia juhudi za mashirika ya haki za binadamu za kuondoa adhabu ya kifo barani Afrika ili kuwepo na ustawi wa haki. Hadi wiki ijayo, mimi ni Victor Muturi. <tune>