Ujambo na karibu. Mimi ni Carol Korir kwenye makala ya siha njema. Wiki hii tunaangazia ugonjwa wa ukoma, hii ikijiri baada ya ulimwengu kuadhimisha siku ya kutokomeza ugonjwa huo mnamo Januari ishirini na sita. Ukoma ni ugonjwa wa kale, ugonjwa uliotengwa au kusaulika, unaoambukiza na unaosababishwa na bakteria ya Mycobacterium lipra. Huathiri sana ngozi, njia ya kupumulia, macho na baadhi maradhi ya mishipa. Inaweza kutibiwa ikigundulika mapema na pia kukwepusha mtu. kumbuka Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, maambukizi mapya laki moja elfu themanini na mbili mia nane kumi na tano yaliripotiwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu duniani, hii ikiwa ni ongezeko la asilimia tano kutoka mwaka elfu mbili ishirini na mbili Kipindi hiki Afrika ilikuwa na maambukizi elfu ishirini na moja na arobaini na tatu Baadhi ya mataifa ya Afrika ambayo yamekuwa kwenye uangalizi ni nchi ya Nigeria, Ethiopia, Somalia, Sudan na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo DRC, ambapo kumeripotiwa visa kadhaa mwishoni mwa mwaka uliopita na hivi majuzi ilishuhudia pia ongezeko. Katika kipindi hiki mashariki mwa DRC, ukoma umejitokeza upya katika jimbo la afya ya Oicha, kilomita 30 kaskazini mwa jiji la Beni, mkoani Kivu Kaskazini. Vilevile vile. bado ni changamoto katika tarafani wa Lese, Vonkutu na Babila. Babombi mkoani Turi, pia sekta ya Beni mbao mkoani Kivu Kaskazini. Wagonjwa wametengwa na familia zao na kutiwa katika kituo maalum karantini, ambapo walikowekwa wanakuwa na shida za kupata chakula. Erikson Luhembwe ametuandalia ripoti ifuatayo. Ni zaidi ya miaka sabini tangu ugonjwa huo kukomeshwa katika jimbo la afya la Owicha na kandokando mkoani Kivu Kaskazini, ila mwishoni mwa mwaka 2024 kesi nyipya nane zilirekodiwa tena na Januari 2025 kuna kunaripotiwa pia kesi moja hospitalini. Tulikutana na Daktari Jerome Nyambete, mkuu kiongozi wa hospitali ya rufaa mjini Owicha inayoshughulika na wagonjwa hao. Alitueleza ukoma ni nini haswa. Ila alisisitiza kwamba mama mjamzito hawezi kuambukiza mtoto tumboni. Ni ugonjwa unaoambukiza, unasababishwa na kijidudu kinachoitwa Microbacterium leprae kutoka kwa mgonjwa, na hivyo kuambukiza mtu asiye mgonjwa kupitia matone ya mate. Kwa kuambukia inaomba kukaribiana. Kuambukiza ni rahisi sana ikiwa mgonjwa wa ukoma hayupo kwenye matibabu, hapo huwa anaambukiza kwa kiwango cha juu, ila mgonjwa anapotunzwa, anapopewa matibabu, uwezo wa kuambukiza unaendelea kupoteza nguvu. Pamoja na hayo, kwa sasa uchunguzi unazidishwa kwa yeyote anayekutwa na magonjwa ya ngozi kuhakikisha tatizo limedhibitiwa mapema. Amesema Daktari Jerome Munyambete. Mwaka 2024 tulipokea wagonjwa kati ya saba au wanane wa ugonjwa wa ukoma. Na mwezi huu wa Januari mwaka huu 2025 tumepokea mgonjwa mmoja, na kituoni hapa tulipata mgonjwa mwingine anayetembelea sehemu ya wakoma wanakopangishwa. Tunao wagonjwa zaidi ya kumi waliopata uponyaji, ila bado wana vidonda, tunaendelea kuwashughulikia hadi sasa ila sio kesi za zamani sana bali miaka ya hivi karibuni tu, na wengine waliofanya muda mrefu katika kituo hiki, baadhi ya waanga wa mripuko wa ukoma miaka ya 1935 bado wanafuatiliwa kwa karibu na wataalam wa masuala ya afya katika kituo hicho. Anaenda na jambo lingine la kuongeza, ni kwamba baadhi ya wagonjwa waliotengwa na jamii wakiwa bado wasichana Ugonjwa hatari wa ukoma unagusa wanawake hata wanaume, hauchagui jinsia. Tulikutana na Dani Mutosa, yeye ana vidonda ila haisi tena maumivu, licha ya kwamba bado vidonda hivyo vipo kwenye mwili wake. Ugonjwa hii unaanza kusikia sasa misipa nuliza ona kwanza matasetase kumwili, sasa nyuma ya ele unasikia sasa misipa, misipa dalili ya maishara za mwanzo hujitokeza kwenye ngozi, kuonekana madoa madoa, au sehemu ya ngozi kupoteza rangi ya kawaida. Kinachofuata ni kwamba huwezi kuhisi chochote hata kama umeguswa. Vidole vya mikono na miguu vinapoteza umbo wake. Kuna hata wagonjwa ambao vidole vyao hung'oleka na sababu ya kupoteza hisia, wakomwa wakoma wengi huishi na vidonda bila hata ya kuhisi maumivu. Kwa hivyo tunaendelea kupata kesi nyipya hata sasa. Vipi malisho na malezi ya wagonjwa hao? Wasimamizi wa hospitali ya rufaa wanadai kuzidiwa kabisa na kazi ya kuwalisha siku kwa siku wagonjwa wa ukoma. Kwa sasa wagonjwa hao wanapewa chakula mara moja kwa siku. Viongozi wa kituo hicho wanadai hawapati tena misaada kutoka nje au kwa wadau wote, jambo ambalo ni tofauti na miaka ya alfu mbili ambapo misaada zilikuwa zikitoka kwa watu wa nje na wadau mbalimbali wa, mbali mbali wa serikali ya Kongo. Sanjari na hayo tulipata pia fursa ya kukutana na bwana Kambale Fisi. Yeye anahusika na masuala ya usalama na malisho ya wagonjwa hao wa ukoma katika kituo cha Oicha. Hospitali haina namna ya kusaidia kisaikolojia, hata vyakula vya kutosha kwao imekuwa ni mzigo mzito kwa hospitali. Tuna wapishi wawili na wafanyikazi wawili wanaohusika na usafi, kupanga vyumba na shughuli nyingine, jumla ya wafanyakazi wanne wanaopashwa kulipwa. Uh, sio rahisi kwetu. Ifahamike ya kwamba kituo cha wagonjwa wa ukoma mjini Oicha kina takribani wagonjwa 20 kutokea wilaya ya Irumu na Mambasa mkoani Ituri, pia mkoani Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo. Basi kufikia hapo tunatia kikomo cha muda makala siha njema. Usikose kuungana nami wiki ijayo, ambapo tutazidi kukita kwenye magonjwa yaliyotengwa, tukizungumzia ugonjwa wa malale ambao japo umemalizika katika nchi ya Guinea Conakry, ni changamoto kubwa nchini DRC. mimi ni Carol Corir, hadi wakati mwingine, kwa heri.