Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Nam, msikilizaji, juma hili viongozi wa Afrika waliokutana nchini Tanzania walikubaliana na kutoa ahadi ya kuhakikisha nchi zao zinatoa nishati ya uhakika endelevu na ya bei nafuu kwa raia wake zaidi ya milioni 300 ifikapo mwaka 2030 ambapo Benki ya Dunia anaelea maendeleo ya Afrika zimeahidi kutoa dola bilioni 48 kufadhili miradi ya upatikanaji wa nishati barani humo. Katika kongamano hilo, ilibainishwa kuwa karibu raia milioni 600 barani Afrika bado hawana nishati ya umeme huku bilioni moja wakiwa hawatumii nishati safi ya kupikia. Katika makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili tunajadili umuhimu wa upatikanaji wa nishati ya uhakika na endelevu, ambapo kwa bara la Afrika nishati ni, ni moyo wa maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Tutachambua changamoto zinazokwamisha upatikanaji wa upatika nishati, fursa zilizoko, na jinsi upatikanaji wa nishati ya uhakika unaweza kuchochea ukuaji wa uchumi na kuboresha maisha ya wananchi. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu. Na msikilizaji, kuzungumzia hili kwenye laini ya simu nimwalika Walter Nguma. Yeye ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa nchini Tanzania. Walter, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Asante sana naam. Na pengine wote uh, bila shaka ulikuwa unafuatilia mkutano uliokuwa unaendelea pale Dar es Salaam. mm -hmm. Uh, kwa yale ambayo yamezungumzwa, unafikiri ni, kwa, ni ni unafikiri nini kinakwamisha upatikanaji wa nishati ya uhakika endelevu na bei nafuu kwa bara la Afrika? ya kwanza, yako mambo mengi eh, la kwanza ambalo limeonekana li, lime ni swala la fedha, kwamba kwa sababu upatikanaji wa nishati ni swala ambalo linahusiana na teknolojia na teknolojia nayo inahitaji eh, kuwa na fedha ya ya kutosha, kwa sababu ukiangalia kuna mataifa ambayo mpaka hivi sasa, uh, yanaonekana kuwa na uh, suala la nishati kwao ni tatizo kubwa sana. Kwa hiyo wanahitaji fedha nyingi ili kuweza kuhakikisha kwamba wanaweza wakapata nishati za uhakika. Lakini uh, ukiangalia, jambo lingine ni kwamba migogoro mbalimbali mbali katika mataifa ya Afrika imechangia kwa kiwango kikubwa kurudisha nyuma E, harakati kubwa za kuweza kuhakikisha kwamba e, mataifa yanaweza kuwa na nishati ya uhakika, lakini e, ukienda mbele zaidi utaona kwamba e, kuna namna fulani nchi za Afrika hazijajiweka sawa katika na mashirikiano hususan kwenye masuala haya yanayohusiana na masuala ya nishati. Unaweza kuona kwamba swala la nishati alikuwa lichukuliwi kama ni swala la Afrika, kwamba likashughulikiwa na na nchi za Afrika bali ni swala ambalo lika inaonekana kwamba kila taifa linapambana kwa namna yake ambavyo inajua yenyewe. Naam, umegusia swala zuri hapo. Pengine sasa ni hatua gani za kisera zinazoweza kuchukuliwa na mataifa ya Afrika ili kuboresha upatikanaji wa nishati ya uhakika? Ya kwanza, wanasema kupanga ni kuchagua. Kwa hiyo ni suala la kuweza kuona kwamba ni namna gani ambavyo wanaweza wakalipa suala la nishati kipaumbele. Unajua, kwa mfano Tanzania, wao waliweza ku, ku, kupanga wakachagua kuona kwamba sasa tunahitaji kuona kwamba nchi yote inawaka, kwa maana ya kwamba ndo wakaja na mpango wa REA kwamba sasa huwe ni mpango wa kupeleka eh, umeme vijijini. Kwa hiyo hata mataifa mengine yanaweza yakaona kwamba huo ni moja ya, ya, ya mpango mzuri wa kuweza kuona kwamba mataifa yao yanaweza kuwa na nishati ya uhakika ni ambayo inaweza ikasaidia katika kuweza kusukuma e, maendeleo ya kiuchumi e, katika mataifa yao, kwa sababu hakuna namna unaweza ukazungumza suala zima la maendeleo au ukuaji wa uchumi na usizungumze swala la nishati. Nishati ni, ni kama lubricant. Yani ni, ni, ni, ni, ni kama kilainishi ambacho kinasaidia e, uchumi katika nchi ukaweza kwenda sambamba. Naam, kuna swala la nishati mbadala kama vile jua, upepo, joto ardhi, ni mambo ambayo yanapatikana kwa wingi hapa barani Afrika, pengine hizi zina nafasi gani katika kuhakikisha upatikanaji wa nishati barani Afrika? A, ni kweli ukiangalia tafiti mbalimbali mbali, zinaonyesha hivyo kwamba kuna vyanzo hivyo, lakini eh, sasa hiyo inategemeana pia na ukubwa wa nchi yenyewe jinsi ilivyo. Kwa hiyo je, u, ukiangalia kwa mfano kama, kama ni jua ni, ni, kama na, na hizo nyingine maji na kadhalika, je unawe, kama ni upepo na kadhalika, je unaweza kutumia kuzalisha umeme kiwango gani unaoweza kutosheleza nchi yako, kiasi kwamba watu wanaweza wakajenga viwanda wakajenga mahoteli na vitu vingine kama hivyo. Kwa hiyo ni suala la kuweza kuangalia, je, kama hiki kiwango ambacho ninakipata, je, kiwango na, kingine nitakipata kutoka upande gani? Kwa hiyo nchi za Afrika kukutana pale, maana yake ni kwamba sasa ninaimani kwamba wameweza kuona namna gani ya kuweza kuona wanaweza kutengeneza eh, uhusiano mkubwa zaidi wa kuweza kuona kwamba namna gani wanaweza wakashirikiana eh, kama nchi jirani na nchi za Afrika katika kuhakikisha kwamba nishati inakuwa ni kila mahala. Sasa ni vipi, wota, upatikanaji wa nishati ya uhakika unaweza kuchochea maendeleo ya viwanda na sekta nyingine za uchumi, uh, unachochea kwa kiwango kikubwa kwa sababu ikiwa kwamba uh, uzalishaji unategemea kwa mfano petroli na diesel, uh, kwa mfano viwanda vinategemea, uh, makaa ya mawe, petroli diesel, e, gharama ya, ya kuendesha kiwanda cha namna hiyo ni gali sana kiasi kwamba kwa ulimwengu wa sasa mtu hawezi kukubali kuingia kwenye hasara ya namna hiyo. Lakini inapotokea kwamba una nishati ya umeme, maana yake ni kwamba, ya uhakika na ya kutosha, maana yake ni kwanza, umeme huo unaweza ukapatikana kwa gharama ambayo ni nafuu zaidi, ambayo itamfanya hata yule anayetaka kuwekeza kwenye nchi yako au kuwekeza kwenye nchi yake anaweza kuona kwamba uh, kuna masilahi ambayo atayapata kutokana na uwekezaji huo. Lakini ikiwa kwamba nishati ni ya ni gharama kubwa eh, na upatikanaji wake pia ni wa kusuasua, maana yake ni kwamba mtu yeyote yule ataenda kutafuta sehemu nyingine, lakini kwenye taifa hilo hataweza kuwekeza kwa sababu ya ugumu wa nishati. Nishati ni kila kitu inapozungumza na kwenye masuala ya viwanda kwenye masuala ya maeneo mbalimbali, hata kwenye matumizi ya nyumbani tu, nishati ni muhimu, kwa sababu hata watoto wanahitaji kusoma. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi na msikilizaji, kama mwungana nasi makala ni gurudumu la uchumi, na leo hii tunaangalia yaliyotokana na mkutano wa viongozi wa Afrika waliokutana jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, kuangazia namna gani bara la Afrika Afrika linaweza likawa na na na nishati nishati ya uhakika, endelevu, wake, ya ya ya uh, ya uhakika uhakika endelevu, bei nafuu kwa raia raia wake. Zaidi milioni mia sita barani Afrika wanatajwa kwamba bado hawana nishati ya uhakika. Kwenye laini ya simu tunazungumza na Walter Nguma, ni mchambuzi akiwa Dar es Salaam Tanzania. Tukiwa tunaelekea ukingoni, Walter, pengine ni vipi sekta binafsi inaweza kushirikishwa katika Uwekezaji wa nishati, ni ukweli kwamba tunahitaji sekta binafsi eh, katika uwekezaji wa nishati eh, kwa sababu ukija kuangalia ni kwamba uh, ukiangalia maeneo mengi ambayo serikali ndio wameshikilia suala la nishati peke yao unaweza kuona kuna, kuna, kuna, kuna shida kubwa, lakini kama tukiruhusu sekta binafsi, maanaake ni kwamba tutaleta kwanza ushindani wa kwamba mwingine anazalisha waume anazalisha wa jua wa, wa, wa, wa, wa mwingine anazalisha wa upepo. Kwa hiyo maana yake ni kwamba watakapokuwa wanakaa, itapelekea ushindani huo, utapelekea wananchi kuweza kupata eh, umeme kwa gharama ambayo ni nafuu zaidi, ukilinganisha na jinsi ambavyo iko hivi sasa ambapo unakuta kwamba eh, soko linakuwa monopoli linakuwa linashikiliwa na mtu mmoja, hiyo inakuwa sio afya sana mm. Eh, katika masuala mazima ya kiuchumi. Nam sasa mikakati gani ya kimataifa pengine inayoweza pia uh, kuwekwa kusaidia Afrika kufikia malengo yake ya kuwa na nishati endelevu na ya uhakika? Ya kwanza ni kwenye masuala ya teknolojia eh, kwamba lazima wa, wa, waone namna gani ambavyo wanaweza wakaisaidia eh, wakasaidia nchi za Afrika. Lazima tukubali wezetu wako mbele kwenye masuala ya teknolojia, kwa hiyo waone namna gani ambavyo wanaweza wakaisaidia Afrika teknolojia. Lakini suala lingine ni suala la fedha, lakini mimi ninasema teknolojia iwe ya kwanza, fedha ndio zifuate, kwa sababu sisi Afrika tuna shida kubwa sana ya ya, ya kutumia fedha nje ya mipango ambayo imewekwa. Unaweza kuona sasa hivi uh, eh, hundi hili la fedha ambalo limesainiwa, lakini kuna nchi nyingine watakapozipokea pesa hizi hawatazielekeza huko. Utaambiwa tumeenda kwenye vita, mara tumeenda kununua chakula, mara tumefanya hivi eh, tumeenda kwenye, kwenye uchaguzi, na nyingine zinaweza zikaishia kwenye vikao. Kwa hiyo cha ja kwanza nachoweza kusema kwamba ni teknolojia, watu wapewe teknolojia, kama ni mikopo iende kwenye teknolojia na vitu vingine kama hivyo, na baadaye ndio fedha hizi za kuwezesha E, katika kuweza kusukuma hilo zikaweza kutolewa. Hilo ndio mambo ambayo e, e, nchi za, za kimataifa wanaweza kasaidia nchi za Afrika kwa sasa. Nam msikilizaji, kufikia hapa ndio natia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Shukran kwa Walter Nguma mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara akiwa nchini Tanzania. Walter, asante sana kwa kushiriki pamoja nasi uh, juma hili asante, Manuel. Na msikilizaji bila shaka utakuwa umepata mwanga kutokana na yale yaliyotokana katika mkutano wa viongozi wa Afrika kujadili kuhusu nishati ya uhakika na endelevu kwa bara la Afrika. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Umekuwa nami Emmanuel Richard Makundi. Hadi wiki ijayo kwa heri.