Msikilizaji, Jumatatu juma lililopita, juma rais mpya wa Marekani Donald Trump alikula kiapo kuongoza nchi hiyo, na katika siku yake ya kwanza ofisini, rais alisaini agizo kuu la Marekani kuanza kujiondoa rasmi katika mkataba wa hali ya hewa wa Paris, mkataba wa kihistoria kati ya mataifa yanayolenga kupunguza ongezeko la joto duniani hadi chini ya nyuzi joto mbili. Hii ni mara ya pili Trump kuchukua hatua hii; ya kwanza alifanya hivyo katika muhula wake wa kwanza, na hatua hii imekosolewa na watetezi wa mazingira, lakini pia viongozi wa kimataifa. Kwenye makala Mazingira leo Dunia yako Kesho ukiwa nami Jupiter Mayaka tunatathmini kauli ya Rais Trump na kwa pamoja suala hili tunaliangazia tukiwa na Charles Mwangi, mratibu wa mipango katika shirika la mazingira la Panafrican Climate Justice Alliance ambalo linashughulikia masuala ya haki hasa kwa wale ambao ni waathiriwa wa mabadiliko ya tabia nchi. Lakini kwanza kabisa, kauli yake Trump inasemaje? Tutakuwa nchi tajiri tena, na ni mafuta like yaliyo katika ardhi yetu yatatusaidia. Tutaondoka kwenye mpango mpya wa kupambana na mabadiliko ya tabia nchi na kubatilisha mpango wa magari ya kutumia umeme, ili kuokoa viwanda vyetu na kutimiza ahadi yangu kwa Waamerika wote. Bwana Mwangi, hujambo? Na unazungumziaje kauli hii ya Trump? Ilivyokuwa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita ambapo Donald Trump alichukua mamlaka, na kumbuka kabisa ilikuwa ni wakati kulikuwa na kongamano la ishirini na mbili la chini ya Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi. Alipoingia mamlakani, aliweza basi kuondoa Marekani kutoka kwa ule mkataba wa Paris. Wakati huu basi, wakati Trump aliweza kurudi mamlakani kwa kipindi cha pili, ni kwamba pia kulikuwa na kongamano la ishirini na tisa ambalo lifanyika katika mji mkuu wa Baku kule katika nchi ya Azerbaijan, na ni kwamba wakati wamejiondoa katika mkataba mk, ni kwamba hilo ni pigo kubwa sana haswa katika jamii ambazo zimeathirika sana na mabadiliko ya tabia nchi. Kuna huyu tajiri mmoja ambaye anajulikana kama Michael uh, Bloomberg ambaye amesema kwamba atajaribu sana kuona kwamba kile kima cha fedha haswa kuweza kuziba ule ufa ambao umeachwa na Marekani. Na katika awamu hii imejiondoa pia katika shirika la afya duniani WHO, hali ambayo wataalam wanasema ni pigo kwa bara Afrika. Ilikuwa imechukua mwelekeo fulani, haswa kuona kwamba wamepunguza haswa utumiaji wa hewa ya ukaa kama hiyo koo kuweza kuzalisha nishati au kawi. Lakini ni kwamba sasa tutaanza kuona sasa hii serikali ikianza tena inayokuchukua sasa mwelekeo Uh, mpya tena kwamba watakuwa wakitumia ule ukaa kuweza kuzalisha kawi, lakini pia amesema kwamba wataendelea kabisa kuchimba mafuta zaidi ya mno ndio waweza kupata fedha na kuwa tajiri nchi duniani, na wasipojali madhara ambayo yanaendelea kugumbika, haswa bara la Afrika. Ameweza pia kutoa Marekani katika ule usaidizi ambao walikuwa wanasaidia sana lile shirika la afya duniani WHO. Lazima izingatiwe kwamba kuna uhusiano mkubwa sana haswa wa masuala ya afya masuala ya mabadiliko ya tabia nchi ikizingatiwa kwamba baadhi ya maradhi ambayo hushughulikiwa sana na WHO huwa yako na uhusiano na mabadiliko ya tabia nchi. Takribani miaka miwili iliyopita, mazungumzo yamekuwa yakikita katika suala la ufadhili. Bwana Mwangi, kujiondoa kwa Marekani kutafanya hali kuwa mbaya zaidi haswa kwa mataifa ambayo yako mbioni kukumbatia matumizi ya nishati safi kama jua. Ukiangalia haswa katika eneo ambayo tunaliita Pembe la Afrika au Horn of Africa, tumekuwa na shida kubwa ya mabadiliko ya hali ya hewa. Mwaka juzi, nafikiria tulikuweko na janga kubwa zaidi kwa miaka arobaini na nne au uh, mifugo wengi waliweza kufariki, wengine wakaweza kupoteza maisha yao kwa sababu ya ukame mkubwa sana ambao uliweza kuadhiri eneo hili. Lakini sasa pia mwaka jana tumeweza kuona kwamba tena kukawa na mafuriko, hasa katika nchi ya Kenya, nchi ya Tanzania na nchi zinginezo, hasa ukiangalia hata magharibi mwa Afrika. Mwaka jana pia nchi kama vile Nigeria, nchi kama vile Benin waliadhirika pakubwa na mvua ya masika inayosababisha basi mafuriko, na haya ni mambo ambayo utaendelea kuyaona kwa sababu watafiti wa kisayansi haswa katika shirika la IPCC wameendelea kutoa ushahidi kwamba haya madhara yatazidi kuwa mengi na yatazidi kuadhiri watu wengi. Madai yake Trump yanatokana na msimamo kwamba mkataba huo ni mzigo wa kiuchumi kwa Marekani, huku nchi nyingine kama China ikiendelea kuchafua mazingira. Hata hivyo, wataalamu wanasema huenda pia ni mwanya mzuri wa mabilionea zaidi kuwekeza katika mradi huu wa ulimwengu. Ukisikiza magavana wengi kutoka Marekani na hasa vikundi vingi, wanazidi kusema kwamba wanafikiria uh, sana masuala ya mabadiliko ya tabia nchi na kwamba hawakubaliani kabisa na serikali kwamba itakuwa sasa Marekani kabisa haimo. Kwa hivyo tunatarajia kwamba tutaanza kuona matajiri, kwa mfano kama hiyo tajiri ambayo tume uh, ameweza kutoa kima cha fedha ambazo ambazo itaweza kusaidia. Tunatarajia kwamba kutakuwa na foundations na kutakuwa pia na wafanyabiashara, kwa sababu hili swala la kutoa Marekani kutoka kwa huu mkataba, nafikiri ni swala la Trump mwenyewe, lakini sasa kwa sababu yeye ni rais basi ameweza basi kushurutisha yale kuweza kufanyika, lakini ulimwengu pia unaweza tega Marekani ikiwa basi unaweza kujitega wewe wenyewe basi. Eh, ulimwengu pia unaweza jitenga Trump. Pia alisaini barua kwa Umoja Mataifa inayoruhusu mataifa kutoa malengo ya kupunguza utoaji wa gesi chafu kutokana na uchomaji wa makaa ya mawe, mafuta na gesi asilia na nchi zilipaswa kutoa malengo yao kufikia mwezi Februari mwaka huu. Bwana Mwangi, tuangazie mkutano ujao wa COP thelathini kule kujiria kwa Marekani, nafikiri itakuwa hoja kubwa sana katika nyumba za mazungumzo na haswa katika pia nje ya mazungumzo, kwa sababu ni suala ambalo dunia haichukulii kwa mzaha. Lakini e, fauka ya hayo, lazima basi, kwa wale ambao bado wanaamini kwamba lazima tuweze kutekeleza kuweka mikakati eh, sambamba ya eh, kuweza kushughulikia hili swala la mabadiliko ya tabia ya nchi, lazima tuzidi kusonga pamoja. Kama Marekani wamejiondoa sawa, hatuwezi kuwashurutisha, lakini pia kuwauliza wale ambao bado wanaamini kwamba lazima tusonge pamoja, waendelee kutoa fedha zao, waendelee kutoa usaidizi wao. Na nchi za Uropa basi huu ndio wakati wao basi, maanake Marekani imeshindwa kabisa kutoa uongozi katika hili swala ingawaji wameongoza mambo mengi duniani ikizingatiwa kuwa miradi mingi itaharibika. Nchi za Afrika pia zimepewa changamoto ya kutenga fedha kwenye bajeti ili kujikwamua kutokana na, na mgogoro huu. Kusema kweli, kuna miradi mingi ambayo huenda ikaweza kuathirika na haswa ile ambayo inawafikia wananchi e, pale wa chini kabisa pale chini, hata masuala ya afya. Kama Kenya kwa mfano, nafahamishwa kwamba tulikuwa tunapata kima cha fedha takriban bilioni arbani e, pesa za Kenya no, wabawo, hasoa, mengi, nivosema, nikwamba, ya, na ukiangalia magonjwa ambao haswa tulikuwa tunashughulikia mengi, nilivyosema, ni kwamba yanahusiana kabisa na hili e, swala ya mabadiliko ya tabia nchi, lakini ningetaka kusema kwamba nchi za Afrika basi itabidi pia tuweze kujikakamua na kuweza kuweka fedha au kutega fedha katika bajeti zetu, haswa kuzingatia maswala ya mabadiliko ya tabia nchi, na tuzidi basi e, kuweza kuongea na marafiki wetu haswa kutoka bara Europa pia waweze haswa Uh, kuona kwamba eh, zile pesa ambao wametega kabisa au wameahidi uh, kwamba wataweza kushughulikia waweze kuzileta kwa hima, ndio ziweze kuzimba uh, lile pengo ambalo Marekani wameweza kuacha. Tuliona mwaka jana Marekani wakiweza kutoa takriban dola bilioni tisaini na tano kuweza kushughulikia masuala ya vita ya, ya, ya Israel na Hamas na haswa katika pia nchi ya ya Ukraine. Uh, na waliweza kupitisha hizi pesa uh, katika seneti na katika lile jumba la Congress kwa haraka sana, ukizingatiwa kwamba swala ya mabadiliko ya tabia nchi ni swala ambalo ni kubwa zaidi hata kuliko vita, lakini hawazi yaweza kutoa pesa ambayo inakaribia kima hicho uh, kwa masuala ya mabadiliko ya tabia nchi. Marekani kujiondoa kwenye mkataba wa Paris ni pigo kwa ushirikiano wa kimataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa, lakini nchi nyingine kama Umoja wa Ulaya kupitia Ursula von der Leyen imesema itaendelea katika mchakato huu wa mazingira. The Paris Agreement continues to be the best hope mkataba wa Paris humanity. unaleta tumaini so, kwa kila mwanadamu kote ulimwenguni. Kwa hivyo Ulaya haitajiondoa kwenye makubaliano hayo na itaendelea kufanya kazi na mataifa yote ambayo but yanataka no kulinda mazingira time, na kukomesha ongezeko la joto duniani We need to join forces. China nayo imejikita katika nishati safi, Denmark imeidhinisha ushuru wa kwanza duniani wa gesi inayotoka kwa mifugo, Colombia inaaga nishati ya mafuta na Brazil itaongoza mazungumzo ya hali ya hewa duniani mwaka huu ya COP 30. Umekuwa nami Jupiter Mayaka hadi wakati mwingine, kwa heri.